hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka moja kwa moja hapa Washington DC. Assalamu alaikum, penda msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuungana nami Abdu Shakur Abud hapa studio pamoja na, na mimi ni Sandey Shomari, kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 9 mwaka 2024 Januari. Matangazo yetu yanasikia kupitia vituo vyetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja na maziwa Makuu, pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, nchini Tanzania RFA na Citizen Radio kule nchini Kenya, karibuni <mulia> Na mpendo msikilizaji, basi kati ya ripoti za kuandalia hii leo ni kuendelea kwa mapigano kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji wa kundi la Wazalendo, watu kumi wamewawa na katika ripoti nyingine nchini Kenya, mvutano unaendelea kati ya Rais William Ruto na mahakama, akisema hatawahonga mahakimu ili kupitisha miradi yake. Basi hizo ni ripoti mpendwa msikilizaji, usikose kutusikiliza. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo, lakini kwanza, hapa nampisha Sande tusomee taarifa habari. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani, Antony Blinken, alisema atajadili mustakabali wa siku zijazo wakati anakutana na ilo Jumanne na, na viongozi wa Israel mjini Tel Aviv, huku ukiwa na msukumo wa kuzuia vita huko Gaza kuenea katika kanda hiyo, na kwa maafisa wa Israel kufanya zaidi kuwalinda raia na kuwezesha usambazaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Akizungumza akiwa pamoja na Rais wa Israel Isaac Herzog, Blinken alisema atapata fursa ya kukutana na familia za baadhi ya mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas huko Gaza na kueleza viongozi wa Israel yale aliyoyasikia kutoka kwa viongozi wengine katika eneo hilo alipotembelea mataifa ya Uturuki, Ugiriki, Jordan, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia. Herzog alishukuru Marekani kwa kusimama kidete na Israel na kusema vita dhidi ya Hamas vinaathiri maadili ya kimataifa na maadili ya ulimwengu ulio huru. Herzog pia alipinga kesi ilowasilishwa katika mahakama ya kimataifa ya haki ikishutumu Israel kwa mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina huko Gaza, akiita mashtaka hayo ya kinyama na ya upuuzi. Mamlaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewakamata wanajeshi sita wanaotuhumiwa kwa mauaji holela ya raia wanne wakati wa mapigano ya wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano hayo yalitokea katika wilaya ya mashambani ya Mangina, karibu na Beni siku ya Jumatatu, jeshi lilisema katika taarifa yake leo Jumanne. Usalama ulikuwa umedorora huko tangu mwezi uliopita wakati mjumbe wa jimbo mbunge wa bunge la jimbo alipohimiza vijana kuchukua silaha na kuunda kundi la wanamgambo wadogo na kulipinga jeshi. Taarifa kutoka kwa msemaji wa jeshi la eneo hilo Antony Mwalushahi ilisema mbunge aliyetajwa kwenye taarifa hiyo Alen Siwako alikanusha jambo hilo. Aliambia Reuters kwa njia ya simu kuwa wapiganaji hao wa wanamgambo hawakutoka Mangina na kwamba msemaji wa jeshi alimshutumu kwa sababu za kibinafsi. Bodi ya utendaji ya shirika la kimataifa la fedha imekamilisha mapitio ya tatu ya mpango wa mkopo wa miaka mitatu wa Msumbiji na kuruhusu malipo ya haraka kwa Maputo takriban dola milioni 60.7. Shirika hilo limesema ukaguzi huo unaleta jumla ya malipo chini ya mpango utuaji mkupo wa utoaji mikopo ulioongezwa wa dola milioni 456 ulioidhinishwa mwaka 2022 hadi takriban dola milioni 273. IMF ilisema Jumatatu, siku utendaji wa programu hiyo umekuwa wa kuridhisha, ilisema taarifa, na kuongeza kuwa shinikizo la mfumuko wa bei limepungua sana na kuimarika kwa uchumi kunaongezeka. Mpango huo wa miaka mitatu unatarajiwa kusaidia kufufua uchumi na sera za kupunguza deni la umma na udhaifu wa kifedha, huku ukitengeneza nafasi kwa uwekezaji wa umma katika rasilimali watu kukabiliana na hali ya hewa na miundombinu. Na mara uteuzi wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wa Gabriel Attal kuwa rasmi, wabunge kutoka pande zote za uwanja wa kisiasa wametoa majibu yao kwenye ukumbi wa bunge la taifa. Viongozi wa upinzani wamesema uamuzi wa kumpandisha cheo Gabriel Attal kuwa waziri mkuu kunamfanya kuwa, kuwa mkuu wa nne katika serikali tangu Macron achukue madaraka. Hari Yariami anaisoma ripoti kamili. Kufuatia uvumi wa siku kadhaa, Macron Jumatatu amekubali kujiuzulu kwa Elizabeth Bon mwenye umri wa miaka 62 ambaye aliachia madaraka baada ya kuhudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa miaka miwili. Mabadiliko hayo yanakuja kabla ya michezo ya olimpiki mjini Paris na uchaguzi wa bunge la Ulaya majira ya joto mwaka huu ambapo nguvu ya mrengo wa kati ya Macron iko katika hatari ya kushindwa na Marine Le Pen ambaye anaongoza wale wa mrengo wa kulia. Mabadiliko makubwa ya baraza la mawaziri yalitarajiwa wiki hii, wakati Macron anataka kuimarisha timu yake kwa miaka mitatu ya mwisho ya urais wake. Atal alipongeza uteuzi kama ishara ya ujasiri na harakati, wakati akichukua uongozi kutoka kwa Bon wakati wa sherehe rasmi katika makazi ya waziri mkuu mjini Paris. Atal anapanga kuleta mabadiliko makubwa katika ofisi ya waziri mkuu. Rais alisema anamtaka Atal arejeshe azma ya mabadiliko ya kijasiri kuanzia pale Macron aliposhinda mara ya kwanza kuingia madarakani kwa matumaini ya kuleta mageuzi makubwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Tangu wamshinde kiongozi wa mrengo wa kulia na kupata uongozi kwa awamu ya pili madarakani mwaka 2022, Macron amekabiliwa na maandamano makubwa kwa mageuzi yake ya pensheni ambayo hayakupokelewa vyema na umma, na kupoteza juhudi zake za kupata wingi katika uchaguzi wa bunge na mzozo juu ya sheria ya uhamiaji. Macron hataweza kuwania tena uongozi mwaka 2027. Mawaziri wameeleza hadharani wasiwasi wao kwamba Lipen ana fursa nzuri ya kushinda uraisi. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nigeria siku ya Jumanne iliharibu tani 25 za meno ya tembo yaliyokamatwa yenye ya thamani ya zaidi ya dola milioni 11.2 katika harakati za kulinda idadi ya tembo inayopungua dhidi ya majangili wa wanyamapori. Katika miongo mitatu iliyopita, idadi ya tembo wa Nigeria imepungua kwa kiasi kikubwa, katika makadirio ya elfu moja na mia tano hadi chini ya mia nne kutokana na ujangili wa pembe za ndovu, upotevu wa makazi na migogoro ya kibinadamu na tembo, kulingana na wanamazingira. Waziri wa nchi anayeshughulikia mazingira Isiaka Salako alisema serikali iliponda pembe hizo na itatumia unga wake huo kujenga mnara wa mfano wa hifadhi ya taifa kama ukumbusho wa umuhimu wa tembo katika mfumo wa ekolojia. Mlipuko katika hoteli moja ya kihistoria ya Texas huko Fort Worth siku ya Jumatatu ilipua madirisha yaliyotapakaa mitaa ya katikati mwa jiji na sehemu kubwa ya vifusi kutoka kwenye jengo hilo na kujeruhi watu ishirini na moja akiwemo mmoja ambaye alikuwa katika hali mbaya. Mamlaka ilisema mlipuko huo ulirusha milango na sehemu za ukuta za ukuta barabarani mbele ya hoteli hiyo ya ghorofa ishirini, ambapo mamlaka ilisema wafanyakazi wa uokoaji waliwapata watu kadhaa wakiwa wamekwama kwenye eneo la chini la hoteli hiyo. Watu kumi na tano walipelekwa hospitali ikiwa ni pamoja na sita ambao hali zao zielezwa kuwa ni mbaya kiasi, kwa mujibu wa Medstar ilivyosema, ambayo hutoa huduma za magari ya kubeba wagonjwa na matibabu ya dharura huko Fortworth. Mwimbaji wa Kiirish Sini Dokono, ambaye alikutwa hajitambui katika eneo moja huko London Julai mwaka jana, alifariki dunia kwa sababu za kibinadamu za asili, daktari alisema siku ya Jumanne. Okono anayejulikana kwa sauti zake za kusisimua na mtu mwenye kutoa maoni yake waziwazi wazi, pamoja na wimbo wake bora wa mwaka 1990 nothing compares to you aitangazwa, amefariki katika eneo la tukio, na polisi walisema kifo chake, kilikuwa akiwa na umri wa miaka 56, hakikuwa kinashukiwa kwa chochote, daktari alisema. Wakati huo uchunguzi wa maiti utafanywa kabla ya uamuzi kufanywa kuhusu uchunguzi wake. Nam, mpenda msikilizaji, baada ya taarifa habari. Bila shaka, sasa kama tulivyosema, tunakuletea ni ripoti motomoto tulizokuandalia kwa jioni ya hii leo, na hapa basi studio Sauti Amerika, Sande baada ya taarifa habari. Nini ni habari yenye uzito? Habari ni polisi wa usalama kwenye kisiwa kikubwa cha Komoro Changazija wamewakamata baadhi ya viongozi wa upinzani na kuzuia maandamano makubwa ya kufanyika hii leo Jumanne kwa lengo la kupinga kufanyika uchaguzi wa rais wa Januari kumi nanne upinzani wadai kwamba wananyanyaswa na kuzuiliwa kufanya mikutano yao ya kampeni kwa njia huru, sawa na jinsi rais ya Sumani Azali anavyofanya na kwamba serikali imepanga kuiba kura. Sasa Abdu Shakur amezungumza na wachambuzi na wasiasa, wanasema nini kuhusu haya ya maandamano ya leo? Kwa hakika wanasema serikali inatumia nguvu zake zote kuzuia maandamano hayo, karibu wiki moja kabla ya uchaguzi wa rais, ambapo rais azali anagombania muhula wake watatu. Wafu... <coughs> wafuasi wa upinzani wanaopinga uchaguzi hawakuwahi kuingia katika mji mkuu wa Moroni, kwani maafisa wa usalama walifunga njia zote kuu kuingia mji huo. Hapo jana rais Azali akizungumza na waandishi wa habari amesema, haturuhusu ghasia wala vurugu katika uchaguzi, na wamekubaliana kutakuwepo na polisi na maafisa wa usalama ambao hawatokuwa na sare zao karibu na vituo vya kupiga kura pindi kutatokea vurugu. Kuna karibu watu laki tatu elfu 40 waliojiandikisha kupiga kura siku ya Jumapili ijayo kuchagua mmoja kati ya wagombea sita wa kiti cha rais. Upinzani umegawika kati ya wanaoshiriki kwenye uchaguzi na wanaosusia, na hivyo kupatia matumaini kambi ya Azali ushindi katika duru ya kwanza. Salem Isa Abdulahi ni mgombea kiti wa chama kikuu cha upinzani cha jua cha rais wa zamani Abdallah Sambi aliye kizuizini bila kuhukumiwa kwa miaka mitano sasa, anasema wanashiriki kwani ndio njia pekee kuweza kumwondoa Azali madarakani. Maandamano ya leo yaliitishwa na wale wanaopinga uchaguzi ili kulalamika dhidi ya unyanyasaji unaofanywa dhidi ya wapinzani na masharti yaliyowekwa dhidi ya upinzani. Hali hii inajitokeza baada ya wiki nzima ya kuwepo na upinzani katika sehemu mbalimbali za nchi, pale wafuasi wa Zali wamekuwa wakizuiliwa na wananchi kufanya mikutano yao ya kampein katika miji mbalimbali, ngome za upinzani. Mgombea mwingine wa chama cha machungwa Abdullah Muhamed Daud anasema kuna wasiwasi wasi huenda kukatokea vurugu, na hivyo kuwepo na maafisa wa usalama. Upande mmoja ni vizuri, lakini pia wanaweza kusababisha kitisho kwa wapiga kura. Azali mwenye umri wa miaka 63 ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika vilevile vile, na ametawala visiwa hivyo kwa kutumia nguvu kwa zaidi ya miaka 20 na kusababisha baadhi ya wa wapinzani wake kukimbia uhamishoni na wengine kuwekwa kizuizini Ucha... nam unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi tukitoka huko Komoro, tunaelekea huko Kenya ambako katika mzozo unaongezeka unaongozwa na idara ya mahakama nchini Kenya, rais wa nchi hiyo William Ruto Jumanne amesema kuwa hatawahonga majaji ili kuruhusu utekelezaji wa miradi yake ya serikali. Ruto anadai kuwa utawala wa mtangulizi wake Uhuru Kenyatta ulikuwa umetenga bajeti ya kuhonga mahakama na kushawishi maamuzi ya idara ya mahakama, na hilo halitafanywa. Licha ya matamshi yake dhidi ya mahakama kuzua ghadhabu, rais Ruto Jumanne ameendeleza vita vya maneno dhidi ya mahakama za Kenya kwa kuhujumu utendakazi na utekelezaji wa miradi mikuu ya serikali yake. Sasa nyinyi munaona mimi kweli ni mutu, nitatishwa na mutu yoyote? Ah, watafute mtu mwingine hiyo mchezo wawache. Ruto bila kutoa ushahidi wowote inavyotakikana kisheria, nadai kuwa utawala uliotanguliwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ulikuwa unawapa majaji rushwa kupisha utekelezaji wa miradi ya serikali yake bila vizuizi vya kisheria, na kwamba serikali yake haina bajeti ya kuwahonga majaji kuruhusu utekelezaji wa miradi ya utawala wake. Na mimi siwezi kuongana kotini. Badala ya kuongana kotini, tutamaliza ufisadi kotini. Ati kuna watu wengine wananiambia ati kwa sababu ile serikali ilipita, ati walikuwa na budget ya kuhongana kotini, ati mimi niende nitengeneze budget ya kuhongana kotini. Mnataka ati pesa yenu itumike ati kuhongana kotini? Hakuna. Ah, hiyo kazi haiwezi bwana, haiwezekani. Hakuna budget itatengenezwa ya kuhonga mtu yoyote kotini. Badala ya kuhongana kotini, sisi tutamaliza ufisadi kotini mahakama ni wafanyikazi wa wananchi wa taifa letu la Kenya. Kwa mara nyingine, bila kuonyesha ushahidi wowote, Ruto anadai kuwa baadhi ya majaji nchini Kenya wanashirikiana na watu fulani kuhujumu juhudi zake na mipango ya serikali, kama vile mpango wa nyumba wa bei nafuu, ujenzi wa barabara na huduma ya afya kwa wote, ambayo utekelezaji wake umesitishwa na mahakama. Watu wachache, mtu wako na kazi bibi yake hako na kazi watoto wake wako na kazi wako na pesa wanaenda wanaongana kotini wanaenda wananunua mawakili ati kusimamisha kazi ya hawa watu kwa sababu hawa watu hawana pesa ya wakili hawana pesa ya kuongana kotini Bobby Mkangi mtaalamu wa sheria anaeleza kuwa rais anastahili kutumia miongozo ya kisheria kulalamikia upokeaji au utoaji wa rushwa kwa majaji kutifua maamuzi muhimu ya mahakama anaweza kufikisha hizi taarifa kwa tume ya huduma za kimahakama yani Judicial Service Commission. Kwa hivyo inakuwa sio e, vyema kwa mkenya yoyote e, kuweza kutoa taarifa hasa taarifa ambazo zinawanyoshea wakenya wa e, wengineo ama taasisi za dola za serikali kwamba zimetenda e, kosa fulani bila ku kutoa ushahidi. Aidha, bwana Mkangi anakariri kuwa matamshi ya rais bila ushahidi yanaweza kwa kiasi kikubwa kudhoofisha imani ya raia wa Kenya kwa mahakama au hata kuathiri utendakazi wa majaji. Rais lazima awe katika msafara wa mbele katika uh, kuonyesha ama kama kuwa mfano mwema wa jinsi dhana hii ya rule of law inapaswa kutumika. Jaji Mkuu Martha Kome Awadi amewataka majaji kusimama kidete na kuendelea kutekeleza majukumu yao ilivyo kisheria bila kufadhaishwa na matamshi yanayotolewa kiholela kutoka kwa umma bila ushahidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako huko Mangina wilayani Beni, Kivu Kaskazini, ambako kumeripotiwa mauaji ya raia zaidi ya kumi wasiokuwa na hatia wakati wa mapigano kati ya jeshi la serikali FRDC na wapiganaji wazalendo wanaoshirikiana na serikali. Austeri Malivika Anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Walikuwa wakapiga hata masasi kwa wakaazi ndani ya manyumba. Katembo ni mmoja wa wakaazi wa Beni ambaye ameshiriki mazishi ya mwanafunzi mmoja aliyouawa katika mji wa Mangina unaopatikana kwenye kilometa thelathini magharibi mwa mji wa Beni wilayani Beni, miongoni mwa watu waliouawa wakati wa mapigano ya siku mbili kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa zalendo Tumezika ndugu yetu kaka Luchwamba Grace Luchwamba, yeye ni mwanafunzi kwa chuo kikuu cha, ni kusema yeye ni kijana alienda huko Mangina kwa kwa kusaidia jamaa kujenga nyumba, alafu majeshi wakati walitoka huku, wakati walipambana na wa, watu wao wazalendo kule, wakarudi wakanja piga piga piga watu masasi, wameua huyo Grace na wanaua mpapa wanamuita Chokwe, wanawaua bure kumanyumba tu watu wakilazimika kuhama mji wa Mangina kutokana na mapigia mapigano kati ya wazalendo na jeshi la serikali FARDC kama anavyosema mkazi huyu, ambaye yeye amejificha nyumbani Mangina, sana kulala wakati mlango Mangina, watu wanakimbia population ya mama, raia yote likimbia, na wazalendo wakiwa ni washiriki wa serikali tunauliza sasa: nani anafanya kazi nani na nani anafanya sekriti ya nani, na kwa nini wanaua wa raia kwa bure? Wakisema wananchi ambao wamekimbia nyumba zao na kukimbilia katika miji mbalimbali. Sasa ulizo wetu tunauliza sasa, mzalendo leo anakuwa tena adui ya FARDC, japokuwa mzalendo na FARDC wana objective moja, nia moja ya kupiganisha ADF na M23. Sasa leo tena raia njoo anakuwa adui Jeshi sini huruma sana, ni mambo ya haya sana. Jeshi mambo haya kufanya ya hivi. Maafa yakiwa makubwa, mashirika ya kiraia imeomba pande zote kukaa kwenye meza moja kwa kutatua tofauti zao. Pepeka Vota ni mratibu wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni hapa Kivu Kaskazini. serikali na sisi kama raia uh, tuna wajibu wa kutumika bega kwa bega kwasababu, sisi kama shirika la raia tunasema haiwezekane, uh, vita kumalizika katika inji kama raia haitumiki bega kwa bega na jeshi lake. Kiongozi wa mji wa Mangina ameomba raia wote waliokimbia kurudi nyumbani, kwani serikali imewakamata baadhi ya polisi na wanajeshi waliohusika katika mauaji ya raia. Hii ni baada ya kikao ambacho kimefanyika katika mji wa Mangina, kikisimamiwa na kiongozi wa wilaya hiyo kutoka serikali ya kijeshi. Msemaji wa jeshi eneo la Beni alishutumu bunge mmoja kuwa chanzo cha mapigano kati ya wazalendo na jeshi la serikali katika mji wa Mangina wilayani Beni. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wanawake huku nchini Kenya wanavyopitia msongo wa mawazo baada ya kujifungua wengi wao wakijikuta katika hali ngumu zaidi kwa kukosa msaada wa mapema. Watetezi wa wanawake na hasa wa afya ya akili wanasema safari ya kutibu msongo wa mawazo ni refu na inahitaji wanawake zaidi kuzungumzia matatizo yao mapema. Mwandishi wetu anatuarifu zaidi katika makala hii. Msongo wa mawazo baada ya kujifungua ni swala zito ambalo wanawake wengi hasa wachanga hukabiliana nalo, lakini mara nyingi wengi huona aibu kulizungumzia. Zulfa Njenga anasema sio rahisi ikiwa ndio mara ya kwanza kwa mama kujifungua ilhali hana wa kumwelekeza. Kwanza, mtoto wangu wa kwanza nilifanya upasuaji, maana nilimzaa nikiwa mdogo sana kwa so, hivyo nilikuwa sijui chochote, sijui kumwosha mtoto, sijui kumfanya chochote mtoto. Alikuwa nalia, pia mimi nalia. Mtoto akishindwa kuenda kwa choo mi nalia, kwa sababu sijui nitafanya nini. Sasa saa zile mtu anakuja, kuna wale watu wanashindwa kujiongea, mtu anakuwa tu na mashida tu, unanyamaza. Sasa ina end up, kuwa depression. Zulfa alipata mfadhaiko zaidi baada ya kujifungua kwa njia ya upasuaji. Hakuwa na maziwa ya kumpa mwanawe na kwa kuwa alikuwa mama kwa mara ya kwanza, lilia sana. Bado unaumwa tu, bado wewe ni mgonjwa. Sasa hiyo inakupatia ile stress because hauwezi fanya kitu yoyote, lazima ufanyiwe, ubebewe mtoto, hata ukienda kliniki bado ni shida. Kitu ingine ambayo inaletaga shida sana kwa wazazi uh -huh. ni wakati umezaa financially hau yuko sawa, alafu bado unaangalia yule mtoto, unaona, wewe huwezi enda kazini, huwezi fanya chochote, una kale katoto kadogo, unaumwa bado na uzazi. Alibahatika kuwa na familia yake karibu naye ili kumsaidia katika kipindi hiki kigumu. Shida mi nawezaambia mtu yoyote tu, napitia hii, napitia hii, alafu unapata hiyo kitu ishakutoka kutoka. Sasa wale ambao wamejifungia sana Wana need counseling. Msongo wa mawazo baada ya kujifungua uathiri zaidi ya asilimia kumi ya wanawake duniani kote. Ingawa changamoto hii ya afya ya wanawake bado haijatambuliwa nchini Kenya, serikali imeweka mifumo ambayo inaruhusu wanawake kutafuta msaada mara moja. Judy Kihumba, mtetezi wa afya akili ya akili ya kinamama ambao wana changamoto ya wa kusikia. Anasema tatizo hili mara nyingi wapata wanawake ambao pia ni viziwi. Unaona hawa mama wenye, unapata wakiua watoto wao, wakitupa watoto wao, wengine hata hawataki kunyonyesha watoto wao, kwa hivyo inaathiri kia mpaka watoto wao. Ni kupitia masaibu ya wanawake, hasa walio na changamoto ya kusikia, hapo ndipo Judy Kihumba alianzisha mchakato wa kuwasaidia kinamama waliojifungua. Anasisitiza ni vyema wanawake kujuliana hali kabla ya kujifungua na baada. Hatua hii anasema itasaidia wanawake pakubwa katika kujieleza yanayowasibu. Kwa hivyo mwanzo kabisa, kama mama jua kama mama mwenzako, mama rafiki yako ako na support, hata, hata kama ni kuenda tu kwake, mwambie na kushikia mtoto for one hour, mwanzo ulale, upumzike, then ni uamke uendelee na kazi zako. Hiyo ni muhimu sana. Pili, ni vizuri kujua, au mama wakati mwingine unamuuliza, ukoaje uh, kiakili? Ukoaje kiafya? Unajisikia aje vile umejifungua mtoto, unasikia aje? Kutoka kwa majibu yake utaweza kujua kama u mama ako vizuri ama ana need more help. Nchini Kenya, takriban msichana mmoja kati ya watano wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na tisa ni wajawazito au tayari wamekuwa mama. Ingawa wanawake hupata changamoto kama vile mfadhaiko, wasiwasi na mfadhaiko kutokana na uja uzito wao, utafiti unaonyesha kwamba wao pia wanakabiliwa na vikwazo vya afya kabla ya kujifungua. Kenya ina wahudumu wa afya ya akili wasiopungua mia tano wanaowahudumia watu zaidi milioni ya milioni hamsini sasa mipango ya kijamii na kuzo ilikujaza pengo hili kwa wasichana wajawazito na wazazi na asante sana Baba Abdi katika makala yetu ya wanawake kwa hii leo, ambapo kabla ya kuondoka hapa, tutakuletea muhtasari wa habari, lakini nakumbusha kwamba usikose kusikiliza kwa undani hapo saa tatu saa za Afrika Mashariki ukiungana na BMJ Murithi, ambapo moja kati ya maswala yanazungumza ni mvutano kati ya utawala wa Kenya na mahakama, Rais Ruto akikaidi maswala ya kisheria akisema kwamba hatatoa hongo ili kuweza kuruhusu miradi yake kutekelezwa. Basi usikose kuwa nasi katika swala hilo la kwa undani na alfajiri kumekucha, usikose kuwa pamoja nasi ambapo tutakuletea ripoti mbalimbali motomoto ambazo zitahusiana na ziara ya Blinken huko Mashariki ya Kati vilevile vile. Basi mpendwa msikilizaji Usikose kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na shiriki katika Facebook ukitoa maoni yako. Na hivi sasa nampisha Sandey Shomari atusomee muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisema atajadili must, mustakabali wa siku zijazo wakati anakutana na viongozi wa Israel mjini Tel Aviv huku ukiwa na msukumo wa kuzuia vita huko Gaza kuenea katika kanda hiyo, na kwa maafisa wa Israel kufanya zaidi kuwalinda raia na kuwezesha usambazaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Mamlaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewakamata wanajeshi sita wanaotuhumiwa kwa mauaji holela ya raia wanne wakati wa mapigano ya wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano hayo yalitokea katika wilaya ya mashambani ya Mangina karibu na Beni siku ya Jumatatu, jeshi lilisema katika taarifa yake siku ya Jumanne. Bodi ya utendaji ya Shirika la Kimataifa la Fedha imekamilisha mapitio ya tatu ya mpango wa mkopo wa miaka mitatu kwa Msumbiji na kuruhusu malipo ya haraka kwa Maputo kiasi cha takriban dola milioni 60.7. Shirika hilo limesema ukaguzi huo unaleta jumla ya malipo chini ya mpango wa utoaji mikopo ulioongezwa wa dola milioni 456 ulioidhinishwa mwaka 2022 hadi takriban dola milioni 273. IMF ilisema Jumatatu usiku. Nigeria siku ya Jumanne iliharibu tani 2.5 za meno ya tembo yaliokamatwa yenye thamani ya zaidi ya dola milioni 11.2. Asante sana Sande, kwa muktasari wa habari na kukamilisha matangazo yetu ya leo jioni. Asante kuwa pamoja nasi kwa nusu sana. Tunatumaini utakuwa pamoja nasi hapo kesho. Hadi wakati huo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni na usiku mwema, kwaherini.