hii ni idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo jina langu ni bmj mridhi na mimi hapa studio ni abdu shakur abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 10 januari mwaka 2024 Matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu huko Afrika Mashariki na kanda ya Maziwa Makuu pamoja na kwenye ukurasa wetu wa mtandao voaswahili.com. Karibuni. <mulia> Nam, katika ripoti za kuandalia hii leo ni upinzani na asasi za kiraia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinapinga matokeo rasmi yaliyotolewa na mahakama ya katiba hapo jana yanayompatia ushindi Rais Felix Chisekedi. Hiyo mahakama haiko huru, ni mahakama ambayo iko ndani ya, ya poketi yake, na hiyo mahakama haiwezi -ha, kusema kitu ambayo Chisekedi hapendi na katika taarifa nyingine, mahakama ya sheria ya kimataifa itaanza hapo kesho Alhamisi kusikiliza kesi iliyofikishwa na Afrika Kusini inayoituhumu Israeli kwa mauaji ya kimbari. Ni vidokezo vya ripoti kuandalia hii leo katika matangazo yetu ya nusu saa kwanza. Lakini BMJ Muridhi, habari za leo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alijadili mageuzi ya kiutawala na rais wa Palestina Mohammad Abbasi wakati wa mkutano wao leo Jumatano katika ukingo wa Magharibi, pamoja na juhudi za kuimarisha misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller alisema katika taarifa yake kwamba Blinken kwa mara nyingine alisisitiza kwamba Marekani inaunga mkono hatua zinazoonekana kuelekea kwa kuundwa kwa taifa la Palestina pamoja na taifa la Israeli na wote wakiishi kwa amani na usalama. Blinken pia alitaka Israeli kuhamishia mapato yake ya kodi ya Palestina inazokusanya kwa mamlaka ya Palestina, kwa mujibu wa makubaliano yaliyopo. Mamlaka ya Palestina inatawala sehemu ya ukingo wa magharibi huku kundi la wanamgambo la Hamas likidhibiti ukande wa Gaza ambako Israeli inapigania kulitokomeza kundi hilo. Marekani inatazamia mpango madhubuti wa baada ya vita ambapo ita utaiweka Gaza chini ya utawala unaoongozwa na Wapalestina bila jukumu lolote kwa Hamas, lakini wachambuzi wengine wana mashaka na matarajio hayo. Blinken mwenyewe amesisitiza uwezekano wa Israeli kukubalika na majirani wake wa Kiarabu kwa kutafuta njia kuelekea kuanzishwa kwa taifa la Palestina kama moja ya njia za kutatua mzozo huo. Rais wa Ecuador Daniel Noboa ametoa amri ya kupambana na magenge ya wahalifu baada ya watu wenye silaha kuvamia na kufyatua kufyatua risasi kwenye studio za kituo kimoja cha televisheni na majambazi, majamba, majambazi kutishia kunyonga watu kiholela katika siku ya pili ya hasia za kigaidi zinazosababisha hofu nchini humo, rais Noboa alitangaza nchi hiyo kuwa katika hali ya migogoro ya ndani ya silaha baada ya majambazi E kutangaza vita katika mzozo unaozidi wa usalama ulioanza baada ya kutoroka jela kwa mmoja wa wakuu wa kundi la ulanguzi wa dawa za kulevya lenye nguvu zaidi katika taifa hilo la Ecuador. Noboa mwenye umri wa miaka 36 aliingia madarakani mwishoni mwa mwaka jana, akiahidi kupambana na uhalifu na husu dawa za kulevya katika nchi hiyo, baada ya kutoroka kwa Jose Adolfo Macias anayejulikana zaidi kwa jina la Fito, mkuu wa kundi kubwa la uhalifu Ecuador. Noboa alitangaza hali ya dharura kote nchini. Makundi ya uhalifu yalijibu kwa kuwachukua mateka maafisa wa polisi, kulipua miji kadhaa na Jumanne walivamia studio ya kituo cha televisheni cha TC katika mji wa bandari wa Guayaquil wakiwa na silaha na vilipuzi. Moroko ilishinda kura yake siku ya Jumatano kuongoza baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya mzozo mkali na Afrika Kusini, ambao, ambayo ilisema kwamba rekodi yake ya haki za binadamu iliifanya kuwa haifai kuongoza baraza hilo. Mgombea wa Moroko Balozi Omar Zniba alipata kura thelathini na mpinzani wake wa Afrika Kusini Balozi Mkolisi Nkosi akapata kura kumi na saba katika kura ya siri iliyofanyika mjini Jeneva, Uswizi. Kabla ya upigaji kura huo, Gosi aliambia shirika la habari la Reuters kwamba Moroko ni kinyume cha kile ambacho baraza hilo linasimamia na kusema kuichagua nchi hiyo kushika wadhifa huo kutadhoofisha uaminifu wa, wa chombo hicho. Moroko kwa upande wake ilishutumu Afrika Kusini kuwa ba baadhi ya mataifa mengine ya Afrika kwa kudhoofisha juhudi zake za kushikilia wadhifa huu ambao ni wa kifahari lakini ni wa ishara tu. Kura hiyo inaashiria mzozo nadra wa hadharani katika kundi la afrika ambalo lilikuwa ni zamu yake kuongoza baraza hilo lenye wanachama 47 na kundi hilo kwa kawaida hujitahidi kuchukua maamuzi kwa pamoja. Na maafisa wa polisi wa Ufaransa waliandamana wakiwa juu ya mabasi mjini Paris hii leo ili kuwahimiza wakuu wa serikali kuharakisha mazungumzo juu ya nyongeza ya mishahara na masharti ya kazi wakati wa michezo ya majira ya joto ya Olimpiki yatakayofanyika katika mji mkuu wa Ufaransa baadaye mwaka huu. Ripoti kamili, naye Aida Isa. Mabasi yaliyokuwa wazi upande wa juu yaliwapakiza maafisa wa polisi, yalipita katikati ya Paris mchana wa leo hadi uwanja wa Bastille yalikuwa na mabango yaliyoandikwa polisi wa Ufaransa wanataabika, wakati ulimwengu utakusanyika mjini Paris. Gregory Jeron mkuu wa chama cha mapolisi amewaambia waandishi habari kwamba wafanyakazi wote wa usalama wa wizara ya mambo ya ndani wametakiwa kuwepo kila mahali, lakini hawajaarifiwa jinsi watakavyokuwa kila mahali. Joron alirudia tena madai yao ya kutaka kufahamu wazi juu ya masharti ya kazi pamoja na kutaka maafisa wote wa polisi kulipwa marupurupu yenye thamani ya euro 1500. Chama cha mapolisi kimetoa wito wa mgomo wa kitaifa Januari 18 ili kupaaza sauti yao dhidi ya hali ya kazi kabla ya michezo ya olimpiki kuanzia mwisho wa mwezi wa Julai, katikati ya majira ya mapumziko michezo hiyo inatarajiwa kuanza na kusababisha wafanyakazi umma kukabiliwa na shinikizo kubwa kutokana na upungufu mkubwa wa polisi, wafanyakazi wa hospitali na usafiri wa umma, wakati wanahitajika kuimarisha usalama. Karibu polisi na wanajeshi elfu thelathini wanatarajiwa kufanya kazi ili kuhakikisha usalama wakati wa sherehe za ufunguzi Julai 26 pale watu takriban elfu sitini wanatarajiwa kuwasili mjini humo kushuhudia michezo hiyo inayofanyika kila baada ya miaka minne. Sauti yake Aida Isa. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amesafiri leo Jumatano kuelekea Lithuania kwa kile alichokiita mazungumzo kuhusu usalama, ushirikiano na NATO na Umoja wa Ulaya, na pia ushirikiano kuhusu ndege zisizo na rubani na kuratibu msaada katika eneo la Ulaya. Zelenski pia alisema atatoa shukran kwa Lithuania kwa uungwaji mkono usiobadilika kwa Ukraini tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na haswa wakati huu ambapo Rusia inafanya uvamizi kamili, kamili dhidi ya Ukraine. <mulia> ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa. Habari yenye uzito jioni ya hii leo, tunakwenda huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo upinzani na asasi za kiraia zimepinga tena matokeo rasmi yaliyotangazwa jana na mahakama ya katiba kuthibitisha matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Espoir Ngalukie, mwanaharakati na kiongozi wa chama cha upinzani cha Ensemble kinachoongozwa na Katumbi Chapwe na kwa upande wa mashariki ya DRC, na kwanza kutaka kujua amepokea vipi hatua hiyo kitu tulienda kwa uchaguzi, lakini yale ambayo ilifanyikana ili haikukuwa uchaguzi, sababu ilikuwa uwizi mtupu. Uchaguzi ndani ya nchi yetu ya Kongo inapasha fanyika siku moja kwa, kwa, kwa, kwa, kwa muda wa, wa saa kumi na moja, lakini uchaguzi ulifanyika ndani ya siku saba, siku sita na siku tano, pasahizi moja. Hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu ya pili ulikuwa uwizi mwingi sana Unaona, ndani ya Congo tunachagua tuna, tuna, tuna kupitia kompyuta, na hizo hizo kompyuta za kuchagua wa wagombeaji wa chama cha, cha, cha Wanakisekedi wengi sana walikuwa na hizo na hizo kompyuta ndani ya nyumbani kwao, na walikuwa wakichagua hao kwa hao, na wanachagua Kisekedi, ilikuwa wingi mtupu. Yani raia ndiyo inapasha chagua, lakini yale ambayo ilikuwa inafanyika ilikuwa au wenyewe walikuwa wanachagula kuiba, yani ile ambayo tunaita ndana ya lugha ya kimombo ya kifaransa fraud electoral. Lakini pia tumesikia kwamba sasa mahakama e, ya katiba imethibitisha kwamba Shisekedi ameshinda na ameshinda kwa asilimia sabini na tatu nukta nne ikisema kwamba yeye ndio mshindi halali wa uchaguzi. Sasa wewe kwa upande wako hupokei wala kuungana na kile ambacho kinazungumzwa na mahakama hiyo mahakama maha, haiko huru, ni mahakama ambayo iko ndani ya ya poketi yake, na hiyo mahakama maha haiwezi kufata kitu ilikuwa ki, haiwezi sema kitu ambayo Tshisekedi hapendi. Ndio kwa maana sisi tuko tunasema hii uchaguzi inapashwa wanziwa. Kama hiyo haiko vile, katiba ya nchi yetu inatupatia inatupatia madaraka ya kupinga wale watu ambao wanaweza kamata uongozi kwa nguvu, na sisi tutaendelea kuipinga kwa amani hatutaweza kusupport au ku ku ku kuankuraje wakongomani waweze wawe wawe kumiliki silaha. Sisi tutaendelea tutaendelea ku kuambia hiyo uchaguzi unapashwa kuanziwa mwanzo na, na raia wa Kongo, tunaambia sisi wote tuende ndani ya resistance. Lakini tulisikia kwamba maandamano yalikatazwa na kupigwa marufuku. Sasa kwa upande wako, unaposema kwamba mnapinga eh, pengine taarifa yako ya kupinga inasema nini, mnapinga kwa namna gani? ndani ya ya dictatorship na hiyo dictatorship tutaweza kuipiganisha, nataipiganisha kwa kuheshimia sheria, sababu kama wanakataza maandamano, sheria haiwapatie hiyo madaraka wako na na materialize hiyo dictatorship yao, na sisi kama vile raia tutaipinga kwa sauti kubwa sana, na hakuna kitu ambayo wataweza kutufanya, sababu woga, hatuna woga, balisha tuiva boga, hatuna boga. Mahakama ya sheria ya kimataifa ICJ itaanza kusikiliza kesho Alhamisi kesi juu ya ikiwa kunahitajika hatua za muda dhidi ya Israeli ili kujaribu kuzuia vita huko Gaza. Abdu Shakur Abud anasimulia zaidi. Afrika Kusini imewasilisha mashtaka hayo mbele ya mahakama ya sheria kimataifa ICJ mjini the Hague, ikiituhumu Israel kwa kutenda mauaji ya kimbari huko Gaza. Hapo kesho na Ijumaa mahakama itasikiliza hoja kutoka pande zote mbili, na hapo kuamua ikiwa inahitajika kutoa uamuzi wa muda kuimarisha Israel kusitisha mashambulio yake huko Gaza. Clayson Munyale, msemaji wa wizara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano, anaeleza kwa nini Afrika Kusini imechukua uamuzi huo. There are ongoing reports of crimes against humanity and war crimes being committed as well as reports that acts meeting the threshold of genocide kuna ripoti zinazoendelea kutolewa kuhusu uhalifu dhidi ya binadamu na vita unaofanyika pamoja na ripoti kwamba vitendo vinavyofikia kiwango cha mauaji ya kimbari au kuhusiana na uhalifu kama unavyoelekezwa kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 1948 wa kuzuia na kuadhibu kutokana na mauaji ya kimbari yametendeka na yanaendelea kufanyika katika hali ya mauaji yanayoendelea huko Ghaza. Afrika Kusini na Israel ni nchi zizotia saini mkataba huo. Wataalamu wa sheria wanasema kesi kamili ya kudhihirisha kwamba Israel ina hatia mauaji ya kimbari inaweza kuchukua miaka, lakini kesi ya wiki hii ni ya dharura kuchukua hatua dhidi ya Israel kuzuia vita kwa hivi sasa. Mawakili wameiambia Sauti Amerika wiki hii kwamba ikiwa Afrika Kusini itashinda katika kile kinachochajwa mahakama ya dunia, basi hiyo itakuwa ni aibu kwa Israel. Hata hivyo, wakati uamuzi wa mahakama ni lazima kutekelezwa, lakini mara nyingi haifuatiwi. Russia kwa mfano ingali haijaheshimu amri ya mwaka 2022 ya ICJ ya kuitaka kusitisha mashambulio yake Ukraine. Mia Swart ni profesa wa sheria anayesomesha kwa muda katika chuo kikuu cha Witwatersrand huko Afrika Kusini, na anafafanua suala hilo la kutoheshimu amri ya mahakama. That kwa hakika will not kulazimisha you know, utekelezaji ndio kazi kubwa kwa mahakama ya sheria ya kimataifa ya ICJ and inamkinika kwamba Israel isitekeleze amri itakayotolewa kusitisha mashambulizi yote ya kijeshi, ikiwa mahakama itaamrisha hilo, na itabidi kuwasilishwa mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Lakini kwenye baraza hilo la umoja mataifa, Marekani ni mjumbe wa kudumu mwenye kura ya turufu na ni mshirika wa dhati wa Israel. Hivyo matokeo yake yanafahamika, kwani Washington na Israel zimeeleza mashtaka ya Afrika Kusini kuwa hayana msingi wowote wa kisheria. Uungaji mkono wa Afrika Kusini kwa vita vya wapalestina ni wa muda mrefu na thabiti, anasema Gerard Kemp, profesa wa sheria wa Afrika Kusini katika chuo kikuu cha Bristol huko Uingereza. Kuna sababu ya Salaam. Kihistoria kwa jambo hili. Pia chama tawala cha African National Congress cha Afrika Kusini kina uhusiano wa muda mrefu na watu wa Gaza na Palestina na vyama vya ukombozi vya Palestina. Kwa hivyo kuna umuhimu wa kihistoria kwa Afrika Kusini kuiongoza katika swala hili kushtaki Israel mbele ya CJ ANC ambayo yenyewe ilikuwa chama cha ukombozi kilichopigwa marufuku wakati wa utawala wa kibaguzi wa makaburu, inasema inaona yale yale yaliyotokea kwao ikiwakumba Wapalestina hivi sasa. Hivyo tusubiri matokeo ya mahakama ya ICJ kuona ni hatua gani zitachukuliwa. ea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Huko Nigeria, ikiwa ni moja ya nchi zotia saini mikataba kadhaa ya kimataifa inayolenga kukomesha unyanyasaji wa kingono na jinsia dhidi ya wanawake, tatizo hilo bado linaendelea kuwa changamoto. Sasa baadhi ya wadau wanataka kuwepo kwa sheria mpya za kuwajibisha wakosoaji. Timothy Obizeu ameandaa ripoti kutoka Jos, inasoma hapa na BM Muridhi ilo katikati mwa mji wa Jose katika jimbo la Plateau la Nigeria, kuna wanawake wanaotafuta kimbilio kutokana na unyanyasaji wa kingono. Stella Kenneth alibakwa na babake mwaka 2017 alipokuwa na umri wa miaka 10. Baba yangu alianza kunishikashika mwili wangu, na siku moja aliniita kando na kuniambia Najaribu kukufundisha maisha ni nini ili mtu yoyote asije kukudanganya akisema nakupenda. Niliogopa kwamba nikisema, baba yangu atanipiga na kuacha kunilipia karo. Unyanyasaji huo uliendelea hadi mwaka jana, ambapo Kenneth alimweleza rafiki wa familia kilichokuwa kikitendeka na wakaripoti kwa mamlaka ambao walimkamata babake. Anasema tukio hilo liliathiri kujidhamini kwake not... Nilipokuja hapa kwa mara ya kwanza nilikuwa katika hali mbaya. Ninaposema mbaya, ninamaanisha kwamba sikuwahi kutaka kujumuika na watu na kila wakati kujisikia kama msichana mbaya like, shirika lisilo la faida la ubora na uwezeshaji wa wanawake wa Kikristo katika jumuiya ya Nigeria lilizinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na linasema makazi yake salama yanasaidia waathiriwa wengi wa unyanyasaji wa kijinsia kama Kenneth kukabiliana na kiwewe. Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana umeongezeka zaidi ya miaka 20 baada ya Nigeria kutia saini itifaki ya Maputo ambayo ni makubaliano ya Afrika kuhusu haki za wanawake. Hivi karibuni balozi wa Ufaransa nchini Nigeria, Emmanuel Blatman, alisema changamoto za kiuchumi nchini humo ndizo zinazosababisha ongezeko la visa vya ukatili wa kijinsia. Kacholo Mumsa mwenye umri wa miaka kumi na minane anasema alibakwa na mjombake miaka minane iliyopita. Anasema bado anaogopa kuripoti kisa hicho kwa familia yake. I lied and I told them that Niliwaambia kuwa kuna mtu anataka kuniteka na baada ya hapo nikajuta. Niliogopa kuripoti kesi hiyo. Mwezi Desemba, wabunge wa Nigeria walitaka kupitiwa upya kwa sheria ili kuwezesha mawakala wa utekelezaji kuchukua hatua madhubuti. Makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa wakati takwimu za shirika la afya duniani WHO zikionyesha kuwa kuna watu takriban bilioni moja wenye matatizo ya afya ya akili kote ulimwenguni, vijana waliokati ya umri wa miaka 11 na 20 ni miongoni mwa makundi yaliyo hatarini kukumbana na changamoto hizo. Chini Tanzania, jitihada za kuelimisha kundi hilo zimeanza ambapo wadau kwa kushirikiana na serikali sasa wameanza kutoa elimu hiyo mashuleni. Idi Uwesu ana taarifa zaidi. Inaelezwa kuwa mabadiliko ya mifumo ya maisha na mapinduzi ya kiteknolojia yameathiri kwa kiasi kikubwa utaratibu wa malezi na kuwaweka karibu na matumizi ya dawa za kulevya, vilevi, mitandao ya kijamii na makundi. Vijana wengi walio katika umri wa kubalehe na wale wanaoelekea kwenye utu uzima, afya ya akili ina maana ni kuzuia kile kiwango cha Dkt Isaac Lema ni mwenyekiti wa wataalam wa afya ya akili Tanzania mehata Anasema kwa ujumla viashiria kuwa tatizo la afya ya akili linaongezeka ni vingi kwa sasa. Matukio kama unyanyasaji, ukatili, uonevu, matukio ambayo pia watu wanafika mahali wanashindwa kutatua matatizo yao, badala yake wanaya, wana, wanatoa rufaa kwenye matatizo. Ukienda kwenye status sasa hivi unakuta watu wametoa rufaa ya matatizo yao kule, unaona single and gifted, sijui mwingine complication, mwingine ameweka hadi neno la Mungu, lakini ukilisoma unakuta Yuda akajinyonga. Sasa yani, haya yote ni matatizo ambayo tunatakiwa tuyatatue, badala ya kuyatatua sasa nayapa rufaa unaona mtu katuma kapicha kake anasema wala hujapendeza, naye anaanza kwani lazima ukomenti. Mwingine anasema sasa umeweka huku tufanye nini kwao. Unaanza kuona kihisia hatuko sawa. Kwa kundi hili la wanafunzi hasa wa sekondari, yapo mazingira yanayoweza kusababisha tatizo la afya ya akili kwa urahisi, kama wanavyoeleza Vosta Mgina, afisa elimu ya sekondari manispaa ya Ubungo, na Joyce Kivelege, mkuu wa shule ya sekondari ya Mashujaa hapa Dar es Salaam. E, tunalo tatizo la, la, la, inalopelekea matatizo ya afya ya akili kwa wanafunzi kwenye shule zetu. E, kama navyofahamu kundi la wanafunzi wa sekondari ni kundi la wanafunzi vijana ambao wanakutana na mazingira tofauti, na wakati mwingine inawapelekea kwenye kufika maeneo ambayo wanapata msongo wa akili na wengine kupata shida kubwa zaidi. E, wengi wanajihusisha, baadhi yao, na madawa ya kulevya. Wako wanaofanyiwa ukatili wa kijinsia kutoka maeneo mbalimbali lakini pia wako wanaotoka kwenye mazingira hatarishi, lakini wako wanaotoka kwenye mazingira ambayo ni magumu sana kiuchumi, hali inayowapelekea kuwa na msongo mkubwa wa mawazo. Ni kipindi ambacho watoto ndo wanakuwa wako kwenye malezi na wanajifunza tabia mbalimbali nzuri, mbaya, na na na na wanahitaji uangalizi mkubwa kutokana na necha ya mazingira watoto wanayoishi. Unakuta kuna wengine wanakutwa na msongo wa mawazo, kuna watoto wengine wanavuta, wanajiingiza kwenye matatizo ya bangi, wanajiingiza kwenye wizi na hivyo vyote ni kutopata tu ushirikiano wa wazazi na jamii kwa ujumla. Maurine Waziri ni mwanafunzi wa kidato cha tano katika shule ya sekondari ya Mashujaa, anasema hakuwahi kujua kuhusu afya ya akili na namna mazingira yanavyoweza kuchangia kuleta tatizo. Ya kwanza imenigusa sababu sikuwahi kuwa na elimu kama hii, kwamba kuna wanafunzi wengine apart from me wanapata shida kama hizi, kwa sababu tukisema nijiangalia mimi mwenyewe yeah, kuna matatizo ya kifamilia but hayapo sana deep. Kwa leo nimekuta kutana na kesi kama watu mzazi anambaka mwanae mwenyewe, yani it's like kuna zile unyanyasaji wa kijinsia watu na commit suicide, viko ndani ya jamii yetu, lakini kuna wengine ambapo watuna huo fikra kama hizo. Ili kuwasaidia wanafunzi kama Maurin na wengine kwenye shule za sekondari, programu maalum ya kuelimisha kuhusu afya ya akili imeanzishwa na shirika la tab Elderly Women's Wisdom for Youth TEWI la hapa Dar es Salaam. Rostika Tembele ni mkurugenzi wa shirika hilo, anasema kukosekana kwa mifumo thabiti ya kuwasaidia wanafunzi kunaongeza changamoto, hivyo programu hii inakwenda kusaidia hilo. Wanafunzi watafundishwa elekea visivo uweze kusema mm, -mm huyu mdogo wangu huyu, au huyu mtoto huyu, hali yake sio nzuri, au mwalimu yuko darasani, naona mtoto anamfundisha anaona hivyo yu yupo tu aseme, ah, huyu sio tabia ya kawaida, lazima na tatizo. Kwa hiyo tukaona kwamba kwa sababu kutokana na hali ya afya ya akili nchini au kutokana vifo, kutokana na vifo vinavyotokana na afya akili Tanzania ni vingi, tukasema tuanze pia na mashule, kwa sababu ndio kwenye population kubwa ya vijana <coughs> sorry, chini ya umri wa miaka 25 ambao wanapata hayo matatizo. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO, kutokana na kuongezeka kwa athari zitokanazo na changamoto ya afya ya akili dunia inahitaji kuwekeza zaidi katika eneo hilo, na kutolea mfano changamoto ya uhaba wa wahudumu wa masuala ya afya ya akili ambapo kwa takwimu za hivi sasa ni wahudumu wawili wa afya ya akili kwa watu laki moja. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, sauti ya Amerika. Naam, asante Idi, katika makala yetu ya afya, mpendwa msikilizaji, basi Kabla hatujakuletea muktasar wa habari, nakukumbusha kwamba saa tatu usiku usikose kusikiliza kwa undani leo. Vilevile vile tunazungumzia kwa undani zaidi matokeo rasmi yaliyotangazwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumpatia Rais Chisekedi ushindi kamili, na hivyo hivi sasa anaingia katika awamu yake ya pili akiapishwa tarehe 20 Januari. Basi usikose kuwa pamoja nasi BMJ. Tupe muktasar wa habari, hakuna zaidi isipokuwa kwamba mkasaba Muda unamalizika, hatuna budi kusema kwaherini hadi wakati ujao. Asanteni. Ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken majuzi amekamilisha ziara yake ya nne mashariki ya kati toka mashambulizi ya kutisha ya Hamas dhidi ya Israel ya tarehe 7 Oktoba. Katika mikutano yake na viongozi, alisisitiza umuhimu wa kuzuia mzozo huo kuenea. Tunashirikiana na dhamira ya pamoja ya kuhakikisha kwamba mzozo hausambai Nadhani pia tunashiriki katika dhamira ya kutumia ushawishi, mahusiano na ushirikiano tulionao na pande mbalimbali katika eneo hili kujaribu kuzuia kuongezeka na kuzuia hatari mpya kufunguka. hili ni suala la kikanda tu, ni suala la kimataifa. Waziri Blinken alijadili jinsi ya kuwalinda raia wa Gaza na kuwapatia misaada zaidi ya kibinadamu pia alizungumzia juu ya jinsi ya kuwakomboa wa mateka waliobaki. Hakika waziri Blinken alisisitiza azimio la Marekani la kuona mateka wote wakiachiliwa. Kwa wale ambao bado wanashikiliwa mateka, kwa wapendwa wao, kwa familia zao, nina waahidi hili: Marekani itaendelea kufanya kazi bila kuchoka kukurudisha nyumbani, kukuleta pamoja na familia yako na wapendwa wako. Kumekuwa na maendeleo katika kuongeza misaada kuingia Gaza, Amesema waziri Blinken. Lakini bado haitoshi kukidhi mahitaji makubwa. Tunaendelea kuinua na Israel haja ya kufanya kila linalowezekana ili kuwezesha utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa Gaza, wakati Israel ikielekea kwenye hatua ya chini ya operesheni yake ya kijeshi eneo la kaskazini. Umoja wa Mataifa unaweza pia kuchukua jukumu muhimu katika kutathmini kile kinachohitajika kufanywa ili kuruhusu waPalestina waliokimbia makazi yao kurejea nyumbani, alisema waziri Blinken. Raia wa Palestina lazima warejee nyumbani mara tu hali itakaporuhusu. Hawawezi na hawapaswi kushinikizwa kuondoka Gaza. Tunakataa kauli za baadhi ya mawaziri na wabunge wa Israel wanaotaka Wapalestina wapewe makazi mapya nje ya Gaza. Matamshi haya ni ya kutowajibika ni ya uchochezi na yanafanya iwe vigumu kupata mustakabali wa Gaza inayoongozwa na Wapalestina, huku Hamas ikiwa haina tena udhibiti, na huku makundi ya kigaidi hayana uwezo tena wa kutishia usalama wa Israel. Sote tunatoa umuhimu wa kusonga mbele, amesema Waziri Blinken. Sote tunatambua kwamba tunapaswa kufanya kazi kwa pamoja. Hiyo ndiyo njia pekee ya kusonga mbele na haiwezi kusubiri. E, hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.