Saa saba kamili hapa Washington DC. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia. Mi inaitwa BMJ Mridhi, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Takriban watu 20 wanahofiwa kufariki katika ajali iliyohusisha boti mbili za abiria zilizokuwa zikisafiri kutoka mji wa Andoni kwenda kisiwa cha Boni katika jimbo la Rivers katika pwani ya Nigeria, maafisa wa eneo hilo wamesema leo Jumatano, ikiwa ni ajali ya kwanza kama hiyo kutokea katika eneo hilo mwaka huu. Rasta Samuotu, mwenyekiti wa eneo la serikali ya mtaa ya Adoni, alisema tukio hilo lilitokea Jumanne usiku kwenye njia ya majini ya Andoni. Msongamano na utunzaji duni ndio unaosababisha ajali nyingi za boti katika mito ya Nigeria. Mwaka jana karibu watu mia mbili walikufa katika ajali za boti kote Nigeria. Janga moja kama hilo mwezi Juni liliua zaidi ya watu mia moja baada ya boti iliyokuwa imejazwa mizigo kupita kiasi kupinduka katika jimbo la Niger katika nchi hiyo. Balozi wa Taiwan nchini Marekani alikutana na spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Mike Johnson, wizara ya mambo ya nje ya Taiwan ilisema leo Jumatano, na kuzua shutuma kali kutoka Beijing. Marekani ndiyo mfadhili muhimu zaidi wa kimataifa wa Taiwan na msambazaji wa silaha licha ya kutokuwa na uhusiano rasmi wa kidiplomasia na kisiwa hicho ambacho China inadai kuwa ni eneo lake. Alexander Yui alichukua wadhifa wake mpya mwezi uliopita akichukua nafasi ya Hiseya Bihim ambaye sasa anagombea kuwa makamu wa rais katika uchaguzi wa Taiwan Jumamosi ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Taiwan imesema Yui amelishukuru bunge la Marekani kwa uungaji mkono wake wa muda mrefu na pande mbalimbali mbali kwa Taiwan na kujitolea kuimarisha ulinzi wa kisiwa hicho. Alisema hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa wawili hao kukutana. Maafisa wa polisi wa Ufaransa waliandamana wakiwa juu ya mabasi mjini Paris hii leo ili kuwahimiza wakuu wa serikali kuharakisha mazungumzo juu ya nyongeza ya mishahara na masharti ya kazi wakati wa michezo ya majira ya joto ya Olimpiki yatakayofanyika katika mji huo mkuu wa Ufaransa baadaye mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Moroko imeshinda kura hii leo Jumatano kuliongoza baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya mzozo mkali na Afrika Kusini, ambayo ilisema rekodi yake ya haki za binadamu iliifanya kuwa haifai kuongoza baraza hilo. Mgombea wa Moroko balozi Omar Zniba alipata kura thelathini na mpinzani wake kutoka Afrika Kusini balozi Ngolisi, Ngosi akapata kumi na saba katika kura ya siri iliyofanyika mjini Jeneva, Uswizi. Kabla ya upigaji kura huo, Nkosi aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba Moroko ni kinyume cha kile ambacho baraza hilo linasimamia na kuongeza kwamba kuichagua nchi hiyo kushika wadhifa huo kutadhoofisha uaminifu wa chombo hicho. Moroko kwa upande wake, ilishutumu Afrika Kusini na baadhi ya mataifa mengine ya Afrika kwa kudhoofisha juhudi zake za kushikilia wadhifa huo ambao ni wa kifahari lakini wa ishara tu. Na rais wa Ecuador Daniel Noboa ametoa amri ya kupambana na magenge ya uhalifu baada ya watu wenye silaha kuvamia na kufyatua risasi kwenye kituo cha televisheni na majambazi kutishia kunyonga watu kiholela katika siku ya pili ya ghasia za kigaidi zilizosababisha hofu nchini humo. Rais Noboa alitangaza nchi hiyo kuwa katika hali ya mgogoro wa ndani wa silaha baada ya majambazi kutangaza vita katika mzozo unaozidi wa usalama ulioanza baada ya kutoroka jela kwa mmoja wa waku, wakuu wa kundi la ulanguzi wa dawa za kulevya lenye nguvu zaidi nchini Ecuador. Ni hayo tu kwa sasa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, lakini nampisha mwenzangu Sandi Shomari akuletee mpango wa kwa undani. Mimi naondoka hapa studio nambari 15 jina langu ni ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mahakama ya katiba jamuhuri, ya jamhuri ya nchi hiyo kutangaza inathibitisha matokeo ya uchaguzi wa rais yaliotangaza na tume huru ya uchaguzi CENI yaliompa ushindi wa awamu ya pili Rais Felix Tshisekedi. Na katika sehemu ya pili tunamulika wabunge wa Kenya wametishia kumwondoa madarakani waziri wa fedha wa nchi hiyo kwa kuwa amekosa kutoa fedha za maendeleo katika maeneo bunge na fedha ambazo zingetegemewa katika miradi midogo midogo inayokaribisha. Jina langu ni Sunday Shomari. Mahakama ya Katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba inathibitisha matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi Seni, iliyompatia ushindi wa awamu ya pili Rais Felix Shisekedi. Kufuataa matokeo hayo rasmi yaliyotangazwa mahakama hiyo, Shisekedi amepata asilimia 73.4 ya kura akifuatiwa na mpinzani wake wa karibu Moise Katumbi aliyepata asilimia 18.08 ya kura, wakati Martin Fayulu mgombea alishindwa Shisekedi wakati wa uchaguzi wa 2018 na alichukua nafasi ya tatu akipata asilimia nne nukta tisa mbili ya kura. Kitu tulienda kwa uchaguzi, lakini yale ambayo ilifanyikana haikukuwa uchaguzi, sababu ilikuwa uwizi mtupu. Uchaguzi ndani ya nchi yetu ya Kongo inapasha fanyika siku moja kwa, kwa, kwa, kwa, kwa muda wa, wa saa kumi na moja, lakini uchaguzi ulifanyika ndani ya siku saba siku sita na siku tano kwa sezi moja. Hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu ya pili Ulikuwa wizi mwingi sana unaona. Ndani ya Congo tunachagua tuna, tuna, tuna kupitia kompyuta na hiyo, hizo kompyuta za kuchagua wa- wagombeaji wa chama cha, cha, cha wanakisekedi wengi sana walikuwa na hizo na hizo kompyuta ndani ya nyumbani kwao na walikuwa wakichagua hao kwa hao na wanachagua kisekedi, ilikuwa wizi mtupu. Yani raia ndiyo inapasha chagua, lakini yale ambayo ilikuwa inafanyika ilikuwa au wenyewe walikuwa wanachagula kuiba, yani ile ambayo tunaita ndani ya lugha ya Kimombo, ya Kifaransa, fraud electoral. Na kitu ya tatu ambayo iliweza kufanyika ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa wengi sana ndani ya ya nchi yote walikuwa hawezi hawezi tolerate wapinzani kuweza kufanya kampeni yao jisi inapasha fanyika. Kwa mfano ndani ya ya ndani ya mji wa Bujimai kulikuwa mtu wetu wa chama chetu Ensemble pour la République ambayo liweza anamaliza chagua hapo hapo wakampiga wa vikali sana na hiyo haikuwa kitu ya kitu kizuri sana ndio kwa maana sisi tulikuwa tukiomba chama zetu tulikuwa tukiomba tume ya ku, ya ku kuorganize ku uchaguzi uweze ku cancel hizo election na tuweze kuanzia ku, ku, ku, ku, tuweze kuanzia kwa mwanzo na wale watu ambao walikuwa wa, wa, ndani ya hiyo hiyo timu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuorganize hiyo uchaguzi waweze waweze kuhukumiwa waende mbele wane ya, ya sheria, sababu yale ambao walikuwa wakifanya h-haiwezi haiwezi kuchikiwa ndani ya nchi au wa ndani ya demokrasia ya Congo. Kulikuwa kulikuwa wizi mingi sana na hiyo wizi wa wale ambao walikuwa wakiongoza waki, ilikuwa watu ambao wako sanse kuorganize uchaguzi lakini pia tumesikia kwamba sasa mahakama e, ya katiba imethibitisha kwamba Shisekedi ameshinda na ameshinda kwa asilimia 73.4, ikisema kwamba yeye ndio mshindi halali wa uchaguzi. Sasa wewe kwa upande wako, uh, hupokei wala kuungana na kile ambacho kinazungumzwa na mahakama hiyo. Mahakama ha haiko huru, ni mahakama ambayo iko ndani ya, ya poketi yake na hiyo mahakama haiwezi kufata kitu ilikuwa haiwezi sema kitu ambayo Kitekedi hapendi. Ndio kwa maana sisi tuko tunasema hii uchaguzi inapashwa wanziwa, kama hiyo haiko vile. Katiba ya nchi yetu inatupatia inatupatia madaraka ya kupinga wale watu ambao wanaweza kamata uongozi kwa nguvu, na sisi tutaendelea kuipinga kwa amani, hatutaweza kusupport au wa wakongomani waweze wawe kumiliki silaha. Sisi tutaendelea upinzani na, ku na, na tutaengelea kuambia uchaguzi unapaswa kuanziwa mwanzo na, na raia wa Kongo tunamwambia sisi wote tuende ndani ya resistance party. Lakini tulisikia kwamba maandamano yalikatazwa na kupigwa marufuku sasa. Kwa upande wako, unaposema kwamba mnapinga eh, pengine taarifa yako ya kupinga inasema nini? Mnapinga kwa namna gani gani ndani ya, ya, ya dictatorship na hiyo dictatorship tutaweza kuipiganisha natapiganisha kwa kuheshimia sheria, sababu kama wanakataza maandamano, sheria haiwapatie hiyo madaraka hiyo, iko wako na hiyo na, na, materialize dictatorship yao, na sisi kama vile raia tutaipinga kwa sauti kubwa sana, na hakuna kitu ambayo wataweza kutufanya, sababu woga, hatuna woga, walisha tuiva, boga hatuna boga na kwa ujumla upande wa haya matokeo ambayo umeyazungumza kwamba yamekuwa na kasoro e, kama ambavyo mmeeleza, pengine kitu ambacho mnacho ni tume ya uchaguzi ya senii. Upande wa seni mmezungumza nao na wao wanasema nini? Na pengine ni kitu gani ambacho kinakufanya e, uone kwamba hakuna ambalo liko sawa hapa? wa kitu ambao wanasema, ni wanasema kama wana Wana, wanajua wanaikiza wana kama kulikuwa wizi kidogo, lakini kwetu sisi hakuna wizi kababi na hakuna wizi kidogo. Hiyo wizi ambayo ilikuwa ilikuwa ilikuwa ilikuwa ilifanyika, kwa nani baraka ya watu wa Waseni hiyo, kwa maana sisi tunawambia hao watu ndani wanapasha inda inda inda inda inda sheria, wanapasha enda ndani so, ya sheria wanapasha ndani ya na nawan ndani ya jera sababu hiyo mambo ambayo walikuwa wakifanya hairuhusiwi na sheria ya Kongo hairuhusiwi hata na hata na Mkongomani mmoja na yeye ni mambo yote ambao walikuwa wakisema wenyewe wako wanajichonganisha na wanaitika kama mambo ilikuwa mbaya na jisi mambo ilikuwa mbaya. Sisi tunasema uchaguzi inapasha wanzia kuanzia ziro. na pengine wito wako kwa ujumla kwa wananchi ni nini hasa katika hali kama hiyo? Hichi kitu ambao wanaweza kuambia kwa Wakongomani, tusikuwe na uoga. Hatuna uoga sababu mateso ambayo tuko ndani inaluma sana kushinda uoga seurit vita ambayo tuko ndani inaluma kushinda uoga. Hawezi pata jela ya kufunga kila Mkongomani, hakuna jela ambayo itaweza kutukamata sisi wote. Tusiwe na oga, tutaendelea kombaa yetu ambayo itakuwa liituko kupasifiki mpaka siku tunapata uh, malalamiko yetu inapata majibu. Uamuzi huo ni wa mwisho na hauwezi kubadilishwa wala ukatiwa rufaa kulingana na katiba ya Congo. Nadhani kama watu wa upinzani ni watu ambao wanapenda kulialia hata kabla uchaguzi huweze ukafike, walianza kutangaza na kutabiri ya kwamba ucha, uchaguzi haitawezekana haitakuwa. Na wakati wanaona kwamba mambo inaanza kuelekea kwa njia ya uchaguzi, walianza kusema hii uchaguzi inajaa mambo ya ukorofi. Hakuna ukorofu umefanyika. Unajua, jambo la uchaguzi liko wazi na tuliona wakati makandidati walikuwa wakitembea mahali pote, walikuwa wanafanya kampeni zao, na popote ambapo Rais Kisekeja vipita, hakika watu wote walikuwa nyuma yake. Hakika kama kunaweza kuwa watu fulani ambao wamefanya makosa kwa ndaji la uchaguzi, lakini si ujumla. Kwa ujumla, tunaona kwamba hakika rais amechaguliwa ni kwa ngazi la mabungu ni kuna wamoja ambao wamefanya mambo sio kwa nzuri, na kuna kwa wamoja wa ngambo ya upinzani na wengine wa ngambo ya walio kwenye kiti ya uongozi. Watu wote kuna wenye wamefanya mabaya, lakini tukiangalia mabaya iliyofanyika anwani yake ni ndogo kuliko mazuri da. Ila kwa ujumla tunasema ya kwamba uchaguzi umepita salama, hakuna hakuna tatizo. Na ingelikuwa kuna shida taifa raia wangelikuwa wa kwanza kusimama, lakini ukichunguza mzuri katika nchi nzima, raia wanatulia, raia hawako ndani hiyo mambo ambayo upinzani huko anaongea. Maana raia wanajua kwamba wale watu hawana nia nzuri ya kujenga nchi, na ndio mana utaona mahali pote, haijalishi upinzani kuweza kusema uongo wao, taifa ama raia wanatulia kimya nyuma ya kiongozi wao. Yaani waache kulialia, uchaguzi umesha kwisha. Ni muda wafikirie sasa. Je, tutaleta mchango yetu inchi, liyaliya, kulia, kwa kuweza kujenga nchi kuliko kubaki na lialia, maana kulia haitafanya kwamba wapate ushindi kwa upya. Uchaguzi umekwisha na rais ameshatangazwa, tuwaze sasa mengine. Je, lakini wametaja kwamba kumekuwa sana na matatizo katika kuhesabu hizi kura, kompyuta ambazo zimetumika, wamesema wengine hawa wagombea walipewa kwenda nazo majumbani mwao na kumekuwa na mengi yakifanyika ndani ya tume ya uchaguzi kuwadhulumu wao, wanasema swala hilo, wewe unaeleza vipi? Ndio, kama kuna watu fulani ambao walifanya ukorofi na kuweza kutia na kuweza kutia chachu mbaya ama kuweza kufanya mambo isiyokuwa alali kwa ngambo ya uchaguzi, hakika watu wale, kuna wamoja wachache ambao wamefanya hivo, na kuna wamoja wako ndani ya kambi ya upingani na wengine wako ndani ya kambi inayokuwa kwenye kiki kambi letu. Ila yule ambaye amefanya hiyo ni makosa na anastahili kuadhibiwa, na ndiyo maana hata semi imeweza kuwatangaza kiwaziwazi na kuwaonyesha, wanakuwa watu makumi nane na mbili ambao wameonyeshwa waziwazi, na wale watu tunaomba mahakama iweze kuwafuatililia na kuweza kuwaadhibu. Lakini tukiona hiyo namba, hiyo hesabu yao wanakuwa wachache kulingana na uwingi ya ya kipindi cha uchaguzi ambao tulikuwa ndani, makandideti walikuwa karibuni elfu makumi mbili na nne, zaidi ya elfu makumi mbili na nne. Lakini kama kuna wale makumi mnane na mbili ambao wamefanya makosa hiyo, haiwezifanya kwamba tuharibu na kurudisha kwa zero uchaguzi wote, hiyo inakuwa ni toni ambayo serikali ama, ama mahakama yatafuatilia. Na kufikia hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambao tunamulika. Wa bunge nchini Kenya wametishia kumwondoa wa madarakani waziri wa fedha wa nchi hiyo kwa kuwa amekosa kutoa fedha za maendeleo katika maeneo bunge fedha ambazo zinategemewa katika miradi midogo midogo. Wabunge wanalalamika fedha hizo hazitolewa, licha ya makubaliano kati yao na serikali kwamba fedha hizo zingewafikia tangu mwaka jana. Mwenzangu Collins Adede na Amina chombo wanaangalia hili katika sehemu hii ya pili, kwa undani, kutoka studio zetu za Mombasa. Asante sana, kama ulivyogusia, kuna vuta ni kuvute kati ya bunge la Kenya na wizara ya fedha kuhusu fedha za hazina ya maendeleo katika maeneo bunge maarufu NGCDF, wabunge wametoa makataa ya siku saba kwa fedha hizo kuwasilishwa katika akaunti za maeneo bunge yao, lau sivyo watawasilisha bungeni hoja ya kumwondoa madarakani waziri wa fedha Njuguna Ndungu ambaye wanamshutumu amewahadaa na kukosa kuwapa fedha hizo licha ya makubaliano kati ya serikali na bunge hilo kwamba fedha hizo zitatolewa mwaka jana kabla viongozi hao waelekee kwenye likizo. Wakizungumza nje ya bunge, wabunge hao kutoka mrengo wa serikali na ule wa upinzani, wakiongozwa na mbunge wa Rarieda Otiende Amolo, wamesema kwamba wizara ya fedha imechelewa kutuma fedha hizo, ambapo wametia wamewapa ambapo wameweka hatarini uh, elimu ya maelfu ya wanafunzi ambao wamekuwa wakitegemea basari kuendeleza elimu yao. Mbunge huyo anasema kwamba kufikia sasa hakuna hata senti moja ambayo imefikishwa katika akaunti za CDF kote nchini, licha ya kwamba mgao wa CDF huwa ni shilingi bilioni 65 pesa ya Kenya, ambapo kufikia sasa walitarajia angalau asilimia 75 ya fedha hizo, ambayo ni sawa na shilingi bilioni 43, ziwe zimefika ili kuhakikisha kwamba wanafunzi hawa wanakwenda shuleni na ahadi ambayo ilikuwa imetolewa na Rais William Ruto mwezi Disemba Mwaka 2023, kwamba fedha hizo zingefika kabla mwezi Januari, kuanza kwa muhula wa kwanza wa mwaka 2024, na kwamba ahadi hiyo imekuwa patupu na kufikia sasa hawana budi ila kuisukuma serikali kutoa fedha hizo. Mwezi Disemba, wabunge wakiwa bungeni, kabla kuenda likizo ya Disemba, walisitisha vikao na kugoma kabisa, wakisema kwamba hakuna shughuli zozote za bunge zitakazotekelezwa ikiwa fedha hizo hazitafikishwa katika akaunti. Ni wakati huo ambapo walipata ahadi hizo ambazo kufikia sasa wanasema zimekuwa ahadi hewa, ambapo kila eneo bunge kati ya maeneo bunge 290 kote nchini Kenya ilifaa kupata shilingi milioni 130 ili kusimamia masuala ya maendeleo pamoja na elimu kupitia basari kwa wanafunzi. Kwa kawaida fedha hizo hutumiwa na maeneo bunge haswa sana wabunge hao pamoja na kamati maalum zilizoteuliwa kutekeleza miradi midogo midogo ya maendeleo katika maeneo bunge. Gadhoni wa Mshomba ni mbunge wa eneo la Kidhunguri, eneo la kati ya Kenya, na anazungumza na VOA. tunaona kuna mvutano kati yenu wabunge na wizara ya fedha na serikali kwamba tatizo kubwa ni ma- fedha hizi za kustawisha maeneo bunge. Nini kinaendelea kati yenu na wizara ya fedha? Pesa ya CDF inaitwa National Government, uh, Constituency Development Fund, ni pesa ambayo wajumbe wanaitegemea sana sana kuendeleza maendeleo haswa katika sekta ya ya elimu na security kama mnavyoelewa ya kwamba cost of living imeenda juu sana katika nchi yetu, na Januari kama kawaida ni mwezi wa wazazi kupeleka watoto eh, shule. Ile pesa tunapewa ya CDF ni pesa ambayo inasaidia sana. Sasa kwa hivi, kuna vuta ni kuvute kule bunge la taifa la Kenya kati ya bunge na ministry ya treasury kwa sababu minista ambaye anasimamia hiyo shirika, ame- ameahidia wajumbe ya kwamba pesa ya CDF ingekuwa imetufikia mwezi wa kumi na moja ili tukienda sikukuu kila mjumbe akienda recess, kwa sababu wajumbe wanaenda recess mwezi wa kumi na moja, tuwe tunapanga vile tutasimamia miradi ya mashule. Mpaka saa hii mimi kama mjumbe wa Kizunguri sijapata hiyo pesa. Kwa hivyo sisi wajumbe tumekasirika, kwa sababu tunaona ni kama huyu waziri wa fedha anatuchezea. Kwa kiwango yake ya heshima, hafai kuwa anasema jambo ambalo hatatimiza. Ametuahidi mara nyingi sana ya kwamba by Friday, pesa itakuwa imewekwa ametuambia by last Friday tutakuwa tumepata 30 billion, hatujapata na sasa hivi ametuambia jana alituwekea pesa hatujaipata. Kwa hiyo sasa hivi hatua ni gani? Nafikiria uh, siwezi sema hatua ni gani kwa sababu hiyo ni siri yetu sisi kama wajumbe, lakini definitely tutakuwa na jambo ambalo tutafanya kama hatutakuwa tumepokea hizo pesa, na hizo pesa sio zetu, ni pesa za wananchi ambao wanatuchagua wale ambao tunasimamia katika Bunge la Taifa, na ni haki yao kupata hiyo pesa, kwa sababu hiyo pesa ni, ni ile wanatoa tu katika zile taxis ambazo wana, wana, wanatozwa na serikali. Gadhoni kumekuwa na utata, ama kukiwa na kwamba mahakama imekuwa ikiharamisha kuwepo na hazina hii, labda matatizo hayo mlikuwa mmeyarekebisha, kwamba sasa eh, hazina hii iko kisawa kikatiba Tumegipa kama wanasheria tumeshatengeneza sheria na tukatengeneza kila kitu. Kunao uh, wachanganuzi ambao walikuwa wanasema kwamba labda wakati umefika mukawa na fikra tofauti katika hali ambayo fedha hizi za CDF zitakuwa zinatumika. Unajua, ukisema kidijitali, na mimi nimesimamia constituency ambayo iko mashambani, sasa sielewi dijitali itasaidia watu wangu vipi? Kwa hivyo sasa, hiyo maneno lazima tugojee kwanza, kila eneo la bunge lifike pahali Nairobi iko ikifika. Pahali tumetoshana kidijitali na kiteknolojia, basi tutaongea lugha moja, lakini saa hii kwangu bado mimi sijafika hapo kama msimamizi wa jidhunguri jidhunguri, bado tuko mashambani. Na je, unaridhika na jinsi ambavyo mfumo wa ugavi wa fedha hizi unafanyika? Kwa sababu kuna wakati wengine walikuwa wakilalamika kwamba kama wewe ni eneo lako ni la mashambani ambapo tuseme vijijini, pengine mahitaji yako ni tofauti na mtu ambaye na mbunge ambaye yuko Mombasa kabisa. Mimi lazima nisukume ni nipate mabadilisho ya utoshanaji, kwa sababu hauwezi kuwa mimi niko na watu ambao wananipigia kura elfu mia moja na kitu na kuna wale wanapigiwa kura na na na na, na watu elfu tano na pesa ya CBS ikipata ikipatwa share tunapewa kiwango ambacho kinatosha. Hiyo ni unyanyasaji. Kwa hivyo bado mimi ninasukuma ni mimi nimekuwa kwa, kwa mstari wa mbele kupigania equity, yani tutoshane ka, ka, katika ugawaji wa pesa za maeneo la, ju, la ujumbe katika uh, Kenya yetu lakini ni kama hiyo hiyo hiyo hiyo debate, yani huo mjadala ni kama haujashikwa mikono vizuri na hujapokelewa vizuri na kila mtu katika Bunge la Taifa, kwa sababu kila mjumbe anapigania interest zake, lakini mimi ni kama ni mimi naulizwa tungekuwa tumeanza kutumia ile ya one man, one shilling, one vote, yaani ni kusema nipewe pesa kulingana na wingi wingi wa watu katika eneo langu la ujumbe. Gathoni Wamuchomba, mbunge wa Githunguri, eneo la kati ya Kenya. asante sana mheshimiwa kwa wakati wako ndani ya VOA. nashukuru pia, asante hazina ya CDF ilianzishwa nchini Kenya mwaka elfu mbili na tatu wakati wa uongozi wake aliyekuwa rais wa Kenya hayati Mwai Kibaki. Hii ilikuwa ni azma ya serikali kupitia sheria ya bunge yani CDF Act, ambapo walitenga asilimia mbili nukta tano ya mapato ya nchi kutumika katika kuendeleza maendeleo kwenye maeneo bunge. Kwa undani, tumepata fursa ya kuzungumza na Ramadhan Masud ambaye amewahi kuhudumu kama afisa mkuu katika ofisi ya hazina ya maendeleo na ustawishaji maeneo bunge. Ramadhan, ni kwa nini hazina hii inakuwa ni hazina muhimu sana kwa wabunge inaanza kuleta mvutano mm, kati yake na wizara ya fedha? Hazina hii kama ulivyozungumza, kazi yake ni ustawishaji maendeleo katika eneo bunge, na ni hazina moja ambayo imesaidia sana wabunge kufikisha malengo ama kutekeleza zile ruwaza zao ambazo wanakuwa nazo na wananchi. Ni fedha ambayo inapeanwa na serikali, misingi yake inafanya kazi katika misingi ya kiserikali, ambapo serikali hiyo inatumia katiba, lakini katiba hiyo pia inapatia jukumu mbunge akuwe mwenye kuoversight, asifanye implementation. Implementation iko kwa bodi, CDF iko na bodi yake. Kwa hivyo hiyo halmashauri ndio inatakikana ifanye hiyo kazi, alafu waheshimiwa waweze kuoversight. Lakini sasa unajua wakati sheria ya CDF ilivyotengenezwa, mara kwanza, fasia, kwa na ya kwanza ilikuwa imepatiana nafasi ya kwamba mbunge pia naye anahusika katika masuala ya implementation. Ndio nakumbuka yule uh, Mwerejikenyi alipoenda kotini, wakati ule akenda akaitisha kitu inaitwa separation of powers, kwa sababu alikuwa amesema CDF haiko constitutional na kwamba wabunge pia nao wanahusika katika implementation ambayo katiba ilikuwa inakataa. Sasa ikawa kuna kuna mfarakano hapo between, uh, wabunge na, na, na, na treasury. Sasa ndio, fund implementation kupitia fund managers. Uh, uh, sasa je, hatua ambayo wabunge wanaichukua? yeah. Kwa sababu yeah. Tunafahamu kwamba pesa hii imechelewa. Hatua yeah. ya wabunge kutoa vitisho uh, itasaidia shida. Sasa si sheria, kwa sababu sheria tayari ishafanyiwa amendment na hata ikapita, kwa sababu kulikuwa kuna mageuzi unajua wakati CDF ilianza kabla ugatuzi uje. Ugatuzi ulivyokuja, sasa ukawa kuna vipengele vingine ambavyo CDF wanafanya ambavyo hatoikani kuwa wanafanya, sasa ikawa inakuwa ina, ina aligned ile CDF Act iweze kushikana na ugatuzi na hilo nafikiri lilifanyika, alafu kukakua propose amendments zingine ambazo nafikiri ziliacha basari ikapanda from 35% to 40%, wakaondoa pesa ya sport wakaongeza environment uh, ikuwe 5% pia uh, mm -hmm. wakaondoa over committee ambayo ilikuwa imewekwa hapo mwanzo ambao wakaona sasa kulingana na katiba hiyo na matatizo wa, fans, treasury, diobado, fans, remis, Nafikiri ile kitu ambacho waheshimiwa sahizi inawasumbua ni kwamba rilizi ya zile funds kutoka treasury ndio bado lakini amendments walifanya zikaishi sasa waheshimiwa wanasema funds kama hazija kuwa rilis hao watakuwa uncomfortable sasa kuendelea na vikao vya bunge na kupitisha zile miswada ambazo ni, ni muhimu katika utekelezaji wa functions za serikali mpaka nao kwa sababu najua, sababu najua, wanatoa presha na wananchi ndio taona sasa, wanapigana na. Lakini kumekuwa na lalama kwamba baadhi ya miradi inayotekelezwa na, na wabunge hawa kupitia hazina hii imekuwa ni kwamba mm. ni ya ujenzi tu wakati mwingine mm. wanajenga sana na labda tu kutoa huo msaada wa kulipa karo, lakini haijakuwa na miradi hii mingine. Labda kuna nini ambacho kinatekelezo cha kufanya hazina hii iwe na faida zaidi? Lakini kulingana na vile ambavyo hiyo akti yenyewe ina- inasema, ndio maana unapata wabunge wanaconcentrate sana na masuala ya wereva masuala ya kujenga kwa sababu inafanya functions ambazo, uh, ni kama masuala ya shule, masuala ya security, masuala ya hiyo environment uh, ambayo wameiweka sahizi hiyo percent uh, uh, Sasa unaona pia inategemea na thinking ya mheshimiwa mwenyewe. Wale ambao wanafanya construction sana ni uh, wale ambao wanaamini kwamba uh, elimu lazima kujazwa ku, ku, ku, ku, madarasa ama security lazima ujenge police force. Kuna traditional ways of doing things ambazo zimepitwa na wakati, ambazo MP sasa anatakikana aangalie vitu anaweza kuleta pamoja constituencies yake kukama innovative ways of implementing the same ambayo iko katika ka, uh, sheria ya CDF. Ramadan Masud ni aliyekuwa afisa mkuu katika ofisi ya hazina ya maendeleo na ustawishaji maeneo bu. Kwa niaba wote, jina langu ni Sande Shomari na bei wote, alamsik, kutoka Washington DC.