Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji, popote ulipo, mimi naitwa BMJ Mrihi na mimi jina langu ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 12 mwezi ni Januari mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho. <laughs> E, katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia michuano ya kombe la soka la Afrika AFCON itakayoanza rasmi hapo kesho Jumamosi, ambapo timu 24 zitamenyana kutafuta ubingwa nchini Cote d'Ivoire na katika habari nyingine ni kwamba Russia imeitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ili kujadili mashambulizi ya kijeshi kwa Yemen yaliyofanywa na majeshi ya Marekani na Uingereza. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia kabla hatujaanza live talk kwa leo. Na kabla ya hapo, nampisha mwenzangu Harrison Kamau akusome habari za dunia. Rusia imesema kwamba imeitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo Ijumaa ili kuzungumzia mashambulizi ya kijeshi kwa Yemen kutoka kwa Marekani na Uingereza. Marekani na Uingereza wameanzisha mashambulizi ya anga na bandarini dhidi ya malengo ya Houthi nchini Yemen, ikiwa ni majibu kwa mashambulizi dhidi ya meli kwenye bahari ya Shamu, hatua inaonekana kama kuenea kikanda kwa vita vya Israeli na Hamas huko Gaza. Msemaji wa kundi la Houdhi amesema kwamba mashambulizi ya Marekani na Uingereza hana uhalali na kwamba kundi hilo linaungwa mkono na Iran na litaendelea kushambulia meli zinazoelekea Israeli. Kamandi ya Marekani imesema Alhamisi jioni kwamba mashambulizi hayo yalilenga zaidi ya malengo sitini kwenye maeneo 16 katika eneo linalodhibitiwa na Wahodhi ndani ya Yemen. Mashambulizi hayo yanasemekana pia kushirikisha Australia, Canada, Netherlands na Bahrain. Israeli ambayo inashutumiwa kuelekeza mauaji au kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina kwenye vita vya Gaza leo imejitetea mbele ya mahakama ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa mjini The Hague, siku moja baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kudai kwamba mashtaka hayo ni ya kinafiki. Taifa la Israeli ambalo lilibuniwa baada ya mauaji ya Wayahudi limekanusha vikali shutuma zilizofikishwa kwenye mahakama hiyo na Afrika Kusini, ikiwa moja ya kesi kubwa zaidi kuwahi kufikishwa katika mahakama ya kimataifa na kuvutia mtazamo wa kimataifa na waandamanaji kutoka mirengo yote nje ya jengo la mahakama hiyo. Mawakili wa Afrika Kusini Alhamisi wameomba mahakama hiyo jana Alhamisi kuamuru Israel isitishe mara moja operesheni zake za kijeshi katika eneo lililozingirwa la pwani ambalo ni makazi ya takriban Wapalestina milioni 2.3. Uamuzi wa ombi hilo huenda ukachukua wiki kadhaa, ingawa kesi yenyewe huenda ikachukua miaka kadhaa kukamilika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujerumani leo imekosoa mashtaka yaliyofikishwa mbele ya mahakama ya sheria ya Umoja wa Mataifa kwamba Israel inatenda mauaji ya kimbari dhidi wa ya Wapalestina huko Gaza, wakati ikionye dhidi ya siasa kutumiwa kwenye suala hilo msemaji wa serikali Stephen Hebestreit kupitia taarifa amesema kwamba israel ilikuwa inajilinda kufuatia shambulizi la kinyama lililofanywa na hamas hapo oktoba 7 kwa kuzingatia historia ya ujerumani pamoja na ukatili wa kibinadamu uliotendwa wakati wa, wa mauaji ya wayahudi serikali ya ujerumani itaendelea kuheshimu mkataba unaozuia mauaji ya kimbari uliotiwa saini mwaka 1948 amesema Hebestreit ameongeza kusema kwamba mkataba huo umekuwa ni chombo muhimu chini ya sheria za kimataifa kuzuia mauaji mengine kama hayo kutokea. Biashara kati ya China na Russia mwaka 2023 imeripotiwa kuvunja rekodi kulingana na takwimu rasmi zilizotolewa leo na Beijing, huku biashara na Marekani ikishuka kwa mara kwanza ndani ya miaka minne wakati mivutano ya kieneo na kisiasa ikiendelea kuongezeka. Biashara kati ya China na Rusia imeripotiwa kufikia zaidi ya dola bilioni 240 kulingana na takwimu za idara ya ushuru, kiwango ambacho kimepita dola bilioni 200 zilizokisiwa na mataifa hayo wakati wa kikao cha mapoonya mwaka uliopita. Kiwango hicho ndicho kikubwa zaidi kati ya mataifa hayo, ambao uhusiano wao unaonekana kushamiri kiuchumi na kisiasa tangu Moscow ilipofanya uvamizi wa Ukraine mwaka 2022. Beijing imekuwa ikikosolewa na mataifa ya magharibi kutokana na msimamo wake kuhusu uvamizi wa Ukraine, licha ya kusisitiza kwamba haiungi mkono upande wowote. Hata hivyo, imejiepusha kuikosoa Russia moja kwa moja. Kulingana na takwimu za leo, biashara kati ya mataifa hayo mawili imeongezeka kwa asilimia 26.3, wakati biashara kati ya Marekani na China ikiripotiwa kushuka kwa asilimia 11.6 kuanzia 2022. Kampeni za uchaguzi wa rais kwenye visiwa vya Komoros zinafanyika kikomo au zimefika kikomo hivi leo, huku Rais Azari ya Sumani na wafuasi wake wakiwa na matumaini makubwa ya kupata ushindi kwa muhula watatu kutokana na kugawika kwa upinzani. Nusu ya vyama vya upinzani vinashiriki na nusu vinasusia vikidai kwamba Azari amepanga wizi wa kuweza kushinda katika duru ya kwanza. Kuna Wakomoro laki tatu na elfu arobaini walioandikishwa kushiriki kwenye uchaguzi huo Jumapili, tarehe kumi na nne Januari, ambapo kuna wagombea sita pamoja na uchaguzi wa magavana wa visiwa vitatu. Kampeni za uchaguzi zilikumbwa na kasia katika sehemu mbalimbali, hasa ngome za upinzani unaotaka watu wasusie uchaguzi huo na kumka, na kumsababishia athari kuonya mapema wiki hii kwamba watachukua hatua zote kuhakikisha usalama unadumishwa na uchaguzi unafanyika kwa amani. Wagombea wa upinzani walitoa taarifa ya pamoja siku ya Jumatano inayotaka kuwepo na uchaguzi wa wazi na haki na kutaka kura kuhesabiwa kwenye vituo vya kupigia kura kukiwepo na wawakilishi wa wagombea wote. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Japan leo Ijumaa imerusha roketi iliyobeba satellite ya kijasusi ya serikali kwa lengo za, la kuchunguza harakati kwa vituo vya kijeshi vya Korea Kaskazini, pamoja na kuimarisha uangalizi wa majanga asilia. Chombo hicho aina ya H2A kimerushwa na kampuni ya Mitsubishi Heavy Industries kutoka kwenye kituo cha anga za juu cha Tanegashima kusini magharibi mwa Japan kikiwa kimebeba satellite yenye uwezo wa kupiga picha kama sehemu ya juhudi za Tokyo za kuimarisha uwezo wake wa kijeshi kituo cha satellite cha serikali pamoja na kampuni ya mitsubishi wamesema kwamba zoezi hilo limefanyika kwa mafanikio kwa kuwa satellite hiyo aina ya optical nane iliten, ilitenganishwa na roketi na kuingia kwenye anga za juu kama ilivyopangwa japan ilianza programu ya kutengeneza satellite hiyo baada ya korea kaskazini kurusha silaha kwenye anga yake hapo 1998 Japani inalenga kutengeneza mtandao wa satellite kumi zikiwemo zile zinazobeba rada zenye uwezo wa kufanya operesheni nyakati za usiku au wakati wa hali ngumu ya hewa pamoja na uwezo wa kutoa onyo na mapema kuhusu urushaji wa silaha. na maafisa wa usalama wa Pakistan wamesema leo kwamba wamewakamata watu wawili waliokuwa na nia ya kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga, wakihusishwa na kundi la kieneo ambalo nitiifu kwa Islamic State lijulikana nalo kama Islamic State Corosan au ISK. Idara ya kukabiliana na ugaidi ya jimbo la Haiba Pantukwa imesema kwamba operesheni ya kijasusi imewezesha kukamatwa kwa wanaume wawili karibu na mji mkuu wa jimbo hilo wa Peshawar uliopo karibu na mpaka wa Afghanistan. Taarifa imesema kwamba washambuliaji hayo ni wanachama wa kundi la Daesh Khorasan na kwamba wamekamilisha mafunzo kutoka taasisi moja wajitoa muhanga kwenye jimbo la mashariki mwa Afghanistan la Paktia. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba kuna bidhaa nyingine zilizonaswa wakati wa kukamatwa kwao, zikiwemo vesti zenye vilipuzi, guruneti kadhaa za mkononi pamoja na bastola. ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la marekani washington dc kama nilivyokudokezea hapo mwanzo leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyo kawaida tunakuletea live talk yaani majadiliano ya wiki ambapo hii leo tunazungumza eh, kuhusu kipute ambacho kitaanza hapo kesho Ivory Coast ikijiandaa kuwa mwenyeji wa timu 24 katika kinyang'anyiro cha soka cha AFCON ambacho kinafahamika kama tukio kubwa zaidi la kimichezo barani Afrika. Ni mashindano ambayo hapo awali yalipangwa kufanyika Juni na mwezi Julai mwaka uliopita lakini yakasogezwa, ili kuepuka eh, mgongano na msimu wa mvua katika ukanda wa Afrika ya magharibi. Sasa kombe la Afrika hilo la AFCON mwaka elfu mbili ishirini na tatu likiwa ndio linaanza hapo uh, kesho na litaendelea kwa wiki kadhaa tuko na waandishi wetu na wengine wageni wetu mbalimbali kuangalia nini ambacho kimekuwa kikiendelea, nini kitarajiwe, na ni kwa nini mambo yanakwenda jinsi yalivyo kwenye viwanja huko Ivory Coast. George Jogopa ni mwandishi wetu akiwa Dar es Salaam, Tanzania, na vilevile vile tuko naye Jeffrey Mwamburi, huyu ni mwandishi wa habari wa kituo cha redio cha Citizen nchini Kenya, na tuko pia naye Saleh Ali Jembe, mwandishi wa habari wa Global Publishers ambaye atajiunga nasi moja kwa moja kutoka Cairo Misri, na baadaye kidogo tutapata wageni wengine, Mungu akijalia. Lakini kwa sasa e, nianze na mwandishi wetu George Jogopa ambaye yuko Dar es Salaam. George, kwanza tathmini yako kwamba Tanzania ni moja ya nchi ambazo zitakuwa katika kipute hiki na bila kusahau pia DRC na Tanzania zimefuzu kutoka jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Nini kinachoelezwa hapo? E, Tanzania kuhusu hilo peke yake, ni kweli hamasa ni mikubwa hasa huku Zimaba tangu kuatisiwa kwa michuano mikubwa barani ya Afrika. Tanzania inachomoza hii ina mara ya tatu baada ya kufanya hivyo miaka kadhaa ya nyuma kule Nigeria na Misri kwa miaka ya hivi karibuni. Kwa hivyo kuchomozwa kwa mara hii katika michuano hii inayoanza hapo kesho kwa Ivory Coast kumekuwa ni habari njema kwa mashabiki wa kandanda, hasa wakati ambako hamasa ya michezo inaonekana kuchukua mwelekeo mpya timu uh, mbalimbali mbali za vijana wanawake zikifanya vizuri katika michuano ya kimataifa. Kwa hivyo wengi wanaitizama Tanzania kama timu ambayo haina uzoefu wa kutosha katika michuano ya kimataifa, na ilibahatika kuingia katika hatua hii baada ya mchezo wake wa mwisho dhidi ya Algeria kwenda sare, matukio ambayo yaliibua shangwe kubwa kwa mashabiki wengi wa kandanda. Kwa hivyo ukisoma katika mitandao, ukisoma vyombo vya habari kama magazeti, vituo vya luninga pamoja na redio, vikijaribu kuchambua um, mwelekeo wa Tanzania katika michuano hii, hasa kwa kuzingatia ipo katika kundi F pamoja na timu ya taifa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Moroko, wengi wanahisi kwamba bado naipa nafasi Taifa. Inaweza kufanya maajabu makubwa, hasa kwa kuangalia pia kikosi mchanganyiko, kina wachezaji wengi wanaosukuma gozi katika nchi za Ulaya na hata Marekani na nchi nyingine za Afrika Kwele, kia. kwa hivyo matumaini ni makubwa kiasi fulani kwa kutizama rekodi ya timu ya taifa ya Tanzania. Asante uh, sana uh, George Njogopa, tunaomba usiondoke hapo, kwa sababu tuna mengi tu ya kuzungumza kuhusu yale yanayotarajiwa kuanzia kesho. Lakini tuvuke mabonde na milima, twende Misri kwa mwandishi wa habari uh, Saleh Ali Jembe. Najua hapo ulipo, uh, hivi karibuni Misri yenyewe ambayo inajulikana kama mabingwa mara saba katika eh, michuano hii ya AFCON E, walifuzu ikiwa ni ufunguzi, wakati huo wakimenyana na Msumbiji katika kundi la ba, wakati mabingwa wa Senegal wakianza kutetea ushindi wao dhidi ya Gambia katika kundi la cha siku Jumatatu. Nafikiri ni hayo yalitokea mwishoni mwishoni mwishoni mwa mwezi uliopita, e, lakini hapo nini ambacho kinaelezwa? Najua unajiandaa pia kuenda ku, kujumuika na wengine kule Ivory Coast. Kwa hapa Misri mashabiki wa soka wengi wana matumaini makubwa na timu yao, na wanaamini kupitia eh, mgongo wa Mohamed ambaye ndio nyota wao tegemeo, na kwa kuwa wanamuona kiwango chake kimerejea wana klabu yake ya Liverpool ya nchini Uingereza, wanaamini utakuwa ni msaada mkubwa sana wao kufanya vizuri, na wanaona mechi yao ile ya mwisho dhidi yetu Uh, ambayo ilichezwa kwenye uwanja wa Cairo International Stadium na wao wakaibuka wa kwa ushindi wa mabao mawili, wanaona ni nafasi kubwa kwao kwamba wamekipima kikosi chao kwamba sasa kina uwezo wa kufanikiwa kufanya vizuri. Hofu yao kubwa uh, ilikuwa ni Moroko pamoja na Senegal, wao ndio wanapima kama timu imara zaidi na pia wanaiangalia Algeria, lakini baada ya hapo uh, nguvu wanazielekeza kwenye timu za Afrika Magharibi, na ndio wanaanza kuangalia timu zetu. Mfano, ukiangalia sisi Tanzania, hata kwenye kundi letu inaonekana ni timu ambayo haina nguvu sana, na hata inaonekana haina nafasi ya kutoka kwa kwenye kundi hilo, ikiwa imefanya vizuri tofauti na timu yenyewe, kwa maana ya kwamba mimi nimepata bahati ya kusafiri na timu katika mechi mbili za mwisho, moja tukifanikiwa kuibuka na ushindi hapa Misri dhidi ya Uganda, mechi iliyochezwa kwenye mji wa Ismailia, takriban kama kilomita mia mbili na kadhaa kutoka hapa Cairo lakini mechi ya mwisho ambayo tulifanikiwa kufuzu tukiwa katika mji wa Anaba nchini Algeria, ambayo ilikuwa ni mechi ya presha kubwa sana. Lengo kubwa na hami ya, ya wachezaji wa Tanzania na kocha mwenyewe Delmamruch ni kuhakikisha wanapata angalau ushindi mmoja ambao utaandika rekodi ya ushindi wa kwanza wa AFCON wa Tanzania uh, toka mwaka elfu moja mia tisa themanini na elfu mbili na kumi na uh, tisa walioshiriki hapa Egypt. Timu ya Tanzania haikuwahi kupata ushindi hata mmoja. Kwa hiyo wao wanajua kabisa wanachukuliwa kama wa, eh, kundi kwenye kundi walilopo kama ni timu ambayo haina nafasi, lakini wanajua wakishinda mchezo mmoja au wakipata pointi nne basi kuna nafasi hata ya kwenda best loser, ili waandike rekodi moja kushinda, lakini kucheza kwa mara ya kwanza kwenye hatua ya mtoano. Nam asante uh... Asanti ah, sana. Asante sana, Sale Ali Jembe, usiondoke hapo, tuna mengi ya kuzungumza na hapa studio. Nikuwa sijawaambia wasikilizaji kwamba tutaendelea na huyu mwenzangu ambaye amekusomea habari za dunia, tutaendelea naye hapa kuendesha kipindi hiki kwa leo. Anaitwa Harison Kamau na tayari ananiambia kuna wasikilizaji walio kwenye laini za simu. Labda Kamau wakaribishe. Nam kabisa, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mambo yakienda vizuri, tukiangalia mambo ya AFCON na kabla ya kumkaribisha Mwamburi ambaye ni mmoja wa wageni wetu kutoka Radio Citizen kule nchini Kenya, basi kuna msikilizaji kwenye laini ya simu na ntaanza na, na, na Louis. Louis, karibu sana, tueleze eh, sehemu unakotokea, toa mchango wako. No, unangena, liki, bilori, Kenya, na i ya bilari nikiwa Kenya, eneo bunge la Teso kaskazini katika kaunti ya Busia ya Kenya, na nilikuwa nataka niongelee kuhusiana na AFCON kwa sababu kama serikali yetu ya Kenya na vile imejiandaa, sioni kama itakuwa itaenda vizuri sana na upande wangu Hizi timu za afrika mashariki zote tunatakia kila la heri, timu kutoka Tanzania, Uganda zote tunatakia kila la heri ah. Sawa sawa, asante sana, na pia sisi tunaendelea kutakia timu hizo kila la heri ah. Kuna msikilizaji wa pili ambaye, utasema jina lako, sehemu unakotokea, kwa kifupi tu, toa mchango wako ma, ma, Nafikiri tuna matatizo ya kimitambo hapo. Uh, tutajaribu kupata kwenye laini ambayo itakuwa inasikika vizuri zaidi. Harrison, mkaribishe Mwamburi. Asante sana bwana Geoffrey Mwamburi kutoka Radio Citizen nchini Kenya. Basi tunapozungumzia swala la ni nani atakuwa mshindi, tunatarajia nini? Kuna swala moja ambalo ningetaka tuliangalie. Hii ni shughuli kubwa kweli, shughuli ambayo imetumia fedha nyingi, uwekezaji. Kuna viwanja tayari vimejengwa vipya kabisa uh, katika nchi ya Ivory Coast. Kuna kiwanja ambacho pia kimekarabatiwa ambacho kitafanya kitafanyiwa uh, ufunguzi wa mechi hizi. Uh, shughuli kubwa kama hii inapofanyika, Mwamburi, na inakuwa ni shughuli ya kiuchumi. Je, baada ya wageni kuondoka na michuano kumalizika, unaona pengine kama huwa inaathiri taifa lenyewe, taifa wenyeji vibaya au vizuri kiuchumi? Kwako wewe unafikiri wanawekeza zaidi kuliko inavyowezekana kurejesha uh, fedha ambazo wamewekeza? Asante uh, sana mwenzangu, bila shaka nimekupata kwa njia nzuri zaidi na nikiri hapa, nchini Kenya mashabiki uh, na wenyeji wa kabumu wamejiandaa vizuri sana kuweza kufuatilia uendo. Uh, lakini kama ulivyouliza ni kwamba nafikiri uh, kuna fedha nyingi zaidi ambazo kwamba huwa zimepatikana kupitia uwekezaji, wakati ambao kwamba tajiri umeandaliwa sasa hivi, ubia taifa la Ivory Coast, ukiangalia wengine watakuja pale na watakodi bila shaka vyumba vya malazi kuna vyakula kuna maeneo vilevile pia ya ya burudani, ambao kwamba watakuwa wanatembelea na kundi ambazo kwamba ni mbalimbali. Lakini tuangalie nia, nafikiri katika mataifa bara Afrika kuna swala la kasumba moja ambao kwamba nafikiri ikibadilishwa, basi itakuwa vizuri zaidi, kwa sababu ukiangalia ni kwamba watu wanawaza leo kwa sababu tusianze leo, tuanze mbeleni. Sasa hivi taji limeweza kuangaliwa ndio uh, lakini baada ya taji kuweza kukamilika, unakuta kuona kwamba zile tenda ambazo kama zimepatikana pale zinafaa akiwalisia uh, kuweza kutengeneza viwanja zaidi na si viwanja, kumbuka kwamba wachezaji watachezea katika vile viwanja. Kuna sehemu ambazo kwamba zitachamika chamika, kuna matumizi mabaya vilevile pia viwanja ambavyo ni sharti viweze kukarabatiwa, ni kukarabatiwa kwa siku moja lazima ikarabatiwe kwa wakati kila wakati yani mara ya uh, wa kwa mara ili kuweza kubeleza mtaalamu wa mabomu na hilo ni mojawapo ambalo kwamba mataifa mengi zaidi wanasahau kiasi kwamba mmeandaa ndio AFCON 2023 ambao kwamba ilipaa kuandaliwa mwaka jana lakini kwa sababu kulikuwa kwa korona ndio tunaishuhudia mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa hiyo labda nafasi ikijitokeza niseme kwa kipindi cha nanga labda kumi ambayo kwamba itafuatilia mtaanza nitaanza kutataa nikisema kwamba hatona viwanja na vile libo kumbwa, uh, na kuhu, uh, rise, na vile viwanja niva kwamba niandaa mashindano haya y AFCON. Kwa hiyo ndiyo tunajiuliza kwamba atunajiuliza kwamba mvua kwa njia nini? Kwahiyo nafikiri chamwinu sdi inaanza na serikali kuu kupitia rais na vile vile pia baraza lake la mawaziri, na vile vile pia mwicho uwe kwa moyo kuone kwamba nii nihitaji ambayli kwamba natuletea rasi, ndiyo maan nchini Kenya lazima tuliza i mean uh, nchine Ivory Cost lazima tuweze kulikumbatia na sio viongozi waikumbatia kwa wote, ambao kama wanapata nafasi kama ile, lazima wajue kwamba hizi pesa ambazo kwamba tunazipata basi kando na kwamba ndio tunasukuma miradi mingine ya maendeleo katika sekta mbalimbali, bali vile eh, vile pia zitachangia pakubwa katika makundi ya viwanja, ili tuweze kujitayarisha kesho, tukiambiwa kwamba chani itakuwa inaangaliwa Kamerun, ama tuambie kwamba labda chani itakuwa inapelekwa katika taifa la Ethiopia, ama chani itakuwa inapelekwa katika taifa la Misri, basi vile viwanja zitakuwa ziko katika hali ambayo kwamba ni bora na si hivyo tu, tunazungumzia pia kuwa makuzi ya talanta, wachezaji talanta kukuzwa, na maana ya kwamba sasa hivi unaozungumza, kwa mfano, bonja mchezaji ambaye kwamba anatajika zaidi, kuna wakati ambapo utafika hata staafu mm -hmm. Kuna mchezaji mwingine ambaye kwamba anachukua nafasi yake Mohamed mm -hmm. Salah ambaye kwamba ni nyota sasa hivi, ambaye kwamba anatamba na kutesa katika taifa la la Misri, ambao anawajibikia klabu ya Brazil Liverpool, kuna wakati ambapo kwamba atastaafu. Kuna mchezaji wa Misri pesa ambaye yuko kwenye academy, lakini huyo mchezaji atajikuzwa namna gani? ule uwanja ambao kwamba natumika katika kujikuza huko katika viwango gani? Hili ndio swali ambao kwamba taifa andalizi inafaa kujiuliza, na watumie vizuri matumizi ya fedha zao katika kuwekeza kwenye viwanja, ubora wa viwanja kwa faida no. ya talanta ambayo kwamba zinachipukia. Mwamburi, kuna wasikilizaji wengi wako hapo Kenya wana- wanauliza kwa sababu wanajua we umetokea unazungumza nasi kutoka hapo Nairobi. E, labda baadaye ya kidogo kwa sababu nasikia kuna wasikilizaji walio kwenye laini ya simu, kunao wanauliza mbona Kenya haipo. Labda utatupa historia fupi e, eh, kuhusu hasa eh, kipindi hiki kuelekea eh, kwa AFCON eh, mwaka elfu mbili ishirini na tatu, mbona Kenya haipo na pia na Uganda na nchi nyingine. Lakini kabla ya hapo, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja eh, kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunataka sana kukushirikisha wewe sasa, kwenye laini ya simu tuna mmoja wa wasikilizaji eh, karibu msikilizaji, jina lako, pahali ulipo, alafu toa maoni yako e, na Nashon, jafi, na jibbala, mjoli, kidogo hapo wameingiliana tu, tuende mmoja mmoja. Sijui nani atazungumza kwanza. Nasikia mko wawili, namsikia Ayola, namsikia Jason. nani atakwenda kwanza? Endelea. Naitwa Nashon Jackson na kutoka kwa ngoje Jimbo la Migori nchini Kenya, na mimi ni mpenzi wa soka, natoa shabiki na nowa kuvioe kwa kuleta lio inayoangazia maswala ya mchezo ya wa Afcon utakao garagaza nchini Ivory Coast. Sasa kwenye mtanange mta wa Afcon mara nyingi, ni mimi ni sabi kwa timu ya Cameroon na nina matumaini makubwa kuwa timu hiyo itatifua kivumbi na kuirambisha sakafu timu yoyote ya itakayokutana nayo kwenye fainali. Sasa umuhimu wa mtanange kama huo ni kuwa unafanya watu wengi, haswa vijana, kutingwa huku wakitazama kinyang'anyiro hicho kwenye runinga na hata kusikiliza moja kwa moja kwenye redio mbalimbali. Hivyo basi itawazuia kwa maovu mbalimbali kama kujiingiza katika matumizi ya dawa za kulevya mapenzi ya kiholela holela na maau mengine yanayohatarisha maisha yao. Sasa kwa maoni yangu, natakia timu zote laheri, haswa na Kamerun. Pia mashabiki wawe na adabu wakiwa kwenye uwanja, kwa sababu adabu ndio silaha hadidi ya kuushinda ulimwengu. Bila shaka mimi ni nikisema uan shukran sana, shukran sana msikilizaji, kwa mchango wako huo. Msikilizaji, kama ndio unajiunga nasi na sasa hivi, tunazungumza kuhusu michuano ya thelathini na nne ya mashindano makubwa kabisa barani Afrika ambayo inaanza nchini Ivory Coast eh, kuanzia hapo kesho tarehe kumi na tatu Januari na itaendelea mpaka Februari kumi na moja eh, mwaka huu. Tuende kwake Ayola, mmoja wa wasikilizaji. Dakika moja, tuelea. Tueleze uko wapi, alafu toa wa mchango wako. Eh, pia saka ni ayora kutoka Kenya eh, mwenye ni sabiki mkubwa wa timu ya Ghana, lakini huu anashangilia hii timu ya Ghana singo upande, kwa sababu huu anajiuliza maswali mengi na alamuno, hasa nataka huyu mwambuli, pengine ndi ataweza kujibu vizuri, kwa sababu anaelewa juu ya michezo katika nchi yetu ya Kenya. Nauliza, ni siku gani nitaona na mimi timu yangu ya Rambe Stars ikiwa katika AFCON ni wakati gani nitaona ikiwa hata hizi timu kubwa kubwa za kimataifa, yaani ulimwengu mzima? Nikitazama viwanja vyetu viko hali duni kabisa, nikiangalia ile hali ya kutaka kupatia wachezaji masilahi, yaani kuwapenda kutoka chini, wanapopenda hii mambo ya soka, sichawahi kuona ule upendo katika nchi yetu ya Kenya. Nikiona kuna wachezaji wenye kuitachika kutachika, au hawawezi kuhifadhiwa na ku na, na kupelekwa katika ila hali ya kuweza kuonekana kweli, huyu mtu anachesea nchi yake ya Kenya. Ni siku gani sabitu wa Kenya naye atakuwa anafurahia nchi yake ya Kenya katika eh, mambo ya kambumbu? Nafikiri Jofri Mwamburi anachua haya maneno vizuri, na- naomba kupitia <laughs> kwa hiki kipindi <laughs> leo nchi yetu ya Kenya iweze kutusaidia tuweze kufurahia kwa pamoja. Ni Josephat Ayora kutoka Taribo Kenya, ana anaimani sana Mwamburi Utaweza kumjibu. Nilikuwa nimedokeza kidogo, kwa sababu nimeona maswali mengi tu, kwa nini Harambee Stars ya Kenya haipo na pia tutazungumza kuhusu nchi zingine, lakini kwa sababu ya muda, naona Kamau, ndio tunaenda karibu sana kuingia katika sehemu ya pili, eh, hatutapata muda wa kutosha eh, kwako uh, Mwamburi, kujibu swali hilo eh, lakini kifupi tu ni kwamba michuano hii ya thelathini na nne ya mashindano makubwa kabisa barani Afrika inaanza Ivory Coast kuanzia hapo kesho na ni katika maeneo ama katika miji ya, ya Musukru vilevile vile Buake na Sani Pedro pamoja na Korogo. Na ni mchezo wa ufunguzi ambao utafanyika hapo kesho kati ya Ivory Coast wenyeji na vilevile Guini Bisau katika siku hapo kesho Jumamosi, kama nilivyoeleza, katika uwanja wa Olimpiki wa Alasan Watara ambao umepewa jina hilo E, ilikiwa ni jina la rais wa nchi hiyo katika mji wa mbimpe e, pale Abijo katika historia ya mashindano hayo Uh, watu sita, ama uh, nchi sita zimetoa kombe hilo mpaka, um, sasa moja kwa moja, lakini naona muda ndio huo, tutakueleza mengi zaidi wakati tukiingia katika sehemu ya pili. Wale ambao umejiunga nasi kwa njia ya redio na lazima mtuache tunawaaga, tunashukuru kwa kuendelea kusikiliza. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika huko, nami BMJ mridhi na, na Harrison Kamau, tukutane katika sehemu ya pili ya matangazo haya hasa akopitia mtandao mtandao www.voswahili.com. Unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo leo tuna wageni wetu. Tunaye George Njogopa akiwa kule Tanzania, tunaye Jeffrey Mwamburi kutoka Radio Citizen nchini Kenya, tunaye Bwana Saleh Jembe kutoka kule Global Publishers pia nchini Tanzania na wageni, na wasikilizaji wetu ambao pia wameendelea kushiriki. Uh, zaidi tu kabla ya kuingia kuangalia labda timu udhaifu, matarajio na hali itakavyokuwa. Uh, kuna swali ambalo liliulizwa na msikilizaji um, wetu nafikiri ni, ni Ayola tulipokuwa uh, tunamalizia sehemu ya kwanza. Nani kwanza na nilielekezwa wasijui Mwamburi alisema kwanza, yeye mwenyewe alimtaja na akasema wewe Mwamburi, <laughs> kila jawabu lazima utakuwa nalo. Akauliza, mbona harambee stars hawapo? Mweleze tu kwa kifupi, najua anasikiliza, alafu tutaendelea. Naam, nashukuru sana, uh, sana kwa fursa hii. Kwa kweli ni masikitiko makubwa sana kuona kwamba kwamba Harambee Stars uh, nchini Kenya haishiriki katika uh, makala ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Nafikiri sababu kuu ni kibano, kwa maana ya ban uh, ambayo kwamba kwa kweli iliweza kushushwa na uh, Shirikisho la Mpira wa Miguu Uh, bila shaka ikiwa ni barani Afrika kwa maana ya vile vile na FIFA uh, mnamo Februari nilikumbuka vizuri tarehe ishirini na tano mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Haikuwa Kenya peke yake kwa sababu ah, ilikuwa ni Kenya na Zimbabwe, mataifa mawili ambayo kwamba aliweza kupatiwa kibano na sababu kuu ilikuwa ni mwingiliano uh, wa serikali uh, serikali kuu ya uh, mataifa yote mawili kwa shughuli za michezo ilivyo sheria eh, shirikisho la mpira wa miguu ni kwamba mashirikisho ya mataifa uh, wanachama uh, wa FIFA basi, yanafaa kuweza kuendeleza shughuli zao kwa njia ambayo ni independent, unasema katika lugha ya Kiingereza ama njia ambayo kwamba ni pweke na haifai kuwa interfere ama kuweza kuingiliwa. So, nakumbuka wakati ule, uh, kwa chini utawala wa rais ambaye kwamba aliondoka, mheshimiwa uh, Uhuru Mwigai Kenyatta, alikuwa waziri alikuwa Amina Mohamed wakati ule na Uh, kulikuwa na hali ya niseme kwamba kidogo tu tofauti baina ya wizara ya michezo ambao ulikuwa kiongozwa na waziri Amina Mohamed wakati ule, na vile vile pia rais wakati huo alikuwa ni niki mwengi wamegomba na hukumu kwa sasa hivi ushirikishwa na mpira wa mguu nchini Kenya, na kukawa na mvutano kidogo, ambapo kwamba ilitajwa kwamba labda huenda kukawa na uh, maswala ya kisiasa ambapo kwamba ilikuwa ndani ya ilikuwa inadaiwa ama inakisiwa ya ule mvutano. Na katika ile hali ikawa ni kwamba basi ikaundwa kamati ambayo ilikuwa ni caretaker committee ama kamati ya ya muda ambao ilikuwa inafaa kusimamia mpira wa mguu nchini Kenya, kwa maana ya kwamba rais amekuwa anatawala sasa hivi, Nick Mwendwa ambaye nafikiri alirejea baada ya baada ya kuwa, kuwa, kuwa nje kwa muda wa mwaka mmoja hivi. Uh, baada ya babu namuambabe uh, uh, na waziri michezo saa hizi kuweza kuichukua tamu tanu, basi ilikuwa ina dai ya kwamba alihusika katika ubadhirifu wa hela maswala kama hayo, na basi katika ile hali zikaundwa kiateka kommitee. Basi ndio hivyo, uh, kibano zikashushwa baada kibano ku a I mean uh, kiateka ikaundwa kiapeka kommitee. uh, lakini ukiangalia sheria zatifaz nasema kwamba kunafaa uh, katika utaratibu kama ule kuna normalisation kamitee ambayo um, kwamba huwa ina uh, bila uh, shaka mwakilishi wa FIFA ile normalization committee, ikifikia hatua kwa kwamba hamwelewani katika kutatua shughuli zenu za wa michezo za mataifa, basi uh, kikiateka bali normalization committee ambayo kwamba huwa inafanyiungo ambayo ina mwakilishi amba uh, kutoka kutoka uh, FIFA na kutoka CAF basi kilo likufanyika nchini Kenya, kile kitu kwamba kilifanyika nchini Kenya kwamba kuliunga akiateka committee na jopo likatajwa ikachapishwa katika gazeti rasmi la serikali ya kwamba hawa wadau ndio kwamba watakuwa wanaunda kiateka komiti. Basi huo mchakato mzima ulitrija uli uli wanavyosema Waingereza wa hatua uh, ya kushushwa ban no. Wakati ban ilikuwa inashushwa mashinani ya kufuzwa alikuwa amesika mm -hmm. Na ndio maana nikijibwa yora shabiki wetu ilisababisha Kenya saa hivi iwe katika mashindano haya. Asante safi sana. Basi sasa tuendelee na hali itakavyokuwa kule ivory coast, ule matarajio na maoni tu. Georgi jogopa, hapa kuna timu ya kuangalia bingwa watetezi Senegal, ambayo ina wachezaji hatari kwelikweli kweli, na ikizingatiwa kwamba wana uzoefu wa kushinda kwenye Afcon, hii ikiwa ni mara ya tatu ambapo na atumai, wanatarajia kushinda. Kwa kweli kila timu inatarajia kushinda, lakini katika muktadha huo, kumbuka Cameron naye imeonyeshana bidii yake wakati wa kombe la dunia kule Katari. Sasa mara nyingi nini, wewe unachofikiria tu kwa maoni yako kama um shabiki na pia mtaalam wa kutazama maswala ya michezo, udhaifu wa Senegal unaweza ukaingilia wapi? Kwa sababu wakati mwingi timu hizi ambazo ni bingwa watetezi huenda labda zinakuwa na uzoefu mkubwa na kufikiria kwamba wako juu sana, labda wanakuwa wanalegeza. Wewe unaweza ukasema nini ukiangalia tu? Nataka kwanza useme kuhusu Cameroon na Senegal hapa, kwa maoni yako tu, najua mambo hayajaanza, eun kukumbusha mambo mengi timu kutoka kwa ukanda huu wa Afrika Magharibi zinapochomozwa katika michuano hii mikubwa bara la Afrika, na mara nyingi zinakwenda mbali. Umeitaja Kamerun ambayo baada ya kuvuma kwa miaka mingi ikapotea katikati na ikatoa nafasi kwa timu kama Senegal kuvuma sana katika ndanda la Afrika. Mara hii Cameroon imekuja na wachezaji wenye ushawishi wanaokuta sukuma kabumbu katika nchi nyingi za Ulaya, na hivyo uwezekano wacheza karata ya kandanda wanaibashiri safari hii huenda tukashuhudia kile kilichoshuhudiwa katika fainali zilizopita wakati Uh, Senegal ilipowashikisha adabu mafarao wa Misri kwa kuotoroka na kombe. Pengine Kamerun ikawa ni miongoni mwa timu ambazo zinapewa nafasi kubwa kutokanana kikosi chake kilivyochanganywa na kuanzia nafasi na na ya ushambuliaji mpaka viungo wake ni wajanja janja sana na sio Kamerun pekee, lakini pia Moroko ambayo ilionyesha uhai mkubwa wakati wa fainali zilizopita za kombe la dunia Uh, bado ina nafasi ambayo hawajasahau namna alivyopigana kukufa na kupona mpaka ikafika hatua kubwa ile. Hizo mara zote wanapoikizama michuano hii itapoelekea kuanza hapo kesho timu mm -hmm. ambazo zinaonekana zitaendeleza wimbi la usumbufu katika dimba ni miongoni mwa timu kama Cameroon, Senegal, Morocco na hata Misri kwa sababu rekodi na wabeba kutokana na namna ambavyo ilivyochukua kombe hili mara nyingi zaidi tofauti na nchi nyingine zilizocai kushiriki katika michuano hii mikubwa hapa Afrika. Asante uh, sana uh, George uh, Njogopa, nikirejea ni kwako sasa uh, Saleh jembe wewe kama tulivyosema huko hapo Misri, ametaja Misri katika uh, mazungumzo yake George Jogopa, lakini pia unajua eh, nimeona we, wengi wakibashiri kwamba uh, wanaipigia ama wakibashiri kwamba Senegal huenda ama ndio itahifadhi taji lake ambalo walipata kwa mara ya kwanza eh, huko Kamerun. Lakini wakati huo huo, uh, wachezaji tajika kama vile Sadio Mane na Kalidu Kolibali, pamoja na Edward Mendy, unajua kwamba wamehamia katika ligi kuu ya Saudia, na kuna vipaji vingine, kuna wachezaji kadhaa, nataka uzungumzie masta ambao, eh, wanatarajiwa kuwa wakipewa, eh, wakipe, waki kipau mbele au wakifanya mambo makubwa eh, huko Ivory Coast. Ni kina nani na ni kwa nini eh, hali iliyokuwa sasa hivi inaonekana ilikuja kuwa na mvuto mkubwa ukilinganisha na mingine hivi, kwa sababu eh, kwenye kombe la dunia kumekuwa kuna mabadiliko makubwa sana kwa kwa eh, ambao naona wana wachezaji eh, wake eh, na, nafikiri tunapata matatizo ya mitambo hapo kidogo mawasiliano yanaleta mushkili hapo eh, lakini tutarudi kwako kwa sababu eh, tunajaribu kukupata okay, kwa njia ya WhatsApp kwa sababu pia mawasiliano hapo Misri mara nyingi huwa eh, yanatatizika kwa sababu moja au nyingine. Eh, ila nafikiri, uh, uh, Harrison, nafikiri, uh, uh, uh, Harrison, nafikiri turudi tu kwa kwa Mwamburi sijui unaona no. Ulikuwa na maswali naam? Naam, uh, Mwamburi no. Tunapoendelea tukiangalia bado hali ya michezo hii na michuano hii uh, kuna timu ambayo ningependa tuangalie, Moroko. Moroko hawana bahati ifikapo ni AFCON, licha ya kwamba wanashamiri sana kwenye michuano mingine, na wamekaa kweli miaka mingi. Mara ya mwisho waliposhinda ilikuwa ni elfu moja tisamia sabini na sita na kuna matarajio makubwa kwamba labda huenda wakati huu wakajipatia tu ya, ya, lakini nini tu kwa ujumla kinatokea kwenye mataifa ya Kiafrika au timu zinapochezea nyumbani? Kwa mfano wanatoa wachezaji wengi sana wa kimataifa, lakini ifikapo kwamba sasa wanatengeneza timu moja ya nchi yao inakuwa ni vigumu, ni tatizo, la, tatizo ambalo linatokea kati ya wa wachezaji ambao wanafahamika sana nje kule, linatokea inakuwa kwamba timu yenyewe inashindwa kufanya a, kadri ya matarajio ya mashabiki pindi wanapokutana wote pamoja. Unafikiria a, udhaifu huu nao unatoka wapi? Shukran sana. Nafikiri Moroko, sasa hivi, ukiangalia katika takwimu za FIFA za wanasema Ingereza ama za hivi punde majuzi tu, ni kwamba ndio timu ambayo imeorodheshwa ambayo inashikilia nafasi ya kwanza kabisa katika chati hizo nimeweza kutaja, na lakini kunaitwa pressure, labda kalia Kiswahili niseme shinikizo. Nitatoa mfano mzuri Uh, wa Manchester City katika ligi kuu taifa Uingereza. Kwa Manchester City ile, kwamaanaache wanasema mataji matatu, lakini angalia sasa hivi katika yale uh, uh, mataji a waliweza kushinda, kidogo wanang'ang'ana, wanasuasua, wanaweseka, ina maana ya kwamba kuna presha kubwa kwamba mtu amefanya bora zaidi. Kwa hiyo Moroko ndio katika ilifika ambayo kwamba ni ya uh, mwondowano katika kwamba ni karibu kuusia fainali Nakumbuka Regar Gui e, wakati huo, endapo kama nimemtaja vizuri, bila shaka ilikuwa ni kocha wa timu ile. Na ukiangalia utapata kuona ya kwamba kipa wao yule ni kipa ambaye kwamba alibuka kipa bora, bila shaka kama sijakosea, nafikiri katika ligi kuu nchini Hispania. Kwa hiyo hii nakuambia kwamba ni taifa ambalo kwamba linapakana na Hispania. Ukiangalia nafkiri bahari ya Shamu ndio amba kwamba ina kama labda kumbukumbu zangu zinamfaa vizuri, ndio kwamba inatawanisha tu. Kwa hiyo nafkiri kivyangu, nawaheshimu sana Moroko. Moroko wakati ule wakina Chipo, tumefuatilia historia, ni timu ambayo kwamba inacheza mchezo mzuri. Kumuuliza swali kwamba kwa nini timu za Afrika zifanyi vizuri, nafkiri cha kikubwa zaidi nafikiri ni bahati kwa sababu kama Moroko imefika katika hatua hili na inatokea katika taifa ambalo kwamba ama imetokea katika bara ambalo kwamba na, na, na, na, na, na Afrika, basi ina maana ya kwamba labda Mauritius wanaweza kufika katika hatua hili wakifanya bidii, ama Tanzania pia inaweza kufika katika ile kufanya bidii. Lakini tuangalie viwango, ukiangalia viwango vya bara Uropa, viwango vya bara Asia, viwango vya bara ya Marekani kusini ni viwango tofauti sana na bara la Afrika, na nitakupatia mfano wa nchini Kenya. Ndipo sasa hivi ukiangalia uh, ni kwamba sasa hivi tumepatiwa haki za kuandaa uh, Afrika Mashariki kwa uhusiano na mataifa ya Tanzania na Uganda uh, na Kenya. Tunaandaa mashindano haya bara Afrika mwaka elfu mbili ishirini na saba, lakini kwa hivi navyozungumza ni kwamba uwanja mmoja umefungwa ili ukarabatiwa, wa Kasarani ambao ni uwanja mkuu. Ukiangalia uwanja wa Nyayo bado haujafungwa kwa sababu ligi ya Kenya bado inaendelea. Hawa wachezaji wanajiuliza kwamba wanatumia viwanja gani kuweza kucheza sasa. Ndio maana kuta pale hapa, serikali yenyewe ina kaidi, inaangalia, inasema kwamba tumefunga hizi nyanja mbili, ambazo ndio kuu, kwa sababu katika ligi ya Kenya, ndio maana tupoto kwa kwamba tunazungumzia tuko na tuo kubwa zaidi, na tuo kama hizo zinaanza polepole kuanzia academia kuja katika viwanja. Ndio napata kuona kwamba huyo mchezaji, alafu na exposure pia. Ukiangalia wale wachezaji wengi wanacheza katika ligi ambazo kwamba ukiangalia uh, na kama nili cross krosi inatoka kwa mchezaji akaa labda nacheza hadi katika taifa moja, lakini angalia katika mtazamo wa mchezaji labda, anacheza hususan ligi za ndani, utapata kidogo ule ujuzi wa bara Uropa ni nimesema kwamba kuna kuna kuna nguru sana kwamba wametishindia na wa wa miongo mingi miongo mingi, nitaja kwa, nafikiri ni mambo mengi hapa kwamba huwa ukiaunganisha kitu kunaleta yanaleta yanaleta tofauti, lakini Moroko kuna kitu kwamba ni kimo ambao kwamba kwa kweli ni nzuri. Napenda uhusiano wao hii kwa wamecheza kwa pamoja kwa muda mrefu. Bila shaka Moroko inafahamika ama imekuja kupata umaarufu mkubwa kwa sababu ya nafasi yake iliyokuwa nayo katika kombe la dunia itakum kwa mwaka jana walifika kwenye robo fainali e, lakini, lakini, uh, kabla tujaenda kwenye Facebook naona kama una pekua, pekua unaona ni wengi sana wanazungumzia mechi mm -hmm. hizi zitakazoanza kesho. Nilikuwa nimemuuliza swali eh, huyu mwandishi wa habari eh, kutoka kule Global Publishers ambaye anajiunga nasi kwa njia ya Skype kutoka kule Misri eh, eh, Saleh Jembe eh, twende, ulikuwa unazungumzia Uh, wachezaji mahiri ambao majina yao tutakuwa tukiyasikia sana eh, ni kina nani hawa kwa kifupi? Kwa Moroko ukianza, kuna watu wengi, tuna mtu kama Ziyech ambaye, uh, uh, unaona sasa hivi kidogo kama kiwango kimeshuka, lakini katika mechi zake ambazo amecheza dhidi akiwa na timu ya, ya Moroko amefanya vizuri sana, lakini kuna watu kama Hakimi na wengine, lakini gumzo zaidi mi naliona liko kwa hawa ambao wamekuwa matopskora kwenye hatua ya kufuzu kucheza AFCON ukianza na Victor Osimhen ambaye amefunga mabao kumi na ndio alikuwa akishika nambari moja. Na huyu ndio amekuwa mchezaji bora wa Afrika na ndio maana hata alivyofika Ivory Coast wakasema kwamba king wa Afrika ameshuka Ivory Coast, na ndio tumaini kubwa la Nigeria kurudi kwenye ule ufalme wao wa siku nyingi lakini wachezaji wanne walifungana katika ile e, e, kikosi cha wafungaji bora na wote wakawa wanatoka nchi tofauti. Ukianza e, na mtu anaitwa Yosef Maskin ambaye e, alikuwa upande wa Tunisia, Patson Daka wa Zambia pamoja na Luis Mofuto wa Central Republic, lakini hawa hawakufanikiwa kufuzu wakawa wamefungana na bwana harusi Sadio Mane. Hii ni sehemu ya kuonyesha kwamba swali, unajua kwamba nani atakuwa mfungaji bora, nani atainua e, timu yake. Lakini gumzo kubwa zaidi mimi naoliona mm -hmm. ni ushindani kwenye hizi sehemu mbili, unaona e, kaskazini, kwa sababu bingwa ni lazima atatoka kaskazini au magharibi, na mara zote ndio imekuwa ni hivyo kwenye hii michuano. Moroko wako na Algeria wako na uh, Uh, pamoja na Misri, lakini upande wa timu ambayo inaonekana imetoka kaskazini haina nguvu ni Mauritania, lakini wanasema ndio sehemu ya timu ambazo zitakuja kuwa na surprise katika hii michuano kwa namna jinsi wanavyoonekana wanacheza mm -hmm. na mwendo wao kwenye qualification jinsi ulivyokuwa, lakini unasema kwenye Afrika Magharibi ambako Senegal sasa ndo wameonekana kuwa kiboko wa timu za kaskazini. Kuna Nigeria ambayo na wao wanataka kurudi tena kuja kusimama kufanya vizuri mm, lakini pia kuna Cameroon pamoja na wenyeji ya Ivory Coast. Na ukiangalia kwenye kura, kwenye zile prediction za kuangalia kwamba nani anaweza kuwa bingwa unaona Ivory Coast imepanda haraka sana mpaka kufika kwenye nafasi ya pili baada ya Senegal, Moroko anapewa nafasi ya tatu na nafasi ya nne ni Algeria, nafasi ya tano ni Misri, nafasi ya sita ni Nigeria, halafu inafuatiwa na Cameroon. Sasa utaona hata hili kombe lenyewe ushindani mkubwa ni kwa timu za kaskazini na timu za magharibi. Kwa timu zetu sisi za Afrika Mashariki mm. au kusini mwa Afrika inaonekana bado hakuna mwenye nafasi ya kufanya hivi ukiachana na South Africa ambayo inaonekana alichukua, lakini kipindi hiki nguvu inaonekana kama imekosekana. Kwa hiyo hata umewasikia mashabiki kutoka Kenya, utasikia anasema mimi ni shabiki wa timu ya Kameruni, mimi ni shabiki wa timu ya Senegal limesikitika. Uh, sijasikia hata mkenya mmoja amesema ni shabiki wa timu ya Tanzania ambaye ni jirani zake, lakini namwelewa kwa sababu Tanzania si timu inayopewa nafasi kuchukua kombe. Kwa hiyo michuano hii utaona tutakapoingia kwenye hatua ya kumi na sita bora no. asilimia kubwa ya timu zitakazobaki zitakuwa ni toka kaskazini na zile za magharibi, lakini surprise team mara nyingi huwa inatokea. Sasa hatujui itakuwa ni Congo, itakuwa ni Zambia au ni Maritania, ni swala la kusubiri. Safi kabisa, eh, kabisa sale jembe. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukizungumza kuhusu AFCON. Kwanza nijisahihishe kidogo saa. Harrison, nilikuwa mm -hmm. Nimesema Moroko kwamba walifika uh, kwa kuota fainali katika kombe la dunia, ukweli ni kwamba walifika katika nusu fainali uh, katika nchini kule kata mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Vizuri, nisahihishe hapo nisije nikapigwa mawe na mashabiki e, kabla hatujaangalia yale yanaendelea kwenye mitandao ya kijamii e, tukiongozwa na mwenzangu Harison Kamau, kwanza tumkaribisha msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jina lako na pahali ulipo, twende kazi. Tuende asante, asante. Mimi kwa majina Naitwa Sali Sali, au maarufu waziri wa shida mpango ya ghafla, ila huko kwenu huwa mnaniita minister of problem and emergency projects eh. Ni, nadhani kwamba, nadhani kwamba hii michuano tusije tukachukua sura, tusije tukachukua sura ya mazoea kwa kuangalia kwamba timu ambazo zinajii na toka zamani kwamba ni wazoefu katika michuano hii au katika mashindano haya, naweza nikasema kwamba lazima kutakuwepo na badiliko. Kwa sababu gani? Tunapoyaangalia mataifa ya magharibi yana tuseme kwamba yana yana soka zuri, ambapo tunajifunza kupitia wao, lakini tumbetu, na na sasa tunapokuja kuangalia timu zetu, na zenyewe zinakuja kasi, ina maana sasa unachukua sasa rekodi nzima kwa kuangalia kwamba uwezekano wa kuleta mabadiliko katika timu ambazo ndio zinashiriki zina sasa hivi ni mkubwa sana, ila sasa hapo, kinachotakiwa sawa ni kusubiria matokeo kwa sababu kama, kama timu zitaanza kutimua vumbi, ni kusubiria matokeo sasa. Tuone labda tarajio ambayo tunaliona kwamba linaweza ikawa li, li, lika, lika, lika, limezoeleka, inaenda likapindua likaonekana lika lika tarajio jingine. Mimi hayo hayo mazoea sina kaza, naomba niseme tu ni kiri wazi yeah. Timu zinaingia, kila timu imejiandaa kushiriki hayo mashindano. Mm -hmm. Asanti sana, Salibunzari kwamchango wako huo pia, nakubaliana nawe mm, labda tusiangalie tu hapo pa waziri wa matatizo na shida sijui nini. <laughs> Leo hakuwa na kazi kwenye nini show ya leo. Sawa. <laughs> Sawa, so, so. Basi tuangalie uh, hali ilivyo kwenye mtandao au kurasa wetu wa Facebook kwanza. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tukiendelea na live talk. Naona mkurasa wetu wa Facebook kweli umetanda na umeshamiri uh, ujumbe unaingia kweli kweli. Naanza naye Victor na Mujabi, unasema huko DRC, tunasema kwamba uh, una matumaini makubwa na unatarajia kuona hali itakavyokuwa. Livin Kalist, ndege wa kule Kilema, Kilimanjaro, Tanzania, unasema unaipa nafasi timu ya Nigeria. Mwamba Alfani Konsolat, ukiwa kule DRC jimbo la Tanganyika unasema naipa nafasi timu yangu Leopards kushinda mechi hii. Uh, Kibet Sam wa kule wapi DRC pia na Tanzania anawakilisha Afrika Mashariki anasema hongera kwao, kwa upande mwingine ninashabikia Congo DRC hadi fainali. Shabiki shakiki na, Zangibet, kutoka Nairobi, naona mko wengi kweli kweli. Huyu stani labani anasema yuko Morogoro, Tanzania, anasema kiukweli, maandalizi kwa timu yetu ya Tanzania naona ni madogo, sisi tunaenda kushiriki tu na sio kushindana. Bingwa msimu huu atakuwa ni Moroko. Vilevile Bahama bote anasema yuko kule ntobo mietu uh, anasema kila la heri timu yangu ya Taifa Stars, Mungu ibariki Tanzania. kamau naona kuna Francis Mkilima wakiwa Dar es Salaam, anasema maandalizi ni jambo moja na uwezo wa wachezaji wenyewe ni jambo jingine kwa upande wa Tanzania Stars. Naona bado bado sana, lakini tuna matarajio katika siku za mbele. Basi naona muda pia unakimbia, labda niwashukuru kina Kais Musa, Kais Musa, David Sechenga. Kuna Ngasa, kuna kina Mzungu Faki, na Baki Lorere, namuona James na Saul, wengi sana Victor Kingu, Sothem, Shadrak, Daniel, mal miongoni mwa wengine wengi kwa kuendelea kushiriki kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Sijui kama George Njokopa bado yuko kwenye laini? Yuko nasi George, bado unanipata George Njokopa nam, George, George na tunakusikia, kwa mbali karibia microphone, usiogope simu bwana wewe, okay. We, mtangazaji wa siku nyingi eh, Harison ana swali kwako Uh, bwana John Jogopa nataka na, na, na tuingie kwenye timu wenyeji Cote d'Ivoire. Nazungumzia timu ya Elephants ya Ivory Coast ambaye uh, iliwahi kushinda mchuano um, hii hapo 1992 kule na, uh, na na, na, na mbili kule Senegal vilevile mm -hmm. 2015 vile katika nchi ya Equatorial Guinea. Lakini inasemekana wataalamu wakitazama timu hii wanasema haina labda combination inayofaa sana kutegemewa ya wachezaji, lakini timu hii ni wenyeji. Sasa nakuuliza hivi Jogopa Je, unafikiria kwamba kuna uwezekano wa kwamba kwa sababu ni wenyeji na wana mashabiki wao, wakawa hilo tu likawafanya wakapanda kwa haraka na kuwa na matumaini zaidi ya timu nyingine, kama wao wanashuka limbane kesho, wakicheza na Ginebisau ndo wanakata utepe wa michuano hii? mm-hmm. Kuwa na mashabiki wa kandanda ni jambo muhimu sana katika medani za soka, lakini kuwa na timu ambayo ime tawala imekamilika katika idara zote, kwanza mwanzo mpaka mwisho. Na jambo lingine, haya yote yanaweza kutoa uhakikisho wa namna timu inavyoelekea katika michuano. Kwa kuitizama kwa haraka, licha kwamba ni mwenyeji wa michuano hii, lakini inawekwa katika daraja la katikati sana, kwa sababu wachezaji wake nyota ni wale wa kawaida tangu waondoke kina Didier Drogba, baadaye kikaja kizazi cha katikati itafungua kidogo, lakini baada ya hapo sio ile ile kwa kizungumzo wa kipindi kile, kwa kizungumzo kile, hata kabla siasa haijawambaya sana. Kwa hivyo huenda ikapata anasa kama alivyokuwa kwa Kamerun, ni wakati wa fainali zilizopita, lakini iliishia Tusame kwa kwa kusikiliza. Giorgio Gopa, shukrani sana. Naona muda unatupa kisogo kabisa. Ka um, uh, tumebakisha dakika kama tatu tu hapa studio eh, katika live talk, na nilikuwa na mengi ambayo nilikuwa nimejiandaa kueleza uh, uh, wasikilizaji lakini ndio niwape dakika moja moja eh, wale washiriki wetu ambao tuko nao kwa leo eh, hasa Giorgio Gopa eh, kwa sababu umezungumza, tuwape nafasi Geoffrey Mwamburi labda dakika moja na Salehe Jembe dakika moja moja kwa lakini kabla ya hapo ni waeleze tu wale wanaojiunga nasi, e, sasa hivi tunazungumza kuhusu uh, kuhusu uh, tunazungumza kuhusu tunazungumza AFCON michuano ya ya kombe la Afrika ya miguu uh, mpira wa miguu uwanja mpya wa Alisan Watara, ambao ulijengwa hivi karibuni, ambao una uwezo wa kuchukua takriban watu elfu sitini kwa wakati mmoja, utakuwa mwenyeji wa mechi ya ufunguzi hapo kesho ya ya, ya, katika fainali ya kombe la mataifa mwaka elfu mbili ishirini, eh, ma, mataifa ya Afrika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Nitaka niwape kidogo kwa haraka haraka, ratiba ya hapo kesho itakuwa ni Ivory Coast na Guinea Bissau. E, katika uwanja huo, na vilevile Jumapili e, kundi A, watakuwepo Nigeria na Equatorio Guine katika uwanja huo huo e, hapo a, siku ya Jumapili. Na kundi ba, kundi ba Misri na Msumbiji watakuwa katika uwanja wa Felix Houphouet-Boigny, e, huko Abidjan. A, basi a, dakika mmoja tu peke yake a, kwa kufungafunga tuanze na wewe E, eh, nafikiri ni sale jembe tu umesalia Global Publishers. E, eh, tupe kauli zako za mwisho mwisho labda matarajio. uh, kwanza, kwa kukuongezea huo uwanja unajulikana kama Felix Ifwe Bonyi. uh, ni rais wa zamani huyo wa Evercoast, ambao uwanja ulikarabatiwa na sasa ni moja ya viwanja bora kabisa vya Afrika. Lakini eh, Afcon ni hii, nitasema tu kwa ufupi, inakwenda kuwa Afcon ambayo itakuwa ina surprise nyingi sana, na hii itatokana na Afrika kuwa na mabadiliko makubwa sana katika soka lake hakuna timu ndogo sana, na ndio maana hata ukiangalia katika mechi za kuwania kufuzu kucheza Afcon, hakukuwa kuna ushindi mwingi mkubwa wa mabao matano sita kama ilivyokuwa zamani, kwa hiyo hata sasa hivi ushindi utakuwa ni mgumu na timu ambazo hazitatarajiwa zitaweza kuchomoza, lakini vigogo bado watakuwa na nafasi. Lakini swali langu limekuwa ni je, Nigeria wataweza kusimama na kurudi tena? uh, Ivory Coast wataweza kusimama na kurudi tena ni swala la kusubiri na ninaamini itakuwa ni michuano yenye mvuto mkubwa sana. Asante sana. Shukran sana msikilizaji, naona ndio muda tuliokuwa nao. Sijui kama Harison ulikuwa na kitu cha kuongeza kabla hatujafunga matangazo haya. Najua wewe pia e, ni shabiki mkubwa wa timu za Afrika. Nakuona mara nyingi e, saa zingine sikupati katika e, vikao vya huku e, kwa watu, wakati mm -hmm. unatazama mipira hasa e, kukiwa na hili tukio ambalo linaelezwa kwamba moja ya matukio makubwa zaidi kimichezo barani Afrika. Uh, kwa kweli nataka ni kuwe na mtazamo tofauti kidogo. Uh, taifa hili la Ivory Coast limezungukwa na mataifa ambayo yameshuhudia mapinduzi ya kijeshi katika siku za karibuni yakiwemo mataifa kama vile Burkina Faso. Sasa matarajio yetu ni kwamba kutakuwa na matumaini labda ya amani na uwiano wakati michuano hii ikiunganisha mataifa ya kiafrika hata ya yenye misukosuko ya kisiasa. E, kwa hivyo michezo inacheza nafasi kubwa zaidi. Na asante sana Harrison kwa kuleta e, e, mada hiyo katika mazungumzo haya kwamba michezo ina nafasi kubwa sana katika kuleta amani e, mara nyingi husaidia sana. Basi, ndio muda tuliokuwa nao wa Live Talk hapa studio nambari 15 msimamizi wa matangazo amekuwa ni Abdu Shakur Abud, na sisi hapa studio BMJ Muridhi na mwenzangu Harrison Kamau, upande wa pili Aida Isa. Kwa pamoja tunawatakia wote watakaoendelea na katika michuano hiyo kila laheri kutoka hapa Washington. Kuweni na usiku au siku njema popote pale mlipo. Kwa heri.