Ya, ya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Fatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Chama tawala huko Taiwan cha Democratic Progressive kimepata ushindi usiotarajiwa wa urais wa awamu ya tatu mfululizo leo Jumamosi, huku mgombea wa chama hicho, makamu rais wa sasa, Lai Ching-te akishinda kwa asilimia 40 ya kura zilizopigwa kiongozi huyo ameshinda huyu in mgombea urais wa chama cha upinzani cha komutanga au KMT chenye uhusiano mzuri na China na mkuu wa zamani wa polisi, pamoja na Kowenje mgombea urais wa Taiwan People's Party ambaye alijaribu kukiwakilisha chama chake kama mbadala wa vyama viwili vikuu. Katika hotuba yake ya ushindi, Lai amesema ushindi wake wa Jumamosi ni ushindi wa demokrasia ya jumuiya ya kimataifa tunaiambia jumuiya ya kimataifa kwamba kati ya demokrasia na ubabe tutasimama upande wa demokrasia, alikiambia chumba ambacho kilikuwa na zaidi ya waandishi wa habari wa mia moja wa ndani na nje ya nchi. Vikosi vya Israel vimeshambulia Gaza Ijumaa usiku kucha hadi Jumamosi asubuhi wakati vita dhidi ya wanamgambo wa Hamas vikikaribia siku mia moja. Shirika la habari la AFP limewanukuu baadhi ya mashuhuda wakisema kwamba makombora ya Israeli Ijumaa yalipiga kati ya miji ya kusini mwa Gaza ya Khan Younis na Rafa. Kampuni kuu inayosambaza huduma za internet huko Gaza imesema kwamba mawasiliano yote ya yalikatwa ya Ijumaa, ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya Israeli. Jeshi la Israeli limesema kwamba vikosi vyake vimewaua wanamgambo watatu walioshambulia makazi ya walowezi ya kiyahudi huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kimabavu. Taarifa ya jeshi imesema kwamba wanamgambo waliingia kwenye makazi ya walowezi ya Adora, takriban kilomita 20, magharibi mwa mji wa Hebron. Jeshi limesema wanajeshi wake walishambuliwa walipofanya msako katika eneo hilo. Andrea D. Domenico, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadam katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kimabavu amesema Ijumaa kwamba Israeli imekuwa na utaratibu maalum wa kutuzia wa kutosaidia au kuzuia kusaidia hospitali, jambo ambalo linafikia kiwango cha unyama ambacho kwangu mimi hata siwezi kukifikiria, amesema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa Ukraini wamesema kwamba Rasia imerusha darzeni ya makombora usiku kucha kufikia asubuhi ya leo. Shirika la habari la Reuters limewakariri maafisa wa Ukraine wakisema kwamba mfumo wa anga ulitungua makombora katika mikoa mitano kote nchini Ukraine. Hakuna maelezo yaliyotolewa kuhusiana na malengo ambayo yalipigwa, wala hakuna ripoti zote za haraka za vifo. Shirika la habari la AFP limewakariri maafisa wa jeshi la anga wakisema kuwa shambulizi la Rusia limetua aina mbalimbali mbali ya mbali ya silaha zikiwemo makombora ya masafa marefu, balistiki na ndege zilizokuwa na rubani Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski, katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa Ijumaa, amesema kwamba Januari 12 ni siku ambayo tayari imeingia kwenye historia ya taifa lake kwa kuwa Ukraine tayari imefikia makubaliano ya usalama na Uingereza ambayo amekuwa akifanyiwa kazi kwa muda mrefu. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak alitembelea Kivi Jumaa ili kuzindua ufadhili mpya wa kijeshi wa karibu dola bilioni 3.2 kwa Ukraine, ikiwa ni msaada mkubwa sana kwa taifa hilo tangu Rusia ivamie Ukraine. Sunak so, alisema kwamba anatumia ujumbe kwa Ukraine kwa niaba ya taifa lake pamoja na washirika wa Ukraine kote duniani kwamba kamwe hawataiacha peke yake. Amesema vita nchini Ukraine ni kuhusu haki na taifa hilo kujitetea lenyewe kwa kuwa demokrasia huru. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kampuni ya kusafisha mafuta ya Dangote ya Nigeria imeanza kusafisha dizeli pamoja na mafuta ya ndege leo Jumamosi, baada ya uchelewesho wa muda mrefu wa ujenzi kwenye kiwanda hicho chenye uwezo wa kuzalisha mapipa 650,000 kila siku, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kiwanda hicho ndicho kikubwa zaidi barani Afrika, kilichojengwa kwenye peninsula iliyopo nje ya mji mkuu wa kibiashara wa Lagos kwa gharama ya dola bilioni 20 na kinamilikiwa na tajiri mkubwa sana katika bara hilo, Aliko Dangote. Ingawa Nigeria ndiye mzalishaji wa juu wa mafuta barani Afrika, imekuwa ikitegemea mafuta kutoka mataifa ya nje. Kiwanda cha Dangote sasa kitaiwezesha Nigeria sio tu kujitegea, mbali pia kuuza kuuza mafuta kwenye mataifa jirani ya Afrika Magharibi na hatimaye kubadili biashara ya mafuta katika ukanda wa Atlantiki. Maafisa wa kampuni hiyo wameambia Reuters kwamba kitaanza majaribio wiki hii baada ya kupokea shehena ya sita ya mafuta kafi hapo Januari nane. Wakati jamii tofauti hapa Marekani zikijiandaa kusherehekea sikukuu ya Martin Luther King Jr. kwa matukio mbalimbali mbali kama vile magwaride na sala, baadhi ya watu huenda wakachukua muda huo kutokana na historia ya mtetezi huyo wa haki za binadamu kukemea vita huko Gaza, pamoja na kuangazia uchaguzi ujao wa rais wa Marekani utakaofanyika baadaye mwaka huu. Sikukuu hiyo ya Jumaatatu inaadhimishwa ikiwa ni siku mia moja tangu Oktoba saba pale Hamas walipofanya mashambulizi kusini mwa Israeli na kuua takriban watu elfu moja mia mbili huku wengine takriban 240 wakichukuliwa mateka. Tangu wakati huo, zaidi ya mateka mia moja wa Israeli bado wanashikiliwa mateka, huku zaidi ya wa Wapalestina elfu ishirini na tatu wakiuliwa kwenye mashambulizi ya Israeli dhidi ya Gaza mashirika kima ya kimataifa ya afya yameonya kwamba hali ya kibinadamu kwenye eneo hilo inaendelea kuwa mbaya hata zaidi. Waandaji wa sherehe za Martin Luther King wamesihi Rais Joe Biden kutaka sitisho la kudumu la amani huko Gaza na ukingo wa Magharibi. Pia wameomba kuachiliwa kwa mateka wote wa Israel pamoja na wafungwa wa kivita wa Palestina, na wameomba pia kusitishwa mara moja kwa misaada ya kifedha kwa jeshi la Israel kutoka hapa Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa nikukaribisha kusikia maswali na majibu na vilevile viji vile mambo maswali na majibu. Jambo, mpendwa msikilizaji, asalamu aleikum, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud nikishirikiana leo na Sande Shomari kuchambua barua zenu, hiki kikiwa ni kipindi cha kwanza cha mwaka 2024 na hivyo ninachukua fursa kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kuwatakia nyote kila la heri na mafanikio na ushirikiano mwema na afya kwa mwaka huu. Sasa bila kupoteza wakati, nampisha Sande na maswali yenu. Nani anatufungulia uwanja? Swali la kwanza linatoka kwa nani nam. Kwanza kabisa anayebahatika kutufungulia kipindi simu ingine ni Elias Shiguta wa Geita, Tanzania, ambako nadhani shakutu na wasilaji wengi kutokana na kushiriki kwao kwenye kutuma maswali. Asanteni sana watu wa Geita. Anasema katibu mkuu wa Umoja Mataifa ni Antonio Guterres. Sasa Mhasibu mkuu wa umoja huo ni nani? Kweli ana haki maana, hatusikii afisa huyu akitajwa, ingawa ndiye mtu anayeongoza kwa jumla kubwa kabisa duniani. Sasa Abdu Shakur, tuambie ni nani? Ni swali zuri. Kwani baada ya kuuliza na kupitia maelezo ya umoja huo ambao bajeti yake ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ilikuwa dola bilioni 3.4 iliyopitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, unakuta kuna naibu katibu mkuu wa mipango, fedha na bajeti ambaye ni Chadramuli Ramanthana aliyeteuliwa Februari kumi na nne mwaka elfu mbili kumi na tisa na katibu mkuu yeye. Ni kutoka India na mwenye ujuzi wa miaka arobaini katika masuala ya fedha, na yeye ndiye mdhibiti mkuu wa fedha wa umoja huo. Sasa upande wa mhisabu wa umoja huo ni Carlos Perone ambaye asili yake ni kutoka Italia, amesomea maswala ya fedha hapa Marekani. Basi, kwa hivyo kuna hao watu halafu kuna kamati maalum, kuna kamati ya fedha inayoendelea kushikilia kazi, masuala ya fedha ya umoja huo. Halafu katika mashirika mbalimbali mbali, UNESCO UNICEF, na kadhalika, kuna washika fedha mbalimbali ambao wanaendesha fedha na shughuli za mashirika hayo ya Umoja Mataifa. Aya, sasa zamuni yake Suleimani Sambai Mahona wa Singida, Tanzania, anasema nini kinasababisha tetemeko la ardhi, na nini kinasababisha mpaka ardhi inatikiswa na tetemeko la ardhi, na nini kinapatikana huko chini kusababisha tetemeko hilo kubwa. Abdushakur, maswali mazito haya. Ni swali zuri, maanake siku hizi tunaona kunatokea mitetemeko ya ardhi mara kwa mara, na hasa Japan ambapo tetemeko kubwa kabisa litokea mwezi huu. Basi Sande, ninadhani nitamtafuta mtaalamu wa masuala ya jiolojia kuweza kutufanulia swala hili. Kwa ufupi, ni kwamba chini ya ardhi kabisa kuna matope ya moto yanayotanda kama mto wa maji au tuseme hata bahari kubwa ya moto inayozunguka sawa na bahari chini ya ardhi yetu. Sasa matope yale husafiri, na ardhi yetu kuna sehemu zinajulikana kwamba zimepasuka kivipande, ardhi imepasuka vimegawika sana, na kuna ufa mbalimbali mbali, na kuna maeneo maalum yanayojulikana ambapo kuna ufa. Sasa matope yale yanapopita pale yanapata mwanya ule yanasababisha mtikiso mkubwa sana, na hapo ndipo tunaona kwamba ni tetemeko. Inatetemesha ardhi kutoka huko chini karibu maili kumi na moja chini, inasababisha tetemeko kubwa, halafu ardhi inatikisika. Ndio mojawapo ya sababu kubwa. Halafu pakiwa na mwanya au ufa kwenye ardhi ndipo tunaona volcano inajitokeza na kuna maeneo ambapo kuna volcano yajulikana. Matope yale yakifurika, yanapanda juu, yanarusha matope ya moto. Tunaona volcano kule eneo la Goma, katika maeneo ya mashariki ya kati na maeneo mengi. Basi kwa ufupi ni hayo, lakini tutaangalia swala hili kwa undani zaidi. Sasa tukiendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hivi sasa naona kuna maswali kadhaa kuhusu michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON yanaoanza ileo huko Ivory Coast. Sasa basi, Kaisi Musa wa Kaisi wa Dar es Salaam, Tanzania, anataka kufahamu hizi fainali ni zangapi za ngapi za AFCON, na mi ninafahamu ni za 34 kama sijakosea, Shukuru. Bila shaka, Sande, hujakosea na hodha wetu wa michezo, ni michezo ya 34 ambayo sote tunatupia jicho mwaka huu. Michezo ya kombe la Afrika ilianzishwa mwaka 1957 na hapa basi, mimi ninauliza katika kutabiri kwako, nani unadhani anaweza kunyakua kombe hilo la mwaka huu huko Ivory Coast? Bila shaka Abdu Shakur Abudi, kombe hili mwaka huu unaweza kusema, nataja hapa timu mbili. Timu ya kwanza ni bingwa mtetezi Senegal. Senegal wako vizuri, wamejipanga vizuri, wana vijana wengi ambao wana uwezo mkubwa wakiongozwa na Sadio Mane ambaye hivi sasa ni mkongwe kwenye hiyo timu, akiwapa madini mbalimbali mbali vijana wengi ambao wameibukia kwenye timu hiyo lakini, vilevile Abdu Shakur Abud, nawapa nafasi Moroko, washiriki wa kombe la dunia waliofika nusu fainali kutoka bara la Afrika, ambao kocha wao Regragui amekuwa kocha bora wa Afrika, akionyesha mbinu nyingi sana kwa hii timu ambayo tumeishuhudia ikifanya vyema kwenye michuano mikubwa ya kimataifa ukiacha kombe la dunia. Kwa hiyo kati ya wawili hawa, mimi Shakur, naona mmojawapo ataondoka na, mmoja na kombe. Halafu hebu nikuambie basi, wewe je, unadhani nani atakuwa bingwa mwaka huu? Ha, kabisa. Sande, unajua katika kandanda bila shaka we umefuatilia umeripoti juu ya kandanda huko Misri, mi mmeripoti kule Equatorial Guinea, na huwa ni michezo ya kusisimua basi. Mwaka huu daima, katika kila mwaka, yule anayeandaa michezo hiyo anasubiriwa kwamba atainyakua kombe. Kwa hivyo Ivory Coast imekaa vizuri, na inataka kuacha kombe hilo libaki pale nyumbani, lakini ninataka kutumia usemi mcheza nyumbani hutunzwa. Ndo hivyo wa Ivory Coast wanasubiri kwa hamu, lakini nadhani Morocco ni timu ambayo imekaa vizuri. Misri ambayo timu imenyakua mara nyingi kombe hilo inataka tena kuchukua kombe na Senegal itafanya kila njia kutetea na kutaka kuichukua kombe kwa mara ya pili baada ya kushinda mara ya mwisho. Kwa hivyo mimi ninaona kati ya nchi hizo nne ndipo tunaweza kusema mmoja atatokea mshindi. Haya basi, tusubiri tuone kitakachotokea. Abdu Shakur Abud, nakuja kwake Abdul Azizi Kalomo akiwa Tanzania, anauliza kaf yani shirikisho la kanada barani Afrika limetoa kiasi gani cha fedha kwa timu za taifa zitakazoshiriki mashindano ya AFCON 2024 kwa ajili ya maandalizi? Mimi ninafahamu washindi ni watatu, na ndio wanapewa fedha kutokana na ushindi wao. Hayo mengine ni kuachia Abdul Shakur, abudu tueleze sasa, Sande, kulingana na ukurasa wa kan shirikisho hilo la kandanda barani Afrika limeweka kando dola milioni 14.8 kulipa washindi watatu wa, wa, wa juu ikiongeza kitita kwa asilimia 40 kulingana na michuano ya mwisho miaka miwili iliyopita, na mshindi anaondoka hivi sasa akishinda mwezi huu mwezi ujao labda ndo fainali atapata dola milioni saba Timu ya pili itapata dola milioni nne na timu mbili zinazoshinda kwenye nusu fainali au zilizofika katika nusu fainali, kila mmoja atapata dola milioni mbili laki tano na nchi za robo fainali kujinyakulia dola milioni moja laki tatu kila moja. Kwa timu nyinginezo zitakuwa zinapata pesa kutokana na fedha za kiingilio wakati wa michuano iliyoendelea na sehemu ya matangazo ya biashara. Lakini hadi hivi sasa sijaweza kupata uhakika jinsi mpango huo unavyofanya kazi, na hakuna mahala nimeweza kupata kuona jinsi au ni kiwango gani clan inatoa kwa mataifa hayo kujitayarisha kwenda katika fainali. Lakini kama nilivyosema, sehemu kubwa michuano hiyo inaendelea kwa mwaka mzima Mapato yanayotokana na kuingia watu katika michezo katika nchi mbalimbali ndio inabidi kuchukuliwa sehemu fulani kuweza kufanya matayarisho hayo, lakini tutatafuta zaidi maelezo sahihi. Sa hii kabisa. Sasa haya ni bahati yake nani sasa? Adrien Jean Marie Castel, hujasema uko wapi, lakini maandishi yako yananiambia unatokea DRC, ninavyoona kwa majina. We, unauliza hivi, rais wa Kongo afanye nini kwa muhula wake wa pili ili wakazi waridhike nchini kwake? Nafikiri anamzungumzia Felix Tshisekedi aliyetangazwa mshindi rasmi wa uchaguzi wa disemba 20. Sasa Abdu Shakur, ulikwenda na kuripoti kwa kina kutoka kule Kinshasa, ukajionea mambo yalivyo. Unadhani ni mambo gani inabidi kufanywa kwa mwungulo wake wa pili? Na swali jingine inaofaana hii ni kutoka kwake Bienvenu Ponyo Lutumbi kutoka huko ko DRC anauliza, mbona wakongomani hawajaonekana na furaha baada ya matukio ya raisi eh, kuidhinishwa na mahakama ya katiba. Haya Shukuru, hapa naona kuna kazi. Asante, ni masuala mazuri ambayo wakongo wenyewe wanasema wanataka afanye, lakini hawaamini ataweza, kwa sababu mhula wake wa kwanza miaka mitano, wanahisi hawajaleta mabadiliko yoyote katika nchi hiyo. Cha muhimu ni kwamba wakongo wamesema, na nimezungumza nao, wanataka maisha, amani na usalama kwanza. Pili, wanataka Chisekedi atekeleze ahadi zake za kuwaletea maisha bora kutoka hali ya umaskini walionayo, licha ya utajiri na rasilimali mali wanataka apambane kwa dhati na ulaji rushwa. Wanasema baadhi waliohukumiwa kwa mfano ulaji rushwa chini ya mpango wake wa siku mia moja walihukumiwa halafu baadaye wakaachiliwa na kupewa madaraka tena. Na hapo tena tatizo kubwa la DRC, hakuna miundo mbinu hasa barabara. Ukitaka kutoka Kinshasa, mji mkuu wa Kongo, huwezi kwenda mji mwingine, sharti utumie ndege au boti. hakuna barabara hakuna barabara kutoka mji mmoja hadi mwingine. Utakuta barabara ndani ya mji, lakini kutoka ni jambo la changamoto. Hospitali na shule ni tatizo jingine. Nchi hiyo ina mahitaji makubwa ambayo wakongo wanatarajia katika uchaguzi. Nilokwenda kufuatilia wengi walikuwa hawana imani hata na Chisekedi au wale viongozi wengine wanahisi viongozi hao wote ni sawa, kwa sababu kitu kimoja kule DRC ni kwamba watu wanatetea maslahi ya tumbo yao, wanatetea maslahi yao wenyewe. Utakuta watu waliokuwa na kabila hivi sasa wako na Chisekedi, maanake Chisekedi anaweza kuwapa pesa. Kwa hivyo hakuna ile imani ya kisiasa na itikadi ya kichama kuweza kubaki katika msimamo ule ule na hiyo pia wananchi wanasema ni tatizo kubwa. Basi kwa ufupi ni hayo maelezo juu ya swala la DRC. Haya basi lezika, hapa na muda ukimalizika hapa, anayebahatika kutuamishia ni wewe Salumu Nyoha wa Dar es Salaam, Tanzania. Unasema unataka kujua kura ya turufu au neno turufu lina maana gani? Maana tunasikia sana ikitumika kwenye Umoja wa Mataifa. Abdushakur Abud, waeleze watu ina maana gani? Ndiyo kabisa, ni neno tunalosikia zaidi likitumika kwenye Umoja wa Mataifa, hasa Baraza la Usalama. Lakini linatokana na Kiingereza veto, ambayo ni neno la Kilatini ikimaanisha ninakataza, yani haki ya kukataza azimio lipitishwe kama limekubaliwa na wengi. Na katika Kiswahili ninaona lime tokana na karata ya turufu, mchezo wa karata ambapo ukiwa na turufu unaweza kucheza vyovote vile. Wewe unamaliza au unacheza katika karata. Turufu ndo kadi ya juu kabisa, kwa hivyo wewe ndo unakata, unaamua. Kwa hivyo ni chombo cha mwisho kutekeleza au kuzuia kitu. Sasa unakuta marais au viongozi wa nchi nyingi hasa zile za kidemokrasia wanakuwa na kura hiyo ya turufu kwa manufaa ya taifa. Rais ana haki ya kukataza maazimio au sheria zilizokubaliwa na bunge akiona kasoro au hasara ndani yake. Viongozi wa kidikteta wenyewe wao na kura ya turufu wakati wote kwa mfano hapa Marekani, rais ana haki ya kukataza kila mswada wa sheria uliokubaliwa na bunge katika kipindi cha siku kumi baada ya azimio la bunge. Na sio rais peke yake, hata magavana wana kura ya veto. Akipiga veto mswada wa sheria unarudishwa bungeni na hapa Marekani bunge linaweza kufuta veto ikiwa ina theluthi mbili za kura katika bunge. Ikiwa wabunge theluthi mbili wanakuja wanasema la, hii lazima ipite, wanaweza kufuta kabisa veto ya rais, turufu yake inafutwa. Bunge linaweza kubadilisha sheria hadi kupatikana mambo ambayo rais anayataka. Alafu kwenye Umoja wa Mataifa, basi tukirudi mkutano wa Baraza la Usalama, kura ya turufu hutumiwa na hutumiwa katika kuzuia azimio lolote kulingana na maslahi ya nchi wanachama. Hasa kura ya turufu iko mikononi mwa mataifa matano, nayo ni Uchina, Marekani, Uingereza, Rusia na Ufaransa. Kila mmoja ana haki ya kuweza kuzuia mswada wa azimio usipite hata kama unaungwa mkono na wajumbe wengine kumi na nne wa baraza hilo. Baraza hilo lina wajumbe kumi na tano. Kwa hivyo, kumi na nne wakiunga mkono, mmoja akapinga, kati ya hao watano, azimio linazuiliwa. Kwa hivyo, hiyo inakuwa ni kura ya turufu. Na hatimaye chimbuko la neno hili Kilatini inatokana na Wakati wa Roma ya kale, kulikuwa na afisa mmoja mwenye kuwakilisha wananchi wa kawaida mbele ya Seneti ya Roma. Kama maseneti ambao wote walitoka katika familia za makabaila wakitoa maamuzi ambayo yataathiri vibaya hali ya raia, huyo mwakilishi alikuwa na haki ya kupiga kura ya turufu na hivyo kuzuia azimio. Hapo ndipo tunaweza kusema kura hiyo ya turufu ilitokea. Sande Shomari, asante sana. Naona muda hauturuhusu kuendelea mbele. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni kuungana pamoja nasi hivi sasa. Ninampisha BMJ Muri. Mambo, safi, safi, safi! Msikilizaji, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mulika. Safari yetu ya vijimambo inaanzia katika jimbo la Nevada hapa Marekani. Msikilizaji, wizi si jambo jipya wala sina shaka kwamba umewahi kusikia kuhusu wizi wa aina mbalimbali mbali, wizi wa baiskeli piki pikipiki, na hata wa magari, lakini yaliyotokea wiki hii katika mji wa las Vegas siyo mambo yanayoshughuliwa kila siku. Tega sikio, mmarekani mmoja amekamatwa katika jimbo la Idaho baada ya kuiba ndege kutoka kwa eneo lake la maegesho, baada ya kuiba ndege kutoka eneo la maegesho. You are going to be placed under arrest Msikilizaji right, hayo yalitokea kaskazini mwa mji wa Las Vegas, jimbo la Nevada, na maafisa wanasema kwamba mtu huyo aliendesha ndege hiyo kwa zaidi ya maili mia moja hadi kwenye uwanja wa ndege wa kusini mwa California na hatimaye akakimbia kuingia jimbo la Idaho kwa miguu akipitia eneo la jangwa na hii ni baada ya maafisa kumuuliza kuhusu ndege hiyo siku moja kabla ya hapo. Mwanamume huyo ambaye kwa sasa yuko kizuizini katika kaunti ya San Bernardino, anakabiliwa na shtaka la kupatikana na ndege iliyoibwa na vilevile vile kutoa mali iliyoibwa kutoka jimbo moja hadi jingine. Maafisa wa Las Vegas kaskazini walisema kwamba mtu huyo ndiye aliyejaribu kuiba ndani ya ndege nyingine siku tatu kabla ya kukamatwa kwake. Ndege hiyo ilikuwa na thamani ya takribani dola elfu themanini kulingana na idara ya sherifu ya kaunti ya San Bernardino. Kiachana na hayo ya watu waibao ndege na kuiendesha kwa zaidi ya maili mia moja kabla hawajakamatwa, tuangalie kwingineko. Wamiliki wa biashara moja ya kuhifadhi na kuwatayarisha maiti, yani funeral home katika jimbo la Colorado walikamatwa Jumatano baada ya karibu maiti 200 msikilizaji, kupatikana zikiwa zimehifadhiwa isivyofaa katika kituo chao. John na karie Harford, wamiliki wa Return to Nature Funeral Home, walishtakiwa kwa makosa manne ya uhalifu, ikiwa ni pamoja na kuwatendea vibaya maiti, wizi, utakatishaji wa fedha na kugushi, kulingana na taarifa kutoka kwa mwendesha mashtaka wa jimbo la Colorado. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba maafisa walipofika katika vyumba ambapo walikuwa wamehifadhiwa maiti hao, waliwakuta wakiwa katika hali mbaya isiyofuata kanuni za usafi za jimbo wala za kaunti husika baadhi wakiwa wametapakaa kwenye sakafu na wengine wakiwa kwenye majeneza yaliyokuwa yamevunjika, vunjika. Ingawa nyaraka za mashtaka hazikuwekwa wazi mara moja na mwendesha mashtaka Michael Allen, hata hivyo, yeye aliwaambia waandishi wa habari kwamba washukiwa hao hawatapinga kuwekwa wazi kwa nyaraka hizo, huku akinukuliwa na shirika la habari la Associated Press, akiwaambia waandishi wa habari kwamba, na hapa na mnukuu, nataka kuwaonya kwamba yaliyomo kwenye nyaraka hizo ni ya kushtusha mno. Hata sherifu wa kaunti ya Fremont Allen Cooper hakutaka kutoa maelezo zaidi mbali na kusema tu kwamba alistaajabishwa mno na aliyoyashuhudia. Kufikia jana, washukiwa hao wawili walikuwa wanazuiliwa kwa dhamana ya jumla ya dola milioni mbili 2 katika jela iliyo mjini Wagner katika jimbo la Oklahoma. kwa hayo kuhusu mili zaidi ya 200 kupatikana ikiwa imeoza katika kituo cha kuhifadhi na kuwatayarisha maiti, yaani funeral home. Msikilizaji, naona muda wangu hapa studio unaniambia sasa niondoke. Hata na mimi makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi haijuaye maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Safi sana kweli, mwenzangu BMJ Mridhi. Na viji mambo, mambo umeyasikia, mambo mazito kweli. Jamaa kaiba ndege, sasa sijui kama alikuwa ana umaarufu wa kuwa urubani, lakini nachokifahamu ni kwamba kweli aliweza kuirusha na, kutu, na, kuitu, na kuipeleka katika mji tofauti, lakini sasa atakabiliana na sheria vilivyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao nikikutakia wakati mwema popote ulipo, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.