Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji katika VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni Januari 30 mwaka huu wa 2024 ndani ya studio Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Idi Ligongo, tukikukaribisha leo katika matangazo yetu haya ambapo mambo ni mengi tuliyokuandalia e, ikiwemo kuangazia kile ambacho kinaendelea kule nchini Ivory Coast katika michuano ya mataifa ya Afrika. Burudani ya muziki vilevile vile, e, ni sehemu nyingine ya matangazo haya, lakini e, tutakupatia yale ambayo yanavuma vilevile vile katika mitandao na msikilizaji vile vile, basi tutakuwa na burudani ya muziki kama alivyosema Idi Ligongo, hali kadhalika habari muhimu za dunia ambazo zimehaririwa na kukamilika vyema, tutakusomea hapa. Tutakuhusisha wewe msikilizaji katika kipengele kile cha barazani, hali kadhalika katika swali la leo ambalo pia tutaangazia maswala ya mengi tu yanayoendelea katika jamii unayoishi tulikuuliza kwamba mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger yamejitoa katika jumuiya ya ECOWAS, tukahitaji kupata maoni yako. Basi tutayasoma kadri muda utakavyoturuhusu, lakini kabla ya yote hebu kwanza tuangalie swala hili Idi, ambapo uh, ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba uh, ukosefu wa ajira kwa vijana unazidi kuongezeka, na inaelezwa kwamba vijana pia wenyewe wanakata tamaa ya kupata elimu au kujiendeleza zaidi, wakieleza kwamba hata pale wanaposoma, wakimaliza kuhitimu masomo yao ya sekondari, vyuo vyuo vikuu, wanakosa ajira. Sasa ili basi kupata uh, masuala haya kuyaangalia, namna gani vijana hawa wanaka tishatamaa zao za ndoto ya maisha na pengine nini kifanyike katika swala hili la elimu? Katika laini ya simu tunaye mwalimu Jaspar kutoka St Marys katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Karibu sana mwalimu Jaspa. sana Mkamiti Kibayasi, nawapata vizuri sana. Shukrani sana basi, kama nilivyosema Uh, vijana wengi wanakata tamaa ya kufikia ndoto zao za elimu ya juu na kuweza kupata ajira bora ambazo zinaweza zikawasaidia katika maisha ya sasa na ya baadaye. Uh, unadhani nini kifanyike hapo ili kurudisha ari ya vijana kuweza kuendelea, uh, kuwa na ndoto ya kufika vyuo vikuu na kuwa, uh, na kupata keria bora? Nam, asante sana Mkamiti um, kibayasi, jinsi ambavyo umetaja kwa usahihi kwamba, uh, siku hizi utapata vijana wametamauka sana hapa nchini Kenya. Ninapozungumza uh, nawe, vijana wengi wametamauka, utapata wengine hata wamemaliza vyuo vikuu, lakini unapata Uh, mtu hata amepata ile shahada ya juu kabisa, unampata yupo barabarani, ameinua bango, anasema anatafuta kazi apigiwe uh, simu kupitia nambari yake uh, ya simu. Kwa hivyo kuna hali ya jumla kwamba vijana wengi wanatamauka sana, lakini eh, hii inatokana na ndio, eh, tunaweza tuka pengine kuweka lawama ku, uh, kwa ile elimu ambayo vijana wanapokea chuoni, kwamba elimu ambayo wanapokea hawawezi kujitegemea, wana pomaliza masomo hawawezi wakaanzisha ajira wanapomaliza eh, masomo. Lakini kwa upande mwingine, kuna wajibu ambao serikali inao kwamba kuweza kupanua nafasi za ajira, uh, kuweza kuwe, kuweka mikakati ambayo itahakikisha kwamba hata hata yule ambaye ametoka chuoni akishamaliza eh, chuo chake akitaka uh, kuanzisha biashara, basi inakuwa ni rahisi. Lakini hapa nchini Kenya mkamiti kibayasi utapata kwamba eh, ushuru umeongezwa juu. Mtu ukitaka kuanzisha biashara, yale matarajio na yale matakwa ambayo unahitaji kutimiza ni mengi sana. Utapata kwamba hata kabla hata kabla uanze biashara unapata kwamba pesa kama elfu hamsini zinaenda kwa serikali. Kwa hivyo unapata vijana wengi tayari akishatoka chuoni hana hizo hela, kwa hivyo anaishi maisha ya kutamauka. Kuna haja ya serikali kuhakikisha kwamba eh, inaweka mikakati ya kuweza kuwahimiza vijana kuanzisha ajira zao eh, binafsi, kwa sababu serikali yenyewe haiwezi ikahakikisha kwamba, ama haiwezi ikampa kila mtu ajira, lakini inaweza kuanzisha mikakati ambayo itahakikisha kwamba yule mtu ambaye anaanzisha ajira eh, hawezi akakumbana na gharama ya juu ya kufanya biashara. Mfano mwingine hapa nchini Kenya, mkamiti kibaasi, bei ya stima imeenda juu. Kwa hivyo mtu hata akianzisha biashara utapata kwamba atatumia hela nyingi kulipa stima. Ushuru unaongezwa kila uchao. Kwa hivyo hata kama mtu amemaliza chuo vizuri, angependa kuanzisha eh, biashara yake, unapata kwamba kuna vizingiti vingi ambavyo vimewekwa na serikali, na pale ambapo, ambapo pana vizingiti vingi inamaanisha vijana hawezi wakajiendeleza kibiashara ndio. mm -hmm. maana unasikia kwamba wameanza kukata tamaa, wengine hata wanajitia vitanzi. Kwa hivyo serikali ina wajibu mkubwa zaidi kuhakikisha kwamba inapanua nafasi za ajira kwa sababu vyuo, vyuo vikuu vinaweza vikawafunza hawa hawa eh, vijana wetu wakapata vyeti, lakini ikiwa serikali yenyewe haipanui nafasi za ajira, nafasi za ajira katika sekta mbalimbali za uchumi, sekta za uzalishaji, sekta ya, ya production. Unapata kwamba hawa vijana, kusema la kweli, wanaishi maisha ya kutamuka. Kwa hivyo serikali inafaa ihakikishe kwamba ina, inapanua nafasi za ajira ili kijana akimaliza kazi anaanza kazi yake kamiti hapa mm-hmm, nchini so. Kenya, mimi nilipozaliwa walikuwa wanaambiwa kwamba maliza shule upate kazi, lakini siku hizi unapata kuna msemo kwamba maliza shule upate kazi ya kutafuta kazi. Kwa hivyo unapata kuna hali ya kutamauka sana. Shukrani sana mwalimu Gaspar kutoka Saint Mary's, uh, jijini uh, Nairobi, huko nchini Kenya, kujumuika nasi katika VOA Express. Basi endelea kusikiliza uh, Sanchez, VOA Express, karibu sana Nyam. Haya basi, msikilizaji, naona sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Bado ni kutoka kwa mwanamuziki Harmonize jijini Dar es Salaam, Tanzania. Uza mengi mwanzo siku ya jua katu. Na apa kutolipiza ila mwambie mapenzi abaki kuyasikia, hey, hey. Nakumbuka maneno yako utonikivia, utabaki na mimi. Haya basi, ni mambo hayo ndani ya VOA Express tukizidi kusonga mbele e, bado Harmonize enzi hizo akiwa bado yuko chini ile lebo ya Wasafi inayoongozwa na Nasibu Abdul maarufu kabisa kama Diamond Platnumz. Mambo bado na sisi, tunakuambia mambo bado, tunazidi kusonga mbele hapa ndani ya a, VOA Express, na moja kwa moja tunaelekea kule e, Ivory Coast, katika miji mbalimbali ambako michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika inaendelea ikiwa ni hatua ya kumi na sita e, bora, na wadadisi wa michezo e, wameendelea kushangazwa na matokeo hayo. Hawakuamini kabisa kama Ivory Coast ambayo ilipigwa goli nne kwa bila na timu ya Equatorio Guine e, katika mchezo ule wa mwisho wa makundi e, ime fanikiwa kuitoa timu ya Senegal ambao ni mabingwa watetezi kwa jumla ya penalti tano kwa nne mara baada ya mchezo kumalizika kwa sare ya goli moja kwa moja e, katika hali ambayo watu walikuwa wanaamini kabisa Ivory Coast ilikuwa inakwenda kuzama, manake mpaka dakika ya themanini e, na nne bado Senegal ilikuwa ikiongozwa kwa jumla ya goli moja kwa bila, lakini kingine ambacho Watu wanaendelea kushangazwa nacho ni timu ya Ivory Coast na, e, ambayo ya Ivory Coast yenyewe iliyofungwa na Equatorial Guinea, ambayo nayo imeaga mashindano kwa kufungwa na timu ya Guinea kwa goli moja e, kwa bila, katika dakika za mwisho kabisa, wakiwa pungufu e, wachezaji kumi mara baada ya mmoja wao kupigwa kadi nyekundu. Bado mshangao mkubwa. Afrika Kusini nayo, je, leo itafanya maajabu hayo? Eh, huku Mali na Burkina Faso wakitoa na jasho, mataifa haya ya kisiasa, sasa hivi ni mataifa ambayo ni washirika wazuri sana kwa sababu hata kwenye ule eh, mpango wa kujiondoa katika ECOWAS. Mataifa haya ya Mali, Burkina Faso pamoja na Niger yameondoka pamoja. Sasa tusikilize eh, yale ambayo watu wameyazungumza mara baada ya bingwa mtetezi Senegal kuondolewa kwenye michuano ya Afcon hapo jana Jumatatu kupitia kwa mikwaju ya penat. Hapa baadhi ya wasikilizaji wa VOA Express wanaelezea maoni yao kwa majina. Mimi naitwa Kanuti Jambo, niko kusini mwa Tanzania, Mbeya. Mi maoni yangu ni kwamba timu ya Senegali imepambana, imepambana na hata hivyo ilikuwa inatarajia kwamba ndio inaweza ikafika mbali, lakini sasa kwa sababu matokeo ya mpira bwana, ni matokeo ya kushangaza. Ndio hivyo, wameondoka katika mashindano na hawakutarajia kama. Watatoa maoni yangu mii ni kwamba basi, kwa sababu matokeo ya mpira ndivyo yalivyo, na wameweza kutoka katika mashindano hayo, basi wajipange tena kwa mwakani. Ivory Coast ni timu nzuri, ni timu nzuri, wanaweza wakapambana na wakijitahidi basi wanaweza wakabeba waka, waka hata ubingwa japo atohelee kama wanaweza wakafika wakabeba ubingwa, lakini sasa wajitahidi tu, wapambane kwa sababu wameshaingia hiyo robo fainali, wapambane, wanaweza wakaingia hata nusu fainali na hatimaye wakafika fainali. Ni Mi Victoria Miraba kini natokea Uganda, Kampala. Sahizi nikiona hiyo match ya Senego na Ivory Coast fainali, Senego imekua ka inachezanga afu kuna inashindanga sa, sa, sa mingi, lakini nilipenda sana vile Ivory Coast this time imeweka nguvu kwa kila kitu yenye walikuwa wanafanya. Hata niliona stadium yao ilikuwa poa sana, mi napendanga vitu zenye zinaonekana vizuri. Nilipenda vile hata wasupporters wao walikuwa wanaweka nguvu, so this time inakuwa kitu kizuri kuona mtu mwingine akikuja in the winning side. Haya basi, hayo ndiyo mambo. Tusubiri kitakachojitokeza leo e, baina ya mali Burkina Faso, Afrika Kusini na Moroko. Na hivi sasa, moja kwa moja, tuelekee katika habari za dunia. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu ugunduzi wake wa wazi ni kwamba kuna sababu za kuaminika kwamba vikosi vya jeshi la Sudan na wapinzani wa kijeshi wanafanya uhalifu katika mkoa wa Darfur magharibi katika mzozo wa sasa wa nchi hiyo. Karim Khan, ambaye hivi karibuni aliitembelea nchi jirani ya Chad ambako maelfu ya watu kutoka Darfur wamekimbia, alionya kwamba wale aliokutana nao katika kambi za wakimbizi wana ya Darfur itakuwa ni sehemu ya ukatili uliosahaulika, akiitaka serikali ya Sudan kuwapa wachunguzi wake viza ya kuingia mara nyingi na kujibu maombi 35 ya usaidizi. Ukraini leo Jumanne imesema kwamba jeshi la Rusia lilishambulia usiku kucha kwa ndege zisizo na rubani 35 na makombora mawili yakilenga mikoa mbalimbali nchini humo. Jeshi la anga la Ukrain limesema ulinzi wa anga uliharibu ndege 15 kati ya hizo, ikiwa ni pamoja na kuingilia kati katika mikoa ya Mikolaiv, Sumi, Sherkasi, Dnipro, Pestrovsk, Kakiv, Kherson na Kiev. Jeshi la anga lilisema sehemu ya shambulizi hilo la Rusia lililenga kushambulia miundo mbinu ya sekta ya mafuta na nishati. Rusia ilisema li Jumatatu kwamba ulinzi wake wa anga ulizuia mashambulizi ya ndege 21 za Ukraine. Ripoti ya mtazamo wa rushwa nchini Afrika Kusini imeshuka chini sana katika kipindi cha miaka kumi na miwili na ilikuwa chini ya wastani wa kimataifa. Shirika la kimataifa la kufuatilia rushwa la Transparency International ilieleza leo Jumanne. Tangu Corruption Watch waanze kufuatilia maendeleo yake katika takwimu, miaka kumi na miwili iliyopita, Afrika Kusini haijawahi kupata alama za chini kama 41 hadi sasa. Taasisi hiyo ambayo ni kitengo cha eneo hilo la taasisi ya Transparency imeeleza huko. Uchaguzi mkuu ukikaribia mwaka huu, taswira ya taifa hilo la kusini mwa Afrika imetia doa na rekodi mbaya ya kiuchumi na madai ya ufisadi na kupeana madaraka kirafiki. Waziri Mkuu wa Italia Giorgia Meloni Jumatatu alizindua mpango mkubwa wa maendeleo wa Italia kwa bara la Afrika katika mkutano wa viongozi wa bara hilo unaolenga kukomesha idadi ya wa wahamiaji vyanzo vya nishati na kuunda uhusiano mpya sio na usio na ubaya kati ya Ulaya na Afrika. Meloni alitangaza mkutano huo ni hatua kwanza ya mafanikio, na maafisa wakuu wa Ulaya wa Umoja wa Mataifa waliosema mpango wa Italia wenye ruzuku ya awali ya euro bilioni 5.5 utasaidia mipango ambayo tayari inaendelea kulenga kukabiliana na hali ya hewa na maendeleo ya nishati safi barani Afrika. Haya basi, mambo matamu kabisa, nandi eh? Mrs. Billnass akiwa na kundi zima la sauti soul wanakuambia kiza kinene kabisa eh. Tunazidi kusonga mbele ndani ya VOA Express, na hivi sasa tukiwa tunasonga mbele, tunaelekea katika barazani na barazani, tulikuwa tunataka kusikia mjadala wako juu ya swala hili, ambapo tuliuliza nini kipaumbele chako katika malezi ya watoto? Unajua, kuna watu wana vipaumbele vingi kwelikweli wanapolea watoto sasa. Tunataka mm -hmm. kujua wewe binafsi kipaumbele chako ni nini? Mm, huyu hapa -hmm. eh, ni Jacob Masungo anasema anapatikana kule kaunti ya Bungoma eh, magharibi mwa jamhuri ya Kenya. Anasema afya ndio ya kwanza, kisha elimu, alafu maisha bora na sio bora ya maisha, huyo <laughs> e, anasema e, msikilizaji wetu huyo kutoka kule kaunti ya Bungoma nchini Kenya. Hayo, Richard Kambale wa Beni DRC anasema yeye ni kumtunza mtoto wake na vilevile kumwomba Mwenyezi Mungu ili mtoto wake aendelee kuwa na afya na maisha bora, ili aweze kuinjoi katika siku zake atakazokuwepo hapa duniani. Ndio ujumbe wake huo, anaosema katika barazani tuliokuuliza kipaumbele chako katika malezi ya mtoto ni yapi. Asante uh, sana mkamiti. Basi si mwingine huyu hapa, nakamata eh, anaitwa Ana Matambo. Eh, yeye anasisitiza elimu eh, ni kitu cha msingi kwake. Tuna msikilizaji vilevile kwenye laini ya simu eh. Karibu sana Bwana Pius Dankala, hebu eh, tueleze kwako wewe kwenye barazani leo, tunataka kujua binafsi kipaumbele chako ni nini katika malezi ya watoto. Hebu eh, tueleze. Asante, jina ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania Kipaumbele cha mtoto kwanza kabla ya elimu ni kumwongoza kimaadili. Kwa nasema hivyo kwa sababu kuna baadhi ya wazazi watoto wao wanajiongoza wenyewe kama vifaranga vya kuku, lakini sio sahihi. Mtoto sio kumpatia tu elimu bora, sio kumpatia fedha nyingi za kujikimu ama na mambo mengine. Kitu cha kwanza ni kumfundisha maadili ambayo hata kama mimi siko aweze kuishi na jamii yoyote. Kwa mfano, sisi katika familia kuna baba mdogo ama kuna shangazi ama kuna dada ama kuna nani. Mtoto unapomlea katika mazingira ambayo sio sahihi, siku utakapokuja kuwa mzazi, kama haupo naye, akienda kuishi na mtu mwingine, akifundishwa stadi za maisha, anaonekana kama ana keso na hilo ndo jambo ambalo linafanya kuna baadhi ya watoto wanaoshindwa kuishi na ndugu. Akikaa na shangazi, anasema shangazi ananitesa, kumbe anafundishwa maadili mema, aidha kazi. Kwa mfano, mtoto lazima ajue kufua, yaani usafi. Mtoto lazima apende shule. Watoto kama wakati tukiwa shuleni sisi tunafundishwa tuwamkapo asubuhi, wa tuwasalimu wazazi, shikamoo mama, shikamoo baba vitu kama hivi, sasa hivi watu wanaviacha, wanajua wa, malezi ya mtoto ni kumnunulia suruali nzuri, malezi ya mtoto ni kumnunulia gauni nzuri, malezi ya mtoto ni kumpigisha raba nzuri. Lakini hivyo ni vitu vya ziada, kwa sababu hata katika haki za watoto tunajua kweli, mtoto ana haki ya kuendelezwa nah. mtoto ana haki ya kupishwa mm -hmm. na kadhalika, lakini kitu cha kwanza kwa mtoto mtoto ni kuongozwa na mzazi katika maadili mema, sio mtoto ajiongoze yeye mwenyewe kwa sababu dio. kuna baadhi ya watoto sasa hivi wanawaongoza wazazini, badala ya wazazi kuwaongoza watoto. Asante. So, asante sana mm. Asante sana, asante sana Ewa, Bwana Dankala e, maanake muda unakuusukwenda mbele kidudi sana e, wasalimie hapo watu wa idodomia maeneo ya huko hungu hungu kule <laughs> e, maeneo mengi mengi tu Bahi kule Kintinku, Kigwe <laughs> eria d eria c <laughs> e, watu naamini wanakwenda mbele kabisa. Haya, moja kwa moja sasa tunaelekea katika burudani ya muziki e, burudani ya muziki hapa tunakutana naye Dibange, anakuambia stress free. Huyu jamaa amepoteapotea kidogo Alivuma kweli mwanzoni ya miaka elfu mbili na kumi hapo alisumbua sumbua sana. <mulizipatio> <mulizipatio> <tos> <tos> <tos> Leave your life -free. Your life -free. Ishi maisha yako bila kuwa na eh, mawazo mawazo, msongo wa mawazo eh, unafikiria fikiria mambo sitakuaje, itauaujitaidi mm -hmm. Eh, uishi vyema kabisa. Huu wimbo ni kuwa kwa kwake Dibanj una mahadhi fulani ya nyimbo za zamanizamani zamani za wakongwe eh, wakina Fel eh, ukisikiliza hizo E, matarumbeta hayo unapata picha ma ile mahadhi ya Manu Dibango, mwanamuziki huyu mkongwe kabisa kutoka kule nchini Cameron. E, Cameron sasa hivi nayo wenyewe vile waliaga mashindano ya AFCON kwa kupigwa na Nigeria kwa goli mbili kwa bila mm. Moja kwa moja tunaelekea katika swali letu la leo, ambapo tuliuliza mataifa ya Mali, Burkina Faso na Nijar yamejitoa katika jumuiya ya ECOWAS, nini maoni yako. Eli Joseph yeye anasema ni jambo jema kwao, maana wameona kabisa jumuiya hiyo haina lengo la kuzisaidia nchi zao, na hakuna cha ajabu, maana hata Uingereza ilijitoa katika Umoja wa Ulaya kwa masilahi yao, wakiunda ya kwao itapendeza. Huyu anaitwa Akiams a Nasora, anasema miungano ya mataifa ya Afrika ni ya unafiki mtupu afadhali wawe wanafanya miungano yao na nchi za mabeberu kwa kuwa bado wanataka kuwa watumwa. Mecha Mwibelecha Echa anasema ni vyema kwa sababu ya nia njema ya kuwasaidia wananchi wao waliokuwa wameteswa na tawala mbaya katika ushirika huo wa ECOWAS. Huyu hapa ni Jose Jose, Jose. Anakuambia, kwani kuna umuhimu wowote kwenye ECOWAS wanachokifanya isipokuwa kuimba wimbo wa Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Didie Hodari Sahani anasema anapatikana Kivu Kaskazini, DRC, kama nchi hizo zimeona ECOAS haiwasaidii chochote kile, ni kuachana na kitu na kuendelea na masilahi yao, na anawapongeza sana nchi hizo zilizojitoa ECOAS walioandika ujumbe huu. E, ama sikujibu swali hili, ni wengi kwelikweli, lakini mi namaliza naye. E, sawia mkuu. Umoja E, anasema huo hauna tija kwani haufai. E, kwani haufai kwani au inafanya kazi gani? Mbona umoja upo wa kila aina na hakuna kinachoendelea? Ni heri kujitenga nao. Basi sisi ndo hivyo, tunavyokamilisha matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, hapa mwenzangu alikuwa ni Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wetu wa matangazo ni Aida Isa kutoka Washington DC. Si tunakuambia bado na bado, tutaendelea kukuletea uh, VOA Express na matangazo mengine kutoka hapa VOA Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi.