idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni kule afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa sita na nusu mchana haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza naitwa mkamiti kibayasi na mimi jina langu Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Machi 11 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya, Radio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC. Unaweza pia kutusikia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba wananchi wa DRC wanaiomba serikali nchini mwao kusimamisha miradi ya maendeleo na kujikita zaidi katika suala la usalama huko mashariki mwa DRC. ni watu wengi wa militeri ambao wamepata mafunzo "Bwana Rais tunawaza angetusaidia watu waachane na mambo ya administration na mambo ya development na mambo ya politiki, waende kwenye vita, isikyo kusema tena ni wazalumi ndio watakuwa mbele mbele kwenye vita, mjawapo wale ambao wanahusika na vita wamepata mafunzo ya wa kutosha kwenye vita." Kwingineko, picha ya mpinzani mkuu wa serikali nchini Senegal Bassirou Diomaye Faye ilionekana kila mahali wakati wa mkutano wa kwanza wa kampeni kwenye mji mkuu wa Dakari ni baadhi ya vidokezo utakavyovisikia katika matangazo haya yanayochukua dakika 30. Lakini kwanza, Harison Kamau anarudi tena kukusomea habari za dunia. Wakati yeo wa Palestina wakianza mwezi mtukufu wa Ramadhani, Israeli imetangaza mapema leo kuwa imefanya mashambulizi kote kwenye ukanda wa Gaza. Ghasia hizo zimeendelea hata baada ya wiki kadhaa za mashauriano yaliyojumuisha Misri, Marekani na Qatar yakijaribu kupatikana kwa suluhisho la mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hamas kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao yangehusisha ya kuachiliwa kwa mateka wanaoendelea kushikiliwa na Hamas huko Gaza pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina wanaoshikiliwa na Israeli. Wapatanishi wa Hamas kwenye mazungumzo hayo, wakati wakiondoka mjini Kairo wiki iliyopita, walisema kwamba mazungumzo hayo yataanza tena wiki hii. Jeshi la Israel limesema kwamba operesheni zake zimehusisha mashambulizi ya anga pamoja na ya ardhini mjini Khan Yunis na maeneo mengine kusini na kati mwa Gaza. Wizara ya afya ya Gaza imesema mapema leo kwamba watu 67 wameuliwa kwenye shambulizi la Israel katika siku moja iliyopita, wakati jumla ya watu waliouawa ikifikia elfu thelathini na moja mia moja kumi na wawili kuanzia Oktoba tangu uvamizi ulipoanza. Tawi la Alqaida nchini Yemen leo Jumatatu limetangaza kifo cha kiongozi wake Khalid al Batafri kilichotokea Jumapili. Hata hivyo, video iliyotolewa na kundi hilo haikutoa maelezo yoyote kuhusu kifo cha al Batafri, ingawa imemwonyesha akiwa amefunikwa na kitambaa kwa ajili ya mazishi pamoja na bendera ya kundi hilo la wanamgambo kwa mujibu wa taarifa za kundi la kiintelijensia la SIT, Marekani iliahidi tuzo ya dola milioni tano kwa atakayetoa taarifa kuhusu mahali alipo Al ambaye amekuwa kiongozi wa Alqaida kwenye peninsula ya kiarabu ya AQAP tangu Februari elfu mbili ishirini. Kufuatia kifo hicho, basi kundi hilo limetangaza Saad bin Atef al alwaki ambaye pia Marekani imeahidi kutoa dola milioni sita kwa atakayetoa taarifa kuhusu mahali alipo kujaza nafasi ya albatafri. Tawi la AQAP kwa muda mrefu limechukuliwa kuwa tawi hatari zaidi la Alqaida na limelaumiwa kufanya mashambulizi mabaya kama lile la 2015 dhidi ya ofisi za gazeti la vichekesho la Ufaransa la Charlie Hebdo. Kiongozi albatafri Kasim Alrimi aliuawa na droni ya Marekani kama majibu ya mashambulizi ya 2019 dhidi ya kituo cha kijeshi cha Marekani jimboni Florida. Picha ya mpinzani mkuu wa serikali nchini Senegal, Basiro Diomaye Faye, ilionekana katika kila mahali wakati wa mkutano wa kwanza wa kampeni kwenye mji mkuu wa Dakar Jumapili. Wafuasi wake walivalia shati, kofia zenye picha yake huku pia wakitaja jina lake. Hata hivyo Fae mwenye umaarufu mkubwa hakuwepo kwenye mkutano huo kutokana na kuwa amekuwa jela tangu Aprili mwaka uliopita. Licha ya hilo, maelfu ya wafuasi wake walimnika kwenye uwanja wa mpira kaskazini mwa Daka, baadhi wakipanda kwenye miti ili kufuatilia mkutano huo kwa kina. Basi rou ndiyo maya Fae ni kiongozi na pia mwanzilishi wa muungano wa upinzani uliopigwa marufuku wa PASTEF akiwa mmoja wa wagombea 19 waliotangaza nia ya kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu mwaka huo. Tarehe ya uchaguzi huo hatimaye imetangazwa rasmi kwamba ni Machi 24 na ni baada ya kuahirishwa hapo awali na rais Macky Sall na kupelekea maandamano makali kote nchini. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo, ameteuliwa tena na chama chake kuwania wadhifa huo licha ya kutoweza kukabiliwa kugombania nafasi hiyo ya juu ya taifa hilo kutokana na kifungo cha miaka 20 jela. Gbagbo alikuwa kiongozi wa kwanza wa zamani wa nchi hiyo kufikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya kivita ICC mjini The Hague ambako aliachiliwa huru mwaka 2019. Mkamiti Kibayasi anatuarifu zaidi. Msemaji wa chama chake cha PPACI, African Peoples Party Ivory Coast, Katinan Kone amesema kufuatia mkutano wa kamati kuu, Bagbo aliteuliwa kukiwakilisha chama kuwa mgombea wake wakati wa uchaguzi wa rais wa mwaka 2025, licha ya kuondolewa kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu mjini The Hague mwaka mmoja kabla ya hapo. Bagbo alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela huko Ivory Coast kwa kosa la kushikilia mateka benki. Bagbo alishindwa katika uchaguzi wa mwaka 2010 dhidi ya Alassane Ouattara, lakini alikataa kujiuzulu na machafuko ya umwagaji damu yalifuatia, hatua iliyopelekea Ufaransa na Umoja wa Mataifa kuingilia kati. Alisamehewa mwaka222 na na rais wa sasa na mpinzani wake wa zamani Watara, lakini hakupewa msamaha na kwa hivyo hawezi kugombea urais mwaka ujao. Chama chake kimesema kitafanya mkutano mkuu wa kipekee kumrasimisha Bagbo kama mgombea wa uchaguzi huo ambao utakuwa kipaumbele chake cha juu. Chama hicho kimeongeza kuwa kitafanya kazi ya kulirudisha jina la Bagbo katika orodha ya wapiga kura. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Bendera ya Sweden leo Jumatatu, kwa mara ya kwanza imepeperushwa kwenye ofisi za makao makuu ya NATO mjini Brussels, wakati wa sherehe rasmi ya kukaribisha taifa hilo la mataifa kaskazini ambalo litakuwa mwanachama wa 32 wa shirika hilo. Akizungumza na wanahabari muda mfupi baada ya kuwekwa kwa bendera hiyo, waziri mkuu wa Sweden Ulf Christenson aliungana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg katika kuhimiza NATO iliyo imara na iliyoungana hata zaidi. Habari kuu tuliyonayo katika matangazo haya ni kwamba wananchi wa Haiti katika mji mkuu wa Port-au-Prince na vitongoji jirani wako mbioni kwa wiki nzima hivi sasa, bila kujua wapi pa kwenda, kutokana na mapigano kati ya wageni kati ya magenge ya uhalifu na polisi. Ghasia hizo zilizuka wiki moja iliyopita na kuilazimisha serikali nchini humo kutangaza hali ya dharura na Marekani kuwaondoa raia wake kuanzia Jumapili. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Wakazi wa mji mkuu wa Port-au-Prince wanazidi kukabiliwa na hali mbaya maisha, bila ya chakula, maji wala mahala pa kuishi, kulingana na vyombo vya habari vya kimataifa na vya ndani, kutokana na mapigano ya magengi yanayoendelea kwa zaidi ya wiki moja sasa, kati ya magengi ya wahuni na polisi. Filien Setut ameliambia shirika la habari la AFP kwamba amefanya kazi kwa miaka ishirini katika wizara ya huduma za jamii na kazi na kuweza kujengea nyumba yake, lakini hivi sasa hana tena mahala pa kuishi. Hatujaweza kulala kwa siku mbili, hivi sasa tunakimbia mimi na vitu vyangu kichwani bila ya kujua ninakwenda wapi. Nilikuwa na nyumba yangu, lakini sasa sina makazi tena. Kilio hicho kinaelezwa na mamia wahiti waliokuwa wanakimbia jana, wakilaumu serikali kushindwa kufanya kazi zao. Hapa ni suala la kufa na kupona, hatuna la kufanya. Hakuna tofauti kati ya nyumba za watu binafsi na mali za umma. Hebu fikiria, tukiuliwa sote hapa Port au Prince, haya majengo yatakuwa na maana gani? Wahuni wametulazimisha kuondoka kutoka makazi yetu. Tumepoteza kila kitu tulichokuwa nacho, na tumepoteza familia zetu pia. Mwishoni mwa wiki, shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa limesema kwamba karibu Wahaiti laki tatu elfu sitini na mbili wamekoseshwa makazi tangu kuanza kwa ghasia hizi. Hapo jana Jumapili, jeshi la Marekani katika taarifa limesema limefanya operesheni ya kuondoa wafanyakazi wote wa ubalozi wa Marekani wasio na kazi muhimu na kwamba limeimarisha usalama kwenye ofisi za ubalozi huo. Raia wa Marekani nchini humo wameamrishwa tangu wiki iliyopita kuondoka, ikiwa ishara ya hali kwa mbaya zaidi nchini humo, ambako magenge ya uhalifu yanataka kuiangusha serikali inayoongozwa na waziri mkuu Ariel Henry. Henri yuko katika kisiwa cha Marekani cha Puerto Rico baada ya kushindwa kurudi Haiti kutoka Kenya. Haijafahamika bado ikiwa waziri mkuu huyo ataweza kurudi nyumbani karibuni, ingawa Marekani imemtaka achukue hatua za dharura za mageuzi ya kisiasa ili kuzuia hali kuzorota zaidi. Hapo jana Jumapili, Papa Francis pia ameongeza sauti yake kutokana na hali ya wasiwasi huko Haiti. Ninafuatilia nikiwa na wasiwasi na uchungu kuhusu mzozo mbaya kabisa unaoathiri Haiti na kipindi cha ghasia mbaya zilizotokea siku za karibuni. Ninatoa wito wa kusitishwa ghasia na amani na utulivu kurudi haraka kwa wananchi wa Haiti wanaotaabika kwa miaka mingi sasa. Jumuiya ya Mataifa ya Karibian, CARICOM, imewaita mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa, Marekani, Kanada na ujumbe wa Umoja Mataifa kwa mkutano wa dharura na mawaziri wa jumuiya hiyo hii leo Jumatatu, mjini Kingston, Jamaica, ili kuzungumzia ghasia zinazoendelea huko Haiti. Rais wa Gayana Arfan Ali amesema mkutano utajadili maswala tete ya kurudisha utulivu na usalama pamoja na namna ya kuwasilisha kwa dharura msaada wa kibinadamu kwa wananchi wa Haiti. Kwingineko ni kwamba mashirika mbalimbali mbali ya kiraia huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, yanaiomba serikali nchini humo kusimamisha kwa haraka miradi ya maendeleo na kujikita zaidi katika swala la usalama, na kwamba majenerali wote wanalazimishwa kwenda kupambana na uwasi wa kundi wa M23 kutoka Goma. Huyu hapa Austeri Malivika na ripoti ifuatayo. Wanawake vijana, wafanyabiashara na mashirika mengine katika mji wa Butembo na wilaya ya Lubero waomba rais wa Kongo Felix Chisekedi kuamrisha majenerali wote wanaopatikana mjini Kinjasa na wale wanaokuwa mkoa wa Kivu Kaskazini kwenda kwenye uwanja wa mapigano kuliko kubaki katika ofisi zao za kifahari, wakati wananchi wanaendelea kuteswa na vita vya M23. Frank Mumbere Mukenzi ni kiongozi wa vijana katika mji wa Butembo. Rais wa taifa tu atusaidie kitu moja. Wa gouverneur militaire iko wa general wanakuwa vile makabine zao ni watu wengi wa militaire ambao wamepata mafunzo. Bwana Rais, tunawaza angetusaidia watu waachane na mambo ya administration na mambo ya development na mambo ya politiki waende kwenye vita hii, ikiwa ni hasira ya wakazi eneo hili wakiona M23 inasonga mbele na kuchukua miji zaidi. Adui amesonga mbele sana, hapa tumepatikana Butembo. Sisi tunaelewa ya kwamba adui anasukumia ndani ya ngambo Butembo, tumesikia kwamba siku ya jana amekuwa am za Rumbi na anasukumia ngamba, vichumbi vichumbi, atakuwa amefika Kiavinyonge na Kiavinyonge ni Butembo pamoja na eneo muhimu la kuchimba madini la Somkivu. Wanawake na watoto wakitembea kwa miguu safari ndefu, na wengine kulala porini ama kunyeshewa na mvua na hata wakiwa bila chakula na huduma nyingine, katika mji wa Kanyambayonga wilayani Lubero, Kivu Kaskazini. Zawadi Mangolopa amekutana na gavana wa Kivu Kaskazini, Pita Chirimwami, katika mji wa Butembo kitu Kavambi. ambao tunaendelea kulalamika, tunasema hatutaki vita, tunahitaji tu usalama, sababu usalama ikiingia, mambo haya yatakwisha, kwamba ni sharti vita ishe, ndo likuwa priorite. Hali ya usalama ikiendelea kuwa mbaya na tete, kufuatia mapigano kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23. Hata hivyo, gavana Chirimwami ametembelea mji wa Butembo na Beni, ambako alianzisha kazi za maendeleo ikiwemo ujenzi wa barabara na kuongeza uwanja wa ndege wa Beni. Hata kama tuko ndani ya vita, tunapashwa fanya pia maendeleo. Tunajua kama mpango wa rais ni kurudisha amani huku kwetu na tena kufanya maendeleo ndani ya miji na ndani ya matao. Miradi inayopongezwa na baadhi ya raia na wengine wakichukulia shingo upande kufuatia hali mbaya ya kiusalama ambayo yaendelea Kivu Kaskazini, ambako baada ya kuchukua vijiji vya Rwindi, Nyanzale, Kibirizi, M23 imeteka vile vile mji wa Vichumbi pembeni ya ziwa Edward, pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika ripoti nyingine, chama cha ACT Wazalendo visiwani Zanzibar kinachounda serikali ya umoja wa kitaifa GNU kimetishia kujiondoa katika umoja huo kutokana na baadhi ya makubaliano ya kuundwa kwa serikali hiyo kushindwa kutekelezwa na rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, huku wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa wakieleza hatua hiyo inaweza kuleta athari kwa ustawi wa uchumi wa Zanzibar. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa Amri Ramadhan. Serikali ya umoja wa kitaifa iliundwa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kufuatia ghasia zilizotokana upinzani kutokubaliana na matokeo ya uchaguzi. Ismaili Jusa ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama cha ACT wa Zalendo Zanzibar ameeleza nia ya chama hicho kujitoa kwenye serikali hiyo kutokana baadhi ya makubaliano ya kuundwa kwa serikali hiyo kutotekelezwa na rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Tumechoka na ahadi zisizotekelezeka na kiongozi ambaye ameshindwa kusimamia kauli zake na maneno yake. Tumeamua kwamba sasa wakati umefika wa kupeleka ujumbe kwamba hatuwezi kuwa sehemu ya serikali ya umoja ya kitaifa wakati yale ambayo tulikubaliana hayatekelezwe hayatekelezwe. Baadhi ya makubaliano ambayo mpaka sasa hayajatekelezwa ni pamoja na kuundwa kwa kamati ya uchunguzi kuchunguza matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wa uchaguzi, kufanyika kwa marekebisho ya mfumo mzima wa uchaguzi ili kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru na haki, pamoja na kuwepo kwa mfumo wa kudumu wa kuyahudumisha maridhiano. Dr Richard Mbunda, mhadhiri wa masuala ya siasa katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, amesema maendeleo ya Zanzibar yamepatikana kutokana na maridhiano, hivyo kuyaondosha maridhiano kutapelekea kurudisha nyuma maendeleo na kuleta machafuko ya kisiasa visiwani humo. Sasa tukirudi nyuma kwenye maridhiano, ni dhahiri kwamba machafuko sasa yataanza kuonekana tena, na labda pengine watu wataanza kuishi tena kwa woga. Kabla ya maridhiano, zilikuwa zimejaa hujuma, mtu awezi kununua bidhaa ya mtu ule kwa sababu ya labda aina ya itikadi zake, watu hawazikani, watu hawaongei. Kwa hiyo ina maana ile yote huwa inayotaga mchafuko wa kisiasa na kijamii, kitu ambacho sio chema katika maendeleo ya visiwa vya Zanzibar. Hata hivyo, kwa upande wa chama tawala CCM kupitia kwa Khamisi Mbeto Khamisi, katibu wa kamati maalum ya halmashauri kuu ya taifa, idara ya itikadi, uwenezi na mafunzo Zanzibar, amesema madai ya chama cha ACT Wazalendo hayapo katika katiba na hayakuwa makubaliano rasmi, hivyo wanapaswa kutumia busara kudai madai hayo. Kuna vitu wenzetu wanavidai, inawezekana hivyo vitu vilizungumzwa, lakini sisi tunasimamia kwenye misingi ya katiba na mabadiliko ya kumi ya katiba hivyo vitu vilivyotajwa haviko wala havikuandikwa popote. Matakwa ya mazungumzo kama ya rais na nchi yote makini, vitu huwekwa kwenye maandishi, lakini unapomwomba rais huwe na nidhamu na hishma. Leo mnamtukana raisi kila siku, alafu mnamtarajia kufanyieni fedha, hicho kitu hakiwezi kutokea. Dr. Ntui Ponshan, mhadhiri biashara na uchumi kutoka chuo kikuu cha Mtakatifu Augostini, Mwanza, amemalizia kwa kuvitaka vyama hivyo viwili kukaa katika meza ya mazungumzo na kumaliza tofauti zao kwa kuwa maridhiano ndiyo msingi wa maendeleo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo, na tunaanzia na ripoti juu ya draw ya michezo ya klabu bingwa barani Afrika hatua ya robo fainali, ambayo inatazamiwa kujulikana hapo kesho, wakati wa wakilishi wa Tanzania Simba na Yanga zikiwa na matumaini makubwa. Tanzania ndiyo nchi pekee ya Afrika ambayo imefanikiwa kuingiza timu mbili katika michuano hiyo. Mwanamichezo wetu wa Dar es Salaam Georgi Njogopa amezungumza na mchambuzi wa soka nchini humo kujua hatima ya timu hizo. Uh, ni mafanikio makubwa katika soka letu la Tanzania. Kwanza mpira unaonekana umekuwa, na ligi yetu inaonekana uh, imezidi kukua kadri siku zinavyozidi kwenda, isipokuwa hofu ya Watanzania ni kwamba ni timu gani ambazo zitapangwa nazo kati ya Simba na Yanga, kwa sababu yupo Giant Mamelodi, yupo National Hall, yupo alikadhalika Asik Mimosa. Kwa hiyo watu wanajiuliza uh, timu ya Simba na Yanga zitapangiwa timu zipi ili ziweze qualify kwenda hatua nusu fainali na watu wengi wanatamani kuziona tena zikiingia katika hatua ya nusu fainali. Kwa hiyo tusubiri kesho, ambayo draw tumeambiwa ndio itapangwa uh, kila timu itapangiwa timu gani, ili tuweze kuangalia mashindano haya yataendelea vipi. Lakini kwa kuzingatia usajili uliofanywa na timu uh, hizi Simba, Simba Yanga, na Simba ndio mzoefu kwa mara nyingi ya kushiriki michuano ya kimataifa, wasiwasi uko wapi? Kwa sababu usajili Simba Yanga unatajwa kwa kishindo. Of course, unajua saizi ligi yetu tunaposema kukua kwa ligi yetu ndio maana unaona hata wachezaji wengi wa kigeni wamekuwa kija sana kucheza hapa na baadhi ya wachezaji tayari wamekuwa na exposure kubwa sana ya mashindano ya ligi ya kimataifa. Kwa hiyo nao wamekuwa ni moja ya chachu ya mchango mkubwa sana katika kuhakikisha vilabu hivi vina qualify katika hatua hiyo kubwa. Timu ya Simba imesajili vizuri, timu ya Yanga imesajili vizuri. Kwa hiyo nadhani wao wow, kwa kuungana na wachezaji wetu wa ndani wamekuwa na mchango mkubwa sana kuweza kuzisaidia timu hizi kwenda hatua za mbele zinazofuata. Tukitoka hapo tuelekee moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ligi kuu ya soka raundi ya mtoano imepamba moto katika taifa hilo la DRC, ambapo juhudi za mabingwa watetezi TP Mazembe zimegonga mwamba mjini Goma. Kahozi kosha na matukio ya kalenda ya wiki hii kutoka DRC. Kandanda, mechi ya awamu ya tatu ya raundi ya playoff itaendelea kutifua vumbi wiki hii kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bingwa mtetezi TP Mazembe tamenyana Jumatano kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo mjini Lubumbashi na timu ya Manyema Union. Wazee wa kazi tipi Mazembe walienda mabwa hijana mjini Goma na timu ya Dorfe Noir sifuri kwa sifuri. Vita Club ya Kinchasa, kisha kutimuliwa kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika, itamenyana ya Alamisi na timu ya Ntlo Lupopo. Vita Club ilipata ushindi mnono hijana mjini Lubumbashi dhidi ya timu dhidi ya timu ya Lubumbashi Sport goli mbili kwa sifuri. Jumamosi Egle Noir ya Kinchasa ambaye imejitomoza kwa mara ya kwanza kwenye raundi ya playoff itapambana na timu ya drofe noir ya Goma. Egle Noir ya Kinshasa ilifanya vizuri Ijumaa dhidi ya timu ya Saint lolu pop ya Lubumbashi, goli mbili kwa mbili. Kwenye orodha ni timu ya Manyema Union ya mji wa Kindo, ambayo imeshika taji kwa sasa na alama sita. Mshindi wa kwanza na wa pili atawakilisha msimu ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa ligi ya mabingwa barani Afrika. Meza ya michezo, Sauti Amerika. Jina langu Kaozi Kosha. Na tukielekea nchini Kenya, serikali ya taifa hilo imepongezwa zaidi kutokana na jitihada zake za vita dhidi ya matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Ndiyo kauli ya Edmund Serem ambaye ameonyesha ari ya kuwakilisha Kenya katika mashindano ya Olimpiki. Dennis Wanyonyi na ripoti kamili kutoka Kenya. Tineja Edmond Serem mwenye umri wa miaka 18 ameelezea imani ya kuwakilisha Kenya katika mashindano ya Olimpiki yatakayofanyika nchini Ufaransa baadaye mwaka huu. Serem, ambaye ni ndugu ya Amos Serem bingwa wa dunia katika mbio za mita 3000 kuruka viunzi na maji, anasema kuwa piku magwiji kwenye mchujo wa kitaifa na kuwakilisha Kenya katika mashindano ya bara la Afrika nchini Accra, Ghana, wikendi hii kunampa matumaini zaidi. Edmond, ambaye ni bingwa wa dunia katika mbio za mita 3000 kuruka viunzi na maji kwa chipukizi usiozidi umri wa miaka 18, aidha ameipongeza serikali na shirikisho la riadha nchini Kenya AK, katika vita dhidi ya ulaji mkuu kupenda doping na hivyo, kwa onyo wanariadha wenza chipukizi kutojihusisha na uovu huo. Mimi mwenye ananipea motisha ni ndugu yangu wa Muslim, tulianza kutrain train na hadi sasa tuna train na yeye, na dream yangu ni tukuje tukimbia na yeye in future Olympics, world championships na tukue champion. Wanabasa, sauti ya Amerika ya michezo kwa Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Rodinis Wanyunye. Na tunamalizia na ripoti ya nchini Rwanda, ambapo kocha mkuu wa timu ya Rwanda, Mjerumani Torsten Spito, amewaita wachezaji 38 kucheza mechi mbili za kirafiki. Rwanda itakutana uso kwa uso na Madagaskar pamoja na Namibia mwezi huu. Kutoka Kigali, bwana michezo wetu Christopher Karenzi anafafanua zaidi. Michuano hii miwili itakayofanyika nchini Madagaskar itasaidia Rwanda kujiandaa kwa mechi za mzunguko wa tatu wa kusaka tiketi ya kufuzu kwa michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Timu ya taifa ya Rwanda, Amavubi Stars, wanaongoza katika kundi C na pointi 4 ikifuatwa na Afrika ya Kusini yenye pointi tatu. Nigeria, Zimbabwe na Benin zina pointi 2 kila moja, wakati Lesoto ikiwa na pointi 1 katika kundi hili. Romario Abdul Jabari Gakuba mchambuzi wa michezo hapa nchini amesema kuwa Nigeria na Afrika Kusini wana nafasi kubwa ya kusonga mbele. Nigeria na South Africa wameweza kufanya vizuri katika mashindano yao, ni kwa sababu wao wana mfumo tayari wa kukuza vipaji. wametoka kule kwao Nigeria pamoja na South Africa wakiwa tayari wa, wanakuwa na mashindano mbalimbali tofauti na Rwanda. Rwanda ilitakiwa kuchuana na Burundi mechi ya kirafiki, lakini uongozi wa nchi hiyo jirani ulikataa wasikutane. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni mwanamchezo wako Christopher Karenzi. Ni hayo tu tuliyokuletea hii leo katika meza ya michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ambayo pia unaweza ukayapata kupitia kwenye tovuti yetu ya voaswahili.com, hali kadhalika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Step redio Mbale huko Uganda, redio Citizen na redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Jambo Isiro huko DRC. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina wasiwasi mkubwa juu ya ongezeko la machafuko dhidi ya raia kaskazini na mashariki mwa Burkina Faso. Mwishoni mwa mwezi Februari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller alisema kufuatia mashambulizi mabaya na mauaji ya kiholela katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mauaji mengi yalitekelezwa dhidi ya raia. Kwa karibu mwongo mmoja, Burkina Faso imekuwa ikipambana na uasi wa Alqaida na wanajihadi wa shirika wa kundi la ISIL ambao walivuka mpaka kutokea nchi jirani ya Mali mwishoni mwa mwaka 2022. Matokeo ya wasi huo ni kwamba watu elfu 20 waliuawa nchini Burkina Faso huku wengine milioni mbili au zaidi wakihama makazi yao. Leo mashambulizi dhidi ya raia yanaendelea. Tarehe 25 Februari, watu 170 waliuawa kikatili katika vijiji vitatu, katika mkoa wa kaskazini wa Yatenga. Wengi miongoni mwa waathirika walikuwa wanawake na watoto wadogo, kulingana na manusura. Siku hiyo mashambulizi yaliyopangwa yalifanyika kote Burkina Faso, mbali na mashambulizi mabaya kwenye vituo vingi vya kijeshi, mbali na mashambulizi mabaya kwenye vituo vingi vya kijeshi. Magaidi waliwaua waumini kadhaa katika msikiti wa Natia Boani na makanisa huko Esakane, kiongozi wa kabila na timu yake ya usalama huko Kominyenga na wafanyakazi raia wa kutengeneza barabara katika maeneo mengi. Mashambulizi ya aina hiyo dhidi ya raia hasa katika maeneo yao ya ibada ni ya kuadhibiwa kisheria, alisema msemaji Mila. Mauaji ya kiholela katika mkoa wa Yatenga yalikuwa tofauti na mashambulizi mengine ambayo yalifanyika Februari 25 kulingana na maafisa wa eneo hilo. Jeshi la Burkina Faso limeripotiwa kushambulia na kuua raia huko Twi. Mashambulizi mengi ya hivi karibuni yalifuatia matukio ya awali ya machafuko makubwa dhidi ya raia mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu hasa huko Karma, Zaongo na maeneo kadhaa katika mkoa wa Sum, alisema msemaji Mila. Aliziomba mamlaka za serikali ya mpito kukamilisha uchunguzi wa matukio hayo kwa uadilifu na uwazi na kuwawajibisha wahusika. Msemaji Mila alisisitiza umuhimu wa kuzingatia uheshimishaji wa haki za binadamu na huru msingi wa raia wakati wa kupanga na kutekeleza operesheni za usalama. Suluhu pekee la muda mrefu la janga la ugaidi ni kuimarisha utawala bora unaozingatia utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu na kuimarisha mshikamano wa kijamii, alisema. Marekani bado ni mshirika mwenye dhamira kwa wananchi wa Burkina Faso ikitoa mamilioni ya dola katika maendeleo na msaada wa kibinadamu pamoja na msaada wa kukabiliana na ugaidi kwa wadau wa usalama wa raia na kutekeleza sheria. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.