Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ndani ya muda dakika 30 hivi, msikilizaji, tutakuwa tunakuletea yala ambayo ametokea kwa haraka haraka alasiri hii pamoja na kukuarifu yala ambayo yanakuhusu ewe kijana, kukupa burudani pamoja na kuweka ndani mjadala VOA Express, kitambulizi tosha. Mimi naitwa Kenneth Bwire, jina langu ni mkamiti kibayasi. Basi mbali ya hayo, tutakuwa na mengi ya kukueleza katika dakika hizi thelathini ikiwemo pia, tunakuhusisha katika kipengele cha barazani ambapo we msikilizaji unapata fursa ya kupiga simu, hali kadhalika tunakusomea maoni yako na tunakuuliza kwenye barazani. Timu ya Burundi ya mpira wa ya kikapu yaondoka kwenye michuano ya BAL, baada ya kukataa kuvalia jezi zilizo andikwa tembelea Rwanda. Haya pale humu hilo, kumekuja maoni mm. lukuki, na pia tutawashirikisha wasikilizaji kutoa maoni yao hali kadhalika, kwenye swali la leo tumekuuliza je, mm. mazungumzo kati ya Rais Felix Tshisekedi na Rais Paul Kagame yatamaliza vita DRC? <laughs> <laughs> Usisahau VOA Express, bila ya muziki mambo yanakuwa bado hayajakamilika. ya na tutakuwa na muziki kutoka sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Tutakuchezea muziki unaitwa Napagwa, umetoka kwa Zara Queen. Hali kadhalika kuna Mausama anakuambia Zamani. Ni baadhi tu ya vibao ambavyo tutakupigia katika dakika hizi za kuanzia hivi tunavyozungumza. Haya, kabla ya hapo, tutakuwa tunakuarifu yale ambayo yanakuhusu we kijana. Kwa mfano, Makerere kule, vijana wameamua, mzazi anapompa karo, ye anaipeleka acheze kamari. Arsenal na Porto, nani mshindi anaekelea pesa? Porto itashinda, Arsenal inachapa Porto, pesa zote zimeenda, karo hamna, masomo kuisha Haya basi, na mambo mengine ni kwamba tutaangazia uh, tatizo la kuongezeka kwa matatizo ya ubakaji uh, mashuleni huko nchini Tanzania. Kama tunavyofahamu, basi kumekuwa na matatizo haya yakitokea mara kwa mara huko nchini Tanzania, katika mikoa mbali mbali, na tatizo hili limekuwa likizungumziwa kwa muda mrefu. Lakini je, suluhu lake liko vipi? Eh, tumefikia wapi? Je, watoto wenyewe wanafahamu haki zao, mahala gani salama pa kushikwa na mahala gani si salama pa kushikwa, ambapo panapelekea uh, tukio hili la ubakaji? Basi katika kuangalia hizi haki za mtoto na mengineo yote ya kumfanya mtoto awe katika mazingira salama, ni naye hapa mkurugenzi wa Raising Up Friendship Foundation ya jijini Dar es Salaam huko Tanzania Hilda Ngaja. Shukran Hilda, kwa kuungana nasi katika VOE Express hivi sasa. Bila shaka Hilda unanisikia. Hilda, uh, hebu tuangalie hapa ukiwa ni mkurugenzi katika Raising Up Friendship Foundation huko Dar es Salaam. Uh, ni watu ambao mnahusika mna moja kwa moja na masuala haya ya kuwalinda watoto wanawake kwa ujumla uh, nini hasa kinachopelekea matatizo ya ubakaji kuongezeka mashuleni na maeneo ya jamii? Asante sana uh, nashukuru pia kwanza kwa kupata kwa nafasi hii kuwa hapa, lakini kikubwa tuangalie sababu ambazo zina, zinaweza zinapelekea vitendo vya ubakaji na ulawiti kwa watoto. Kwanza tujue tu kwamba hivi vitendo vipo, zinafanyika katika mazingira yote, vinafanyika katika, katika mazingira ya nyumbani, vinafanyika katika mazingira ya shule, zinafanyika katika mazingira zina, ambayo watoto huwa wanacheza, inafanyika hadi kuna nyumba za ibada. Sasa hivi tumeshashuhudia shuhudia walimu wa dini zote mbili, wachungaji na shule, wakiwa wamefanya hivyo. Kwa hiyo hata kwenye sehemu za ibada tunasema pia ni sehemu ambazo sio salama sana kwa mtoto kulingana na vitendo ambavyo vinaendelea kwa sasa hivi. Lakini pia uh, sisi sasa kwanza kia, tukianza kusema sisi kama Raising Foundation, kitu ambacho tunakifanya afua yetu uh, uh, kubwa ni suala zima la ulinzi na wa, wa mtoto na kuzuia vitendo vya ukatili kwa mtoto. Na vitendo hivyo ni pamoja na hivi vitendo vya ubakaji na ulawiti. Sababu ziko nyingi. Kuna sababu za kisaikolojia ambazo zinapelekea watoto uh, u, uh, watoto au watu wazima, kwa sababu nani anafanya ubakaji na ulawiti? Watoto kwa watoto wanafanyiana, watu wazima wanafanyia watoto pia. Kwa hiyo hizo ziko katika namna zote, kwa kuna sababu za kisaikolojia, ambazo tumeziona. Kuna sababu za kimalezi ambazo tumeziona, lakini kuna sababu tu za kimfumo mfumo dume ambao unamuonyesha kwamba mwanaume yeye ana haki ya kufanya chochote kwa yeyote wakati wowote. kwa kwa sababu tumeshuhudia, kwa mfano watoto wengi ambao wanabakwa majumbani, hachana na ndugu wa karibu, ni wale wazazi wa kambo haswa, ambao baba anaona kwamba ameoa mama, ameoa mama, kwa hiyo ana haki ya kufanya chochote kwa mtoto na vitu vya namna hiyo, achilia mbali ndugu ambao wanakuwa wako. Watanzania tuna ujamaa sana, tunapenda kuishi pamoja, tunapenda kuishi pamoja pamoja, kukaa watoto wa kike wanalala wenyewe sausa ume wanalala wenyewe, na hapo ndipo mambo hayo yote yanapotokea. Madhara yake tu kwa mtoto wa kike huwa hayaonekani, lakini hata masala ya yakuya ya kusaliana kwa watoto wa kike huko kwenye vyumba vyao mashuleni yapo, ni zile tu athari zake zinakuwa hazionekani moja kwa moja, lakini za mtoto wa kiume zinakuwa zinaonekana kwa haraka. Nimezisema uh, kwamba kuna sababu za kimalezi. Sababu za kimalezi ni zile ambazo uh, kwa mfano mtu mzima baba amekuwa katika malezi ya namna gani, alikuwa akishuhudia nini utotoni kwa sababu tunaamini kwamba kile kinachomlea tunachokiona cha mtu mzima ndio utoto wake ulivyokuwa. Kwa alivyokuwa mdogo alishuhudia nini, aliona wazazi wakifanya nini, aliona ndugu au yeye alifanyiwa nini kwao. Mtu alichokiona ile uzoefu wake wa utotoni ndio wanaokuja kuufanyia sasa kwenye utu uzima. Kama naye aliwahi kulawitiwa na mtu mzima akiwa mtoto, kwake ye kuja kumlawiti mtoto mdogo ni kitu cha kawaida. Au alishuhudia wenzake wakiwa wanalawitiana akiwa mdogo, ni rahisi kuja na yeye kuja kulawiti watoto au kubaka watoto anapokuwa na yeye ni mtu mzima. Lakini sababu nyingine nilisema ni ile sababu ya kisaikolojia ambayo zaidi inaendana na masuala haya haya ya malezi. Umelelewaje? ni kitu gani umekiona utotoni, ndio hicho hicho kitu ambacho utakuja kukifanya utakapokuja kuwa mtu mzima. Lakini Hilda, japokuwa hakuna sababu. Yes, nakusikiliza. Uh, kwa kuwa hilo tayari uh, taasisi yako ya Raising Up Friendship Foundation inalifahamu na wewe mwenyewe ukiwa ni mmoja kati ya washiriki, je, kuna elimu mbadala ambayo mnaitoa kwa watoto katika jamii, eh, kuwafahamisha kwamba, eh, kwa kuwa haya tayari tunayafahamu na tunayo katika, uh, katika ripoti zetu, basi mtoto unatakiwa ujilinde, wewe mwenyewe kama mtoto katika mazingira moja, mbili, tatu, ni sehemu hizi salama kwa mtoto wa kike kushikwa au mtoto wa kiume kushikwa, na sehemu hizi si salama. Je, kuna elimu kama hiyo ambayo mnaitoa? Sisi tunatoa elimu, tuna kampeni inaitwa sita nyamaza, nitasema ukatili unaua ndoto za mtoto. Ni kampeni ambayo tunaipeleka kwenye watoto moja kwa moja, watoto walioko ndani ya mfumo wa shule na watoto ambao wako nje ya mfumo wa shule kampeni. kwa kuisema tu hiyo sentence kwamba sita nyamaza, tayari yeye ana, ana, ana, ana, anaweza kujisemea yeye mwenyewe, au yeye akawasemea na watoto wenzie ambao amsikia wana, wana, wana, kwa sababu mara nyingi huwa watoto wakifanyia ukatili wa namna yoyote, mtu wake wa kwanza wakaribu kuja kumwambia ni mwenzake ambaye yuko naye darasani wanaekaa naye dawati moja, anamwambia labda, mimi sikulala, mimi nimefanyiwa hiki na hiki. Kwa hiyo mara nyingi trauma ya mtoto kubakwa au kulawitiwa haiishii kwake mwenyewe, inaishia na kwa rafiki yake ambaye hana cha kufanya. Kwa hiyo kampeni yetu inawapa sauti watoto na kuwavunja ukimya na kufanya waweze kuongea na kuweza kuvunja ukimya weza kwao au, au kwa wenzao. Kwa hiyo tunakuwa tuna, tunaweka boksi boksi inaitwa zinazosika nyamaza boksi, ambayo baada ya kuwafundisha ukatili ni nini ni nini, cha kuripoti namna gani ya kutoa taarifa, na kwa nini utoe taarifa, wa, wa, watoto huwa wanaandika na kuweka kwenye hizo boksi, na sisi tuki kwa kushirikiana na wataalamu wa wa mata, mata, jamii na wataalamu wa wengine wa masala ya elimu, tukienda kufungua zile boksi, tukiona ni nani anahitaji, labda uh, hii imeenda inahitaji masuala ya kitibabu mm-hmm. tunawapeleka hospitali, inahitaji saikolojia tunawapeleka kisaikolojia, hii inahitaji sharia, tunaenda sharia. Sawa kabisa, shukrani sana Hilda Ngaja, mkurugenzi wa Raising Up Friendship Foundation huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki nasi katika VOA Express, hivi sasa tukiangazia swala hili la ongezeko la ubakaji, uh, maeneo ya mashuleni pamoja na majumbani nchini Tanzania. Hata amenishtua akisema katika sehemu za ibada pia mm -hmm. <laughs> mahali ambapo mtoto anadai kukimbilia, uh, ukajua kwamba ni sehemu salama kuna sehemu ambayo ni salama, ni mzazi kumlinda mtoto wako, na mtoto mwenyewe kujilinda, na pia kuelimishwa namna na ya maisha ya sasa ilivyokuwa. Pata kibao cha Zara Queen anakuambia anapagawa <mulia> E, na midundo yake unaona kidogo imetaka kufanana na kama Saida Karoli. Hata, ni ni karibu Dani produsa kakosea, lakini asante. <laughs> Zara Queen sasa unajua mkamiti kuna eh, njia nyingi za kutafuta za kumua panya wanasema mtege umpe sumu ama utafute kiboko mm -hmm. Lakini sasa vijana wanasema kuna njia nyingi pia za kutafuta hela pasipo kutumia nguvu. Sio wizi mm -hmm. <laughs> Sasa wanakwenda kucheza kamari, akipata mia ya Tanzania pale mia mbili ya Kenya mm -hmm. hamsini za Uganda, anaenda kubahatisha kuweka, kuona timu gani itashinda, yaani anatabiri kwamba hii ah, Simba leo inashinda Yanga, alafu anaekelea Simba, bahati ikija, Simba imeshinda, anaongeza napata pesa zaidi Bahati sipomwangukia, zote zimeenda. mm -hmm. Sasa Uganda, chuo kikuu cha Makerere kinasema kimefanya utafiti na kugundua kwamba zaidi ya wanafunzi elfu moja kwa mwaka hawamalizi masomo, kisa na maana wanapewa karo kabla hawajafika chuo kulipa, wanapitia kwa ile mchezo ya kamari kwanza. mm -hmm. Wanaelekea timu ambazo zitacheza hasa timu za Uingereza zile anaekelea Liverpool leo inaenda kucheza Manchester United. Manchester United wameiwekea pesa nyingi, anaweka pesa kwa Manchester United, bahati mbaya ya Manchester United inagongwa, kapoteza masomo hu hata lipa karo. Sasa chuo kikuu cha Makerere kinasema limekuwa tatizo kubwa kiasi kwamba, hata ikifika mwanafunzi wakati wa kufaulu kupewa graduation na nini, anaenda namtafuta mzazi, anamleta mjini, anaweka gauni ile feki Mzazi anajua mtoto wangu alifanya, kumbe wapi, hela <laughs> yote ililiwa. Nimezungumza na kijana ambaye pia ni mwalimu, Samuel Kisitu. Kaanza kwa kumuuliza tatizo kubwa gani? siku hizi kuna mitambo mbalimbali mbali ambayo vijana wanajaribisha bahati zao, waone kama wanaweza wakazalisha pesa zaidi ili waweze kujikimu kimaisha. Inakuwa tatizo kubwa kiasi kwamba hata wanafunzi wa vyuo vikuu wanaofahamu kwamba kuchukua karo na kuweka kwenye bahati nasibu ni hatari, wanajiingiza katika michezo kama hii kamari, kiasi kwamba chuo kikuu cha Makerere kinasema wengi wao hawasomi. Ukweli uh, ni kwamba gharama ya maisha wakati kama huu, gharama imepanda sana na kulingana na uh, mahali ambapo kipato kinapatikana uh, kipato kinaonekana kuwa ni kidogo kulingana na yale mahitaji ya msingi ambayo anafaa awe nayo mtu. Kwa hivyo nadhani kwa ajili ya kutaka labda kuzalisha pesa zaidi, jambo hili linawavuta wanafunzi wa wanazuoni kujaribu kuwekeza, kwa sababu wanaona kuna wale ambao wanaingia hizo bahati nasibu na wanazalisha pesa ambazo zinaweza zikawakimu zikawa, lakini ni kitu ambacho labda kinazalisha tabia ya mtu kuwa ashiki mazoea. Umesema hivyo, mashine za bahati nasibu zimejaa kila mahala, hakuna mwelekeo wote kwa serikali labda kudhibiti. Uh, serikali ya Uganda haina sheria ambazo uh, zinabana upigaji ama uchezaji kamari. Ah, na tena kutokana na kwamba serikali inapata ushuru ama kodi kutokana na viwanda na vibanda ambako kamari inachezwa. Kwa hivyo serikali inaona kwamba athari zake, yani kamari, athari za kamari ni chache sana, ukilinganisha na uh, ile faida ambayo serikali inapata kutokana na kodi kutokana na ushuru wa hizo mashine. Kwa hivyo serikali inaona kwamba kamari inaingiza kiwango kikubwa cha kodi, ndio maana haina hata na, nafasi ya kuikataza isiendelee katika jamii. Unajua, yule ambaye angedhibiti vitu kama hivi angekuwa ni mbunge, lakini na uhakika wa asilimia mia, sababu nilifanya stori mwenyewe ya video, wabunge pia wanabeti <laughs> Sasa hapo nani wa kumsaidia mwenzie? <laughs> Kila mtu ajisaidie, kila mtu atengeneze. Nilienda hadi ndani ya chitu, eh, eh, ofisi ya kubeti, akaniambia yule msimamizi kwamba hiyo ni VIP mm -hmm. Hapo hapaingii mtu yoyote, ni wabunge wanaokuja na kuwekewa pale. Ndio wanastahili kuwa wanaunda sheria ya kusaidia vijana sasa. <laughs> Akiunda hivyo mashine ziondolewe eh, pia atapata <laughs> <laughs> <laughs> Haya, hilo swali jibu lake na kuachia wee mwenyewe. <laughs> Sudan wiki hii imeingia katika siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ikiwa katika vita ambavyo vimefanya sehemu nyingi za nchi kukabiliwa na njaa. Baadhi ya wakazi nchini humo hivi sasa katika mji mkuu wa Khartum wamesema hili siyo jambo la kushangaza, kwa sababu wamekuwa katika hali hiyo kwa miezi kadhaa. Wanasema wamekuwa wakila mlo mmoja kwa siku kwa miezi kadhaa na hawana njia ya kujikwamua kutoka katika hali hiyo. Shambulizi la ndege isiyo na rubani ya Israeli kusini mwa Lebanon limeua watu wawili, ikijumulisha mwanachama wa kundi la mgambo la Hamas. Shambulizi limepiga gari nje ya mji wa Tair karibu na mwambao wa bahari ya Mediterania. Chombo cha habari cha Lebanon kimewataja wanachama wa Hamas ambao wameelezwa kutokea katika kambi ya Rashide, ambao ambapo eneo hilo linadaiwa kuwa uwepo wa kundi hilo. Watu wenye bunduki wamewateka darzeni ya watu kutoka vijiji kimoja kaskazini magharibi mwa Nigeria kulingana na wawakilishi wawili wa, wa eneo hilo na vyanzo vya Umoja wa Mataifa ikiwa ni siku kadhaa baada ya kutekwa kwa zaidi ya wanafunzi 250 waliokuwa shule katika eneo hilo. Magenge uhalifu, ya uhalifu yamefanya utekaji wa watu wengi kaskazini mwa Nigeria, yakilenga shule, vijiji na barabara ambapo hufanikiwa kukamata watu wengi kwa ajili ya kuweka rehani. Utekaji wa Jumanne huko wilaya ya Kajuru katika jimbo la Kaduna umefanyika katika vikosi wakati vikosi vya usalama vilipokuwa vikiwatafuta wanafunzi ambao walitekwa juma lililopita kutoka shule katika kijiji cha Kuriga kilichopo katika umbali wa takriban kilomita 150. Wavuvi 11 wa Indonesia wameokolewa baada ya boti yao kupinduka wiki iliyopita, huku msako ukiendelea kuwatafuta wenzao 24 waliopotea. Wa boti hiyo iliondoka katika mji mkuu wa Jakarta Machi tatu ikielekea katika kisiwa cha Lombok ikiwa imbeba tani za samaki na vifaa, ilipokuwa eh, na dhoruba na mawimbi makubwa katikati ya safari Jumamosi katika sehemu ya bahari ya jimbo la Sulawesi Kusini. Wavuvi hao wakiwa wamevalia jaketi za kuokoa maisha walipotea kwa siku kadhaa, mpaka walipoonwa na wavuvi wa eneo hilo kwenye kisiwa cha mbali cha Sala katika jimbo la Sulawesi Kusini. Huyu kazidiwa na mapenzi, kamwona mwanadada mrembo ambaye moyo wake umempenda zaidi. Sasa kaamua kumtumia maisha hili yote kumwambia jamaa. Eh, sasa hivi sisi twende shughuli zetu, ni kutendea yote unayotaka kama ni kununulia unachotaka, kama ni chakula, kama ni nini. Nakupenda sana, moyo wangu unadunda kila siku. Wanakwenda wizi kaka mzee huo. Mm. ni wakati wa kipengele cha barazani ambapo mm. tunaelekea kusomea lile swali ambalo tumeliuliza. Timu ya Burundi mpiro, ya mpira wa kikapu yaondoka kwenye michuano ambao, baada ya kukataa kuvalia jezi zilizoandikwa tembelea Rwanda. Basi Heri Ndashaka yeye ameandika, walichokifanya kwa njia moja ni sawa, maana kinaonyesha kwamba japo Rwanda inajifanya kuiteka Afrika, ila vitendo viovu kwa kuunga mkono waasi wanaoua wa, raia wasio na hatia mashariki mwa DRC ni dhambi ambayo ilibidi vitu vya Rwanda viwe vinasusiwa kama jinsi dunia inasusia mambo yote ya Russia. Hmm. Salum Mporogomi wa Kigoma Tanzania anasema nawapongeza hawa wachezaji kwa uzalendo wa nchi yao. Hiyo inawapa moyo wale wanaopitia magumu kwenye vita vya Congo DRC. Adant Kiki kutoka Kenya anasema pongezi sana kwa timu ya Burundi kwa jambo hilo maana Rwanda siyo nchi ambayo inastahili kuweka katika, kuweko katika hii dunia kutoka uh, wauane wenyewe kwa wenyewe naona laana imeendelea kuwatafuna pamoja na umwagaji wa damu. Nisome maoni yako. David Kipla husemu uko wapi, lakini unaanza na kuuliza swali, kwani tena wana uhasama na Burundi? Halafu David unaendelea kuandika hii inamaanisha kuna tatizo na Rwanda, wanafaa kuchunguza uhusiano wao na majirani zao na kurekebisha kupitia diplomasia kamiti. Ifahamike tu kwamba mpaka kati ya Rwanda na Burundi hadi sasa umefungwa na kwamba Burundi ilirudisha nyumbani raia wa Rwanda kufunga ule mpaka lakini hilo halihusiki na maswala ya michezo. mm -hmm. mm. Diodon Muomba anasema anapatikana Rushuru, DRC. Anasema wanaburundi na waunga mkono kwa uzalendo huo, Rwanda imejifanya uh, shetani mkuu barani Afrika. Kijana mkongwe Zablon Mayongezo anasema upo Kasinzwe, lakini kwa sasa unaeleza kwamba uko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unasema una tafurani sana. Unaona baadhi ya nchi za Afrika zinaweka uadui, ila umoja wa Afrika ni vyema kutatua hilo shida. Na sidhani kwamba wachezaji wa Congo nao wangelikuwepo kwenye hili michuano wangevalia hilo jezi, maana Rwanda na DRC wamekuwa maadui kutokana na vita vinavyoendelea Congo. Lakini Rwanda ni dhamini, umedhamini yale mm -hmm. mashindano na kama unafanya biashara una masharti yako pia, kujinadi, kujitangaza sasa, kama jirani hataki kuvalia kwamba watu watembelee kwako na wewe ndio mdhamini, nikamfukuze? Ndivyo walivyofanya. Ay ah, tupate burudani, muziki Haya basi, hmm, tunasonga mbele baada ya show me what you got hmm, zamani ni mausama huyo, sio maneno yangu. Sasa tunasonga mbele saa, haya basi, katika kipengele cha teknolojia leo tunaangazia kamera ndogo ambazo kwa wakati mmoja zilikuwa zikitumiwa zaidi na maafisa wa kulinda usalama, ambapo hivi sasa zimeanza kupata umaarufu baina ya raia wa kawaida ambao wanatumia <gulia> zile za <gulia> gharama nafuu kujilinda na kujihisi salama katika hali za hatarishi. Basi hapa tunaangalia hizi uh, kamera kama ambavyo zinaripotiwa na mwenzetu BMJ Muridhi kwa niaba ya Juli Tabo wa VOA. Idara ya sheria ya Marekani inasema kamera za kuvaliwa kwa kawaida hutumiwa ili kuboresha usalama wa maafisa na kukusanya ushahidi kwa njia ya hali ya juu. Sasa wananchi wa kawaida wanaweza kutumia aina ndogo ya bei nafuu zaidi ya vifaa hivyo kwa ulinzi wao wenyewe. Mfano mmoja ni Phone Cam, kamera ndogo ya mwili inayotoshana na kiberiti inayoendeshwa na mfumo wa kompyuta wa AI na inayoelezwa na wachambuzi kama muhimu mno kwa usalama wa mtu. Kifaa chenyewe kinashikamana kwa urahisi kwenye nguo na kuwashwa wakati wowote mtumiaji anapohisi hatari. Water Conings ni mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa Phonecam na mmiliki wa Slim Design, kampuni iliyotengeneza kamera hiyo with... Madereva wengi wa mabasi kwa mfano, au watu wengine wanaovamiwa au kushambuliwa hawezi kumudu kamera ya mwili kwa sababu ni ghali sana, na mfumo wote unaohitajika kwa kamera kama hizo si rahisi. Kwa hivyo tulichodhamiria kufanya ni kupunguza ugumu wa kuzipata. Fonkam ina ap inayowaruhusu watumiaji kuanza kurekodi video papo hapo kwa kubonyeza kidude kwa haraka wanapohisi hatari. Hatari ikizidi, wanaweza kubofya kwa mara nyingine ili kutuma ujumbe wa dharura na kuitisha usaidizi. Tunatumia teknolojia ya simu yako, na kwa hivyo tunaweza kuifanya iwe ndogo zaidi na ya bei nafuu zaidi. Tunaweza pia kutumia CPU ya simu, na kwa hivyo tunaweza kufanya mengi yanayotegemea AI kuliko kamera za kawaida za mwili, kwa sababu hazina chip hiyo kwenye vifaa vyao. Kifaa chenyewe kina uwezo wa mawasiliano ya sauti kwa njia mbili ambapo mtu anaweza kutuma kwa haraka video na taarifa za alipo. Pia huruhusu vikundi vya watumiaji kufuatilia eneo lao kwenye ramani na kujibu na kutuma jumbe An za dharura anasema is... Muhimu hata zaidi ni kwamba kamera hiyo inatuma maudhui yake moja kwa moja hadi kwa hifadhi itwayo cloud, ambapo yanaweza kutumiwa baadaye kama ushahidi. Kamera za kuvaliwa zilizo tayari kwa watumiaji zinaweza kuongeza hali ya usalama na amani kwa watumiaji wenyewe na hata wapendwa wao. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, VMJ Mridhi, Sauti ya america Washington. Kamiti, tunapoelekea huko na hizi teknolojia zinavyokuja hizi, najua uh -huh. Kuna rafiki yangu Nairobi alinitumia video nikisoma taarifa za tv za Kiswahili, kaweka AI imefanya kazi, kaniletea anasoma Kichina. <laughs> na ninasoma vizuri kabisa bila matatizo. Tunakoelekea uh-huh. Haya basi, naona muda na wenyewe pia nao unakimbia kweli kweli kwelikweli. Uh, kwenye swali la leo, mazungumzo kati ya Rais Felix Chisekedi na Rais Paul Kagame yatamaliza vita DRC, na ujumbe kutoka kwa Moses Bakwabite anasema Wakongomani tunalia sana, tena kila siku. Hali kadhalika Boni Ide Zabuloni Mayongezo, shukrani kwa kutuma ujumbe. Hatuna budi kukunja jamvi la VOA Express kwa wakati wakati huu. Uwe na wakati mzuri popote pale unapotusikiliza. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na, nime na mwenzangu Kenneth Bwire <tipos>