Ayaa sidoo kale ku biiray. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatano, Machi 13 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo mkuu wa shirika la wakimbizi la Ocha la Ramesh Rajasingh amesema kwamba sasa wanahitaji dola bilioni 2.7 za Kimarekani ili kudhibiti au kukidhi mahitaji ya wakazi wanaokimbia mchafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika taarifa nyingine, Uingereza kuanza mpango mpya wa kutoa pauni elfu tatu kwa wahamiaji watakaojitolea kupelekwa Rwanda kwa hiari kutoka nchini humo. Ni vidokezo tu vya baadhi tuliyonayo hivi leo, lakini kwanza, mwenzangu hapa Id Ligongo anakusomea habari za kimataifa. Sudan wiki hii imeingia katika siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ikiwa katika vita ambavyo vimefanya sehemu nyingi za nchi kukabiliwa na njaa. Baadhi ya wakazi nchini humo, hasa katika mji mkuu wa Khartoum, wamesema hili si jambo la kushangaza, kwa sababu wamekuwa katika hali hiyo kwa miezi kadhaa. Wamesema wamekuwa wakila mlo mmoja kwa siku kwa miezi kadhaa na hawana njia ya kujikwamua kutoka katika hali hiyo. Kwa kipindi hiki cha Ramadhani wakazi hao wamekuwa wakitegemea futari zinazoandaliwa misikitini ambapo pia huwa na chakula kichache. Vita hivyo vinavyokaribia miezi kumi na mmoja sasa ambavyo vinatokana na uhasama baina ya jenerali Abdel Fatah al Burhan wa jeshi la nchi dhidi ya Mohammed Hamdan Daglo wa vikosi vya akiba vya RSF umesababisha vifo vya maelfu ya watu, kuwakosesha makazi mamilioni na kuharibu miundo mbinu ya nchi. Shambulizi la ndege isiyo na rubani ya Israel leo huko kusini mwa Lebanon limewaua watu wawili ikijumuisha wanachama wa kundi la wanamgambo la Hamas. Shambulizi limepiga gari nje ya mji wa Tairi karibu na mwambao wa bahari ya Mediteranean. Chombo cha habari cha Lebanon kimewataja wanachama wa Hamas ambao wanaelezwa kutokea katika kambi ya Rashidie ambapo eneo hilo linadaiwa kuna uwepo wa kundi hilo. Jeshi la Israel pia limeripoti Jumatano kufanya mashambulizi ya anga kusini mwa ukanda wa Gaza katika mji wa Khan Yonis na kufanya operesheni za ardhini katikati ya Gaza wakati wakiendelea na lengo lao la kulitokomeza kundi la Hamas. Wizara ya afya inayoendeshwa na Hamasi huko Gaza imeripoti Jumatano kwamba Wapalestina 88 wanane wameuawa katika mashambulizi ya Israel ya jana. Mpaka sasa zaidi ya raia 31,000 wa Palestina wameshauawa na 73,000 wamejeruhiwa. Jaji anayesimamia kesi ya kuingilia uchaguzi wa Georgia leo amefanya baadhi ya amefuta baadhi ya ya mashtaka dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, lakini makosa yanayo mkabili yamesalia. Jaji wa mahakama ya juu ya kaunti ya Fulton Scott McAfee kwa mamlaka alionayo alifuta makosa sita yakiwemo matatu dhidi ya Trump, mgombea mteule wa urais wa chama cha Republican kwa uchaguzi wa mwaka huu. Hata hivyo ameacha mashtaka mengine, na akaandika kwamba waendesha mashtaka wanaweza kutafuta mashtaka mapya kutoka kwa yaliyofutwa. Mashtaka hayo sita yanahusiana na kuwataka maafisa waliochaguliwa kukiuka viapo vyao. Yanajumuisha mawili ya simu ambayo Trump alimpigia waziri wa mambo ya nje wa Georgia, Brad Raffensperger, Mrepublican mwenzake, hapo Januari pili. Watu wenye bunduki wamewateka darzeni ya watu katika kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa Nigeria, kwa mujibu wa wawakilishi wawili wa eneo wa wa hilo na vyanzo vya umoja wa Mataifa. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Tukio hilo limetokea ikiwa ni siku kadhaa baada ya kutekwa nyara kwa zaidi ya wanafunzi 250 waliokuwa shule katika eneo hilo. Magenge ya uhalifu yamefanya utekaji wa watu wengi kaskazini mwa Nigeria, yakilenga shule, vijiji na barabara, ambapo hufanikiwa kukamata watu wengi kwa ajili ya kuwekwa rehani. Utekaji wa Jumanne huko wilaya ya Kajuru katika jimbo la Kaduna umefanyika wakati vikosi vya usalama vilipokuwa vikiwatafuta wanafunzi ambao walitekwa nyara Ijumaa iliyopita kutoka shule moja kwenye kijiji cha Kuriga kilichopo katika umbali wa takriban kilomita mia moja hamsini kuongezeka kwa, kwa kiasi kikubwa kwa visa vya utekaji nyara nchini Nigeria kunaisumbua serikali ya Rais Bola Ahmed Tinubu ambayo iliahidi awali kushughulikia usalama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Wawakilishi la Marekani Jumatano limeidhinisha sheria ambayo italazimisha mtandao maarufu wa TikTok kujitenga na kampuni mama ya China ya ByteDance au kuuza mtandao kama huo wa Marekani. Sheria ya kulinda wa Marekani, ambayo inaungwa mkono na pande zote mbili za kisiasa za Marekani, inaipa TikTok miezi sita kujiondoa kwa wamiliki wake wa kigeni, ambapo itajumuisha na ByteDance ili iendelee kufanya kazi Marekani, ametangaza mwakilishi Mike Gallagher, mwenyekiti wa kamati teuli ya bunge wawakilishi wamesema kinachotakiwa kufanyika ni kwa mtandao huo kujiondoa kwa mmiliki ambaye ana uhusiano na chama cha kikomunisti cha China. Endapo TikTok itaamua kujiondoa kwa wamiliki wake hao, haitatolewa katika maduka ya programu ya Marekani. na wavuvi 11 wa Indonesia wameokolewa baada ya boti yao kupinduka wiki iliyopita, huku msako ukiendelea kuwatafuta wenzao 24 waliopotea. Boti hiyo iliondoka katika mji mkuu wa Jakarta Machi tatu ikielekea katika kisiwa cha Lombok ikiwa imebeba tani ya samaki na vifaa, ilipokumbwa na dhoruba na mawimbi makubwa katikati ya safari Jumamosi katika sehemu ya bahari ya jimbo la Sulawesi Kusini wavuvi hao kumi na mmoja wakiwa wamevalia jaketi za kuokoa maisha walipotea kwa siku kadhaa mpaka walipoonwa na wavuvi wa eneo hilo kwenye visiwa vya mbali vya Selayar katika jimbo la Sulawesi Kusini. Miili ya wafanyakazi wengine wawili pia iligunduliwa katika eneo hilo. Ajali za baharini hutokea mara kwa mara Indonesia yenye visiwa 17,000 na raia milioni 270. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi moja kwa moja tuanzie na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hasa katika mji wa Goma, ambapo tunaarifiwa kwamba mkuu wa shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa OCHA, Ramesh Rajasing, amesema kwamba kwa sasa wanahitaji dola bilioni mbili nukta saba za Kimarekani ili kukidhi mahitaji ya wakazi wengi wanaokimbia machafuko. Austel Malivika anatueleza zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika dakika chache baada ya kukutana na Peter Chirimwami, gavana kwa muda wa kijeshi Kivu Kaskazini, Ramesh mkuu wa OCHA anasema kwa sasa hali ya kiutu ni ya kuhuzunisha katika kambi mbalimbali mbali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuja kwake mjini Goma ni mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuangalia shida wanaopitia raia mashariki mwa Kongo. OCHA inasema inahitaji bilioni mbili lukta saba kwa ajili ya kusaidia wakazi wanaokimbia mapigano Kivu kaskazini kusini na Ituri. We have you know, uh, just launched um, um, our response plan for the whole of the country, uh, uh, Congo, and we are asking for 2.7 billion dollars to assist um, 8.7 million people, affected people. The vast majority of them are here in the Kivus and in Ituri. Wakimbizi wanaopatikana katika kambi mbalimbali mbali, walitaka kuzungumza na sauti ya Amerika kuhusu ujio wa ujumbe huo wa Ocha kutoka Geneva. Ale Nestor ni mkazi wa mji wa Sake Wilani, Masisi akiwa katika kambi ya wakimbizi kwa sasa. Chakula au misaada baiachi. Tuko na mashamba zetu. wila ni Masisi. Siku tatu tunakuwa hapa hivi kampi tuko, tunateseka sana na njala. Kumbe umoe aache ile chakula meba, afanye nguvu, baturudishe kila mtu kwake eh, bado atakuwa ametusaidia sana. Mi kwanza kwetu ni Kichana. Kumbe umoe nitafutia mepeke nipate, na hapo mie waoniangu tu ni kusema baturudishe tu kwetu eh. Hapa tunateseka sana maika ya munani ya Priska Lwanda, mshauri wa gavana wa Kivu Kaskazini katika masuala ya kiutu, alitembelea leo baadhi ya wakimbizi. Lakini sisi wote tunafamia ya kwamba suluhisho kabambi ni kurudia kumakwetu. <todiculia> <todiculia> na ndiyo maana a prezida wetu wa republiki anajiangaje sana, kwa sababu sisi wote tupate amani kwenye Kongo na mi nawaza atapata pia hii mesaje ya kusema watoto wa Masisi, watoto wa Ruchuru wote wanapenda kurudia Iko fine. ambako alitolea msaada wa chakula kwa familia elfu arobaini na sita na mimi nawaza hata wanakuwa mwa hii hali, inaomba wapate msaada kazi wanaokimbia vijiji vyao wakiongezeka kila siku wakiogopa vita vya M23 na jeshi la serikali wilayani Masisi na Ruchuru Joser Malivika Sauti ya Amerika Goma Basi tukiondoka huko DRC tuelekee Rusia, ambapo katika mahojiano marefu na shirika la RIA na televisheni ya ya taifa ya Rusia iliyopeperushwa na televisheni ya taifa ya Rusia mapema leo, Rais Vladimir Putin amezungumza kuhusu maswala mbalimbali, kuanzia uchaguzi wa Marekani, matumizi ya silaha za nyuklia, vita nchini Ukraine, pamoja na maslahi ya Rusia barani Afrika. Sande Shomari hapa anatuarifu zaidi. Akizungumzia suala la kuwepo kwa Russia barani Afrika, rais Putin alisema kuwa ukosoaji wa kiongozi wa Ufaransa Emmanuel Macron dhidi ya Moscow kuhusiana na Ukraine unatokana na chuki ya kupoteza washirika barani afrika kwa Kremlin. Putin alisitiza kuwa hachochei yoyote na hataki kugombanisha yoyote na Ufaransa barani Afrika, ambao Paris imelazimika kupunguza sana kuwepo kwake kijeshi baada ya nchi kadhaa za kiafrika kuigeukia Moscow, ikilengwa na vikwazo vizito vya Magharibi. Rusia inatafuta kurejea ushawishi wake barani Afrika ambao ilipoteza baada ya kuanguka kwa Urusi. Hatujampindua mtu yoyote, ni kwamba viongozi wa Afrika baadhi walifanya makubaliano na waendeshaji wa kiuchumi wa Rusia, walitaka kufanya kazi nao na hawakutaka kufanya kazi na Ufaransa katika baadhi ya maeneo. Haukuwa hata mpango wetu, ulikuwa ni mpango wa marafiki zetu wa Afrika. Kremlin imeelekeza juhudi zake katika nchi za Sahel kushindana na Ufaransa, hasa kupeleka vikundi vya wanamgambo. Mvutano mm, kati ya Ufaransa na Rusia kuhusu ushawishi barani Afrika umeongezeka tangu miaka ya elfu mbili na kumi wakati kundi laki laki la kijeshi la kibinafsi la Moscow Wagner lilipotumwa katika maeneo ya Afrika ambayo yana uhusiano wa jadi na Paris. Kuhusu uchaguzi wa Marekani, Putin alisema kuwa Rusia haingilii uchaguzi wowote na itafanya kazi na kiongozi yoyote wa marekani aliyechaguliwa. Nitakuambia jambo moja ambalo litakuonyesha kuwa hakuna kilichobadilika katika matakwa yetu. Ya kwanza, jambo lingine, hatuingilii kwa njia yoyote katika chaguzi zozote, na kama nilivyosema mara nyingi, tutafanya kazi na kiongozi yoyote anayeaminiwa na watu wa Marekani, mpiga kura wa Marekani. Pia aliongeza kuwa Rusia iko tayari kwa mtazamo wa kijeshi na kiufundi kwa vita vya nyuklia, lakini kwa sasa sio kila kitu kinakimbilia huko. Kuhusu vita vya Ukraine, kiongozi huyo wa Rusia alisema iwapo washirika wa Ukraine watatuma wanajeshi kusaidia nchi hiyo iliyoharibiwa na vita, hakutabadilisha matokeo ya mzozo huo, iwapo tutazungumza kuhusu vikosi rasmi vya kijeshi vya nchi za kigeni, na hakika haitabadilisha hali katika uwanja wa vita. Hilo ndilo jambo muhimu zaidi, kama vile kusambaza silaha hakubadilishi chochote, Putin alisema katika mahojiano kwenye televisheni ya serikali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wahamiaji ambao maombi yao ya kupewa hifadhi ya Uingereza yamekataliwa watapewa pauni dola elfu tatu na mia nane ili kuhamia Rwanda, ingawa mpango huo mpya unawalenga wale ambao hawawezi kamwe kurudi kwenye mataifa yao ya asili kutokana na sababu za kiusalama. Harison Kamau anatusomea ripoti kamili. Hatua hiyo mpya inaonekana kuwa mojawapo ya juhudi za waziri mkuu Rishi Sunak ya kuzuia uhamiaji haramu Mpango huo hauondoi yule wa mwanzoni wa kuhamisha wahamiaji haramu nchini Rwanda, na ambao ulisitishwa na mahakama hapo awali kutokana na wasiwasi wa kiusalama nchini humo. Waziri wa biashara wa Uingereza, Kevin Hollinrick, amesema kwamba malipo hayo ni kwa wale wanaojitolea kupelekwa Rwanda kwa hiari. Wakati akifanya mahojiano na Times Radio, waziri huyo alisema haya, ina gharimu hela nyingi zaidi kuweka watu wasiokuwa halali hapa nchini ni kama njia ya kueleza watu kwamba ukija hapa kwa njia isiyo halali, huwezi kuishi hapa. Sidhani kwamba mtu yoyote atakubali kuja hapa ili apate paundi na kisha kupelekwa Rwanda namnukuu. Tayari Uingereza imeanza utaratibu wa kupitisha mswada bungeni wa kuhakikisha kwamba Rwanda ni nchi salama ya kutoa hifadhi kwa wahamiaji. Shirika la habari la BBC limesema kwamba limefahamishwa kuwa mpango huu mpya ni wa hiari na wala hausubiri hatua ya bunge ya kutathmini usalama wa Rwanda. Kulingana na takwimu rasmi wahamiaji 19253 wa kujitolea waliondolewa Uingereza mwaka jana. Kati ya hao 3319 waligharamiwa tiketi za ndege na wizara ya mambo ya ndani ikiwa idadi kubwa zaidi tangu 2010. Wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza imesema kwamba chini ya mpango huu mpya wahamiaji wanaweza kulipiwa gharama ya masomo pamoja na mtaji wa kuanza biashara kwenye mataifa wenyeji. Akijibu kuhusu hatua hiyo ya karibu zaidi, waziri wa upande wa upinzani wa uhamiaji wa Uingereza Stephen Kinnock amesema kwamba hata mawaziri wa serikali wamegundua kuwa mpango wao wa kuwapeleka kwa lazima wahamiaji nchini Rwanda hauna nafasi ya kufaulu na kwa hivyo kugeukia kuwalipa wahamiaji badala yake. Ameongeza kusema kwamba Rwanda haina uwezo wa kutosha wa kupokea wa wahamiaji na kwamba serikali inahitaji kueleza idadi kamili ya wahamiaji watakaopokelewa huko pamoja na gharama yao. Kumekuwa na ripoti nyingi kuhusiana na, na sera ya uhamiaji ya Rwanda kiasi kwamba umma wa Uingereza huenda usiamini hatua hii ya karibuni zaidi. Ameongeza kino unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na tunapenda kukumbusha msikilizaji wetu, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia redio shirika ukiwa nchini Tanzania: Radio Sunrise, KisFM Mwanza Tanzania, TKFM Tanga Tanzania, Dodoma FM Dodoma Tanzania, Mbeya Highlands ikiwa kule mkoani mbeya nuru fm iringa tanzania lakini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunao radio rna drc radio maniema nambari 1 radio racom bunagana radio malaika lubumbashi radio soleil butembo radio rfm kisangani radio sembuliki beni radio jambo isiro radio ituri bunia radio tumaini kipese Life HD radio kolwezi vilevile RTR Radio Beni na Radio Baraka kule Baraka. Katika makala ya afya hivi leo, Zambia imepokea shehena ya kwanza ya dawa mpya kuzu ya kuzuia maambukizi ya HIV. Uwasilishaji huu unaifanya Zambia kuwa nchi ya pili pekee duniani baada ya Marekani kutoa dawa kwa njia ya sindano ya kuzuia maambukizi nje ya mazingira ya utafiti. Katika makala hii basi Kazi Shot ana anaripoti naye Meri Mgawe anatuarifu zaidi. Kwa miaka miwili, Precious Mbomboli amekuwa akitumia vidonge kuzuia maambukizi ya HIV. Virusi ambavyo vinasababishwa na ukimwe. Lakini Precious, mwenye umri wa miaka ishirini na moja ni miongoni mwa watu wa kwanza nchini Zambia kutumia aina mpya ya dawa inayotolewa kwa njia ya sindano ambayo inazuia ugonjwa huo For Nimebadilisha na kutumia daga daga dawa mpya kwa njia ya sindano hapo Februari 25 kwa sababu kidonge ilikuwa ni vigumu kwangu. Mimi mara nyingi nilikuwa nasahau kutumia, wakati mwingine sikuwepo hata nyumbani nilipotakiwa kumeza dawa hizo. Kwa hivyo basi, sindano inanifanya nijisikie vizuri na kujiamini dawa mpya inajulikana kama cabotegravir. Kila sindano inazuia maambukizi kwa miezi sita. Zambia ni nchi ya kwanza ya kipato cha chini au cha kati kutoa dawa hiyo kwa umma. Lina Mwango ni mkurugenzi wa ufundi wa taasisi isiyo ya kiserikali Chieb Zambia. And our target age group for this is adolescent girls and young women who are aged 16. Makundi ya umri tunaolenga ni wasichana wanaobalehe na wanawake vijana walio kati ya miaka 16 hadi 24 pamoja na kuwafikia washirika wao wa kingono. Wawakilishi wa ndani wanaoitwa viunganishi wanasaidia kuanzisha programu hiyo kiunganishi anakuwa ndani ya jumuia. Tunafanya uhamasishaji kijamii, tunafanya uhamasishaji kwa jamii, tunaendelea kuwakagua wasichana wanaostahili kuandikishwa. Serikali ya Marekani imetoa takriban chupa elfu kumi na tano za dawa hiyo inayojulikana kama Cabotegravir. Hiyo inatosha kuwalinda wa Zambia elfu mbili dhidi ya maambukizi ya HIV kwa mwaka mmoja, ubalozi wa Marekani umesema. Lakini wataalamu wanasema watu wanaopatiwa sindano wanatakiwa kuchukua tahadhari. Um, watu you know, wanapata sindano na wanadhani ni kinga, kwa hiyo basi wanaweza kutoka that, uh, Unajua, na kulala huku na huko. Kwa kweli, ujumbe sio sababu ya dawa hii kuletwa hapa, nikijua kwamba dawa hii haizui mimba, haizui maambukizo mengine ya zinaa. Takriban raia milioni 1.4 wa Zambia wanaishi na virusi vya HIV, kukiwa na maambukizo mapya elfu thelathini na tatu kwa mwaka. Wataalamu wana matumaini kwamba dawa mpya inaweza kupunguza idadi hiyo. Hadi wiki ijayo, mimi ni Meri Mga. Okay. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na muda usio mrefu tutapata muktasari wa habari <muchos> Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nam, nam, nam, kabla ya kumaliza matangazo haya kwanza, hapa Id Ligongo anatuletea muktasari wa habari. Sudani wiki hii imeingia katika siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ikiwa katika vita ambavyo vimefanya sehemu nyingi za nchi kukabiliwa na njaa. Baadhi ya wa wakazi nchini humo kwa sasa, hasa katika mji mkuu wa Khatum, wamesema hili si jambo la kushangaza, kwa sababu wamekuwa katika hali hiyo kwa miezi kadhaa. Shambulizi la ndege isiyo na rubani ya Israel leo huko kusini mwa Lebanon limewaua watu wawili ikijumuisha mwanachama wa kundi la wanamgambo wa Hamas. Shambulizi limepiga gari nje ya mji wa Tairi karibu na mwambao wa bahari ya Mediteranean. Chombo cha habari cha Lebanon kimewataja wanachama wa Hamas ambao wanaelezwa kutokea katika kambi ya Reshidi, ambapo eneo hilo linadaiwa kuna uwepo wa kundi hilo. Jaji anayesimamia kesi ya kuingilia uchaguzi wa Georgia leo amefuta mashtaka dhidi ya Rais Osamani wa zamani wa Marekani Donald Trump. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Abdi Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Id Ligongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Heo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Baada ya zaidi ya mwango mmoja wa maendeleo katika kupambana na hali mbaya ya njaa na utapia mlo baada ya mzozo wa chakula duniani wa mwaka 2009, mfululizo wa majanga yasiyokuwa ya kawaida umeathiri mafanikio yetu mengi, ikiwa ni pamoja na COVID 19 Daina Esposito, msaidizi wa msimamizi wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa wa kitengo cha ustahimilivu, mazingira na usalama wa chakula, alisema vita vya Ukraini, migogoro inayoendelea Sudan, Ethiopia, Yemen na sasa Gaza ina maana kwamba leo hii watu milioni 735 wana njaa iliyokithiri Alisema B Esposito katika ushahidi kwenye bunge la Marekani hivi karibuni. Hao ni watu milioni 120 zaidi ya mwaka wa 2019 kabla ya COVID. Watu milioni 140 katika nchi zilizo hatarini zaidi walikuwa na njaa kali. Wao ni waathiriwa wa migogoro na machafuko ambayo yamekumba maisha yao na lazima wategemee usaidizi wa kibinadamu ili kuendelea kuishi. Katika kilele cha mzozo wa chakula duniani mwaka 2022, USAID ili, iliweza kutoa karibu dola bilioni 20 za usaidizi wa kibinadamu ambapo, bilioni 6 zilikuwa za msaada wa dharura wa chakula, alielezea Bi Esposito. Zaidi ya dola zetu kutumika zaidi katika hali ya dharura, lazima tuendeleze uwekezaji ambao tunajua unaweza kuzuia njaa. Kwanza, uwekezaji ambao umepata mafanikio ya maana katika maeneo ambayo shirika la Feed the Future, la mpango wa serikali ya Marekani wa kupambana na njaa duniani limefanya kazi. Umaskini, njaa na udumavu wa watoto vyote vimepungua kwa asilimia 20 hadi 25 katika mwongo wake wa kwanza wa kazi hiyo lakini hatutegemei matokeo haya, alitangaza B. Esposito mnamo mwaka 2022. Pamoja na kuongezeka marudufu kwa bajeti yake ya kila mwaka, USAID ilifanya juhudi kubwa kupitia mpango huo wa Feed the Future ili kulisha watu sasa hivi. Kadri bei za vyakula zilivyopanda kwa viwango vilivyovunja rekodi kufuatia uvamizi wa Putin nchini Ukraine, Tuliharakisha mchakato wa kupata mbegu za hali ya juu, mbolea na fedha kwenye masoko na mikononi mwa baadhi ya wakulima maskini zaidi duniani na kusaidia kupunguza madhara makubwa zaidi ya mzozo wa chakula kwa kuimarisha uzalishaji wa ndani, bila ya uongozi wa Marekani, usalama wa chakula duniani ungekuwa mbaya zaidi, alibainisha Bi Esposito. Tukitazama mbele, kugeuza mkondo wa njaa kutahitaji badala ya kuguswa na majanga ya siku zijazo na kuendelea kufanya uwekezaji wa muda mrefu wa kilimo, pia kuimarisha ustawi wetu wa kiuchumi, na wakati huo huo kukuza ulimwengu salama zaidi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.