kumekucha afrika ujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumatano tarehe 20 machi mwaka wa 2024 jina langu ni patrick nduimana na mimi ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita Tanzania, Redio Tumaini Kipese, Redio Sango Malamu Bunia DRC, sasa Redio Bungoma, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, vita vya Gaza vinaendelea licha ya matumaini yaliyokuwepo ya kufikia sitisho la mapigano kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nini inasababisha vita hivyo kuendelea? mchanganyiko wa masuala ya kisiasa na masuala ya kivita ndiyo yenye kuleta tabu ya kupata amani ya kudumu katika hivi vita vya Gaza. Katika taarifa nyingine, wizara ya uchukuzi nchini Kenya yasema madereva wanalazimika kufanya tena mtihani wa kuendesha magari kufuatia ongezeko la ajali barabarani. Madereva wa mabasi wanasema nini? Rudi shuleni hakutapunguza ajali, sababu mwanzo lazima tujue ajali hii husababishwa kwa nini. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba serikali ya Somalia imesema kuwa operesheni mpya ya kijeshi dhidi ya kundi la Al Shabab imesababisha takriban vifo vya wanamgambo 40 katika mkoa wa Lower Shabelle. Katika taarifa ya wizara ya habari, utamaduni na utalii, serikali hiyo imesema kwamba operesheni hiyo ilifanywa na jeshi la taifa la Somalia na washirika wa kimataifa ikitaja kuhusika kwa mashambulizi ya anga yaliyofanywa na nchi zinazoliunga mkono jeshi la Somalia. Operesheni hiyo imefanyika katika vijiji vya Baladowska na Bagdad, takriban kilomita 30 kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa hiyo haikusema lini operesheni hiyo ilipofanyika, lakini vyanzo vimesema kwamba ilitokea Jumaatatu jioni. Operesheni hiyo imefanyika baada ya majeshi ya serikali kupokea taarifa kuwa wanamgambo wamekuwa wakijiandaa kufanya mashambulizi dhidi ya raia, taarifa hiyo imeeleza. Chombo cha habari chenye uhusiano na Al-Shabab pia kimeripoti juu ya shambulio hilo, na tovuti moja ya Al-Shabab imedai kwamba shambulio katika kijiji cha Bagdad limeua watu 18, wakiwemo watoto saba. Viongozi wa nchi za Karibiani wanasema makundi yote pamoja na vyama vya kisiasa isipokuwa kimoja vimewasilisha majina, vimewasilisha majina ya watu walioteuliwa kwa ajili ya baraza la mpito lenye jukumu la kuchagua waziri mkuu wa muda wa Haiti, nchi ya Karibiani inayoendelea kugubikwa na hasia za magenge. Baraza la awali la wanachama sita lilipunguzwa hadi wanachama wanane baada ya chama cha Petit Desalin kinachoongozwa na seneta wa zamani na mgombea urais Jean Charles Mois kukataa nafasi hiyo. Kundi lililoundwa tarehe 21 mwezi Disemba mwaka jana lililoshirikiana na waziri mkuu Ariel Henri lilikuwa mojawapo ya makundi yaliyochukua hatua katika siku za mwisho likiwasilisha jina la mwakilishi wake juzi Jumatatu, rais wa Guyana Irfan Ali alisema kwamba jumuiya ya kibiashara ya kikanda ya CARICOM imekuwa ikikutana karibu kila siku kusaidia kuunda baraza hilo na baadhi ya wachambuzi na raia wa Nigeria wanasema dhamira ya Marekani ya kuunga mkono Nigeria katika juhudi zake za kuhakikisha maendeleo na mafanikio ya kiuchumi ni hatua inayosisitiza msimamo wa Marekani wa kusimama na washirika wake na wala haitokani na shinikizo kutoka kwa washindani wake. Hayo yanafuatia ziara ya naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na maswala ya elimu na utamaduni Lee Satterfield nchini Nigeria mwandishi wetu wa Lagos he Collins a Tohengbe anaripoti kamili. Uchumi duni wa Nigeria umevutia umakini kutoka kwa wanauchumi na wachambuzi wa mambo ya umma wanaojali na wanawasiwasi kuhusu uchumi wa Nigeria na kutoa wito kwa Abuja kuongeza washiriki wa, wa kimataifa kushirikiana nao ili kuweza kuinuka tena. Wakati wa ziara ya naibu waziri Lee nchini Nigeria, mchambuzi wa mambo ya umma Oluwaseyi Adeyemo anasema ingawa inawezekana kwamba Marekani ina wasiwasi sana kuhusu ushindani kutoka kwa nchi kama Uchina na Urusi katika sehemu mbalimbali za Afrika, Washington ilikuwa ikifuatilia kwa uwazi urafiki wake wa jadi na Nigeria katika kuthibitisha dhamira yake kusaidia Abuja kama inavyofaa. Vijana ni kama jumla wa watu wa Nigeria na kutokuwa na ajira inaangaliwa kama moja ya sababu kwa vijana kujiunga katika vitendo vya uhalifu na ugaidi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohebwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kamishina wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema Jumanne kwamba hali ya njaa inayotarajiwa katika ukanda wa Gaza ni matokeo ya hatua ya Israeli ya kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu na akaonya inaweza kuwa ni uhalifu wa kivita. Kiwango ambacho Israeli inazuia misaada kuingia huko Gaza pamoja na namna inavyoendelea kufanya uhasama, kunaweza kuwa sawa na matumizi ya njaa kama njia ya vita, ambao ni uhalifu wa kivita, Volka Turk alisema katika taarifa. Maoni yake yanakuja siku moja baada ya ripoti inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kusema kwamba Wapalestina milioni moja, nukta moja huko Gaza wanakabiliwa na janga la njaa. Ripoti ya hali ya usalama wa chakula IPC ilisema njaa iliyokithiri inaweza kutokea wakati wowote katika wiki zijazo, na takriban watu elfu mia mbili na kumi kaskazini mwa Gaza wanakabiliwa na hatari kubwa zaidi na timu ya mawakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumanne iliwasilisha hoja kwa mahakama ya juu hapa Marekani katika ombi lake la kuwa na kinga ya uhalifu, ikisema kwamba rais wa zamani huyo ana kinga kamili dhidi ya kufunguliwa mashtaka ya jinai kwa vitendo vyake wakati akiwa afisini. Kesi hiyo itasikilizwa na majaji wa mahakama ya juu tarehe 25 mwezi Aprili mwaka huu. Trump amekata rufaa baada ya mahakama ya chini kukataa ombi lake la kinga dhidi ya kesi ya jinai inayosimamiwa na mwendesha mashtaka maalum Jack Smith, kwa sababu alikuwa akihudumu kama rais alipochukua hatua ambazo ndizo kiini cha kesi hiyo. Trump anashtakiwa kwa kujaribu kubatilisha matokeo ya uchaguzi mwaka 2020. Hoja zilizowasilishwa Jumanne zinafanana na zile zilizowasilishwa awali na mawakili wa Trump na zinaangazia kauli alizozitoa rais huyo wa zamani wakati wa kampeni yake akiwania uraisi kwa muhula mwingine <mulia> Nendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule Mashariki ya Kati. Mapigano kati ya Israeli na Hamas yanaendelea huko Gaza, huku mzozo wa kibinadamu ukizidi kuwa mbaya zaidi, licha ya matumaini yaliyokuwepo ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini pande hizo mbili zinaendelea na vita. Nafikiri kitu kikubwa, kuna utofauti wa malengo ya ya ya kivita na kisiasa za kivita. Uh, Israeli alikuwa lengo lake kubwa ni kuhakikisha kwamba wale matekwa mia moja na kumi ama zaidi kidogo hivi pamoja na wale matekwa ambao walifariki, ambao wafika karibuni ishirini na tano wamewachiliwa huru na na Hamas na lengo lao ni kwamba wakati kwamba kukusimamishwa vita viwe ni kusimamishwa kwa vita kwa muda wa kuwapa nafasi Hamas kuwatoa wale mateko, alafu baadaye Israeli waendelee na vita vyao. Na kitu chingine ambacho Israeli wako tayari kukitoa ni kwamba wale wa viongozi wa Hamas ambao kwamba wenye walihusika na na vita hivi waweza wakapewa nafasi waondoke katika muda ule ambao kwamba vita vitakuwa vimeshitishwa. Hamas nao wanachotaka kikubwa ni kuhakikisha kwamba wafungwa wote wa Palestina walioko katika jela za Israeli wamewachiliwa huru, na hawa ni watu wengi sana, wakiwemo wale waliohusika na, na maafa yale ya Oktoba saba na pia kubwa zaidi ni kwamba kusiwe na kusimamishwa kwa vita kwa muda, ni kwamba vita vitakaposimamishwa visimamishwe permanently, kusiwe na maendelezo wa aina yoyote wa vita baada ya hapo. Na swala lingine kubwa zaidi ni swala la la kisiasa, kwa wakati wa sasa waziri Mkuu wa Israeli Netanyahu, kura za maoni zaonesha kwamba Waisraeli wengi hawana imani naye. Kwa hiyo kukaa kwake katika utawala kwategemea na mwendelezo wa vita hivi katika katika Gaza. Aki, akijua kwa uhakika kwamba siku vita vitakaposimama ndipo sauti za watu wenye kutaka aondoke zitakapozidi, na yeye ana mashtaka mengi ya, ya kibinafsi ya kijinai ambayo kwamba pengine ingeweza kumtia katika tabu. Kwa hiyo mchanganyiko wa wa, wa masuala ya kisiasa na masuala ya kivita ndiyo yenye kuleta tabu ya, kuta, ya ya kupata amani ya kudumu katika hivi vita vya Gaza. Wasuluhishi, hizi nchi za Kiarabu, Qatar, Misri, Saudi Arabia, akiwemo Marekani, wanatakiwa kufanya nini ili pande hizi mbili waziwekee shinikizo na pengine waweze kufika sehemu ambapo wakubaliane, huyu haseme hii, na nakubaliana na hii na hili naliacha ili tupate sitisho la mapigano. Ukiangalia kwa kwa wakati wa sasa hivi, ni vita baina ya ya nchi na kundi la, la, la wapiganaji, si baina ya nchi na nchi kwayo, kwa hiyo suluhisho litatokea wakati kwamba mmoja mwenye nguvu zaidi atakapokuamua kwamba kurudi nyuma kidogo, lakini kwa uhakika, nchi za Kiarabu hawana uwezo wowote wa kuweza kusimamisha hivi vita na kwa wao kuambia Hamas vita hivi visimamishwe kwa, kwa wiki sita alafu viendelee, sidhani ni kauli kwamba ambao waweza wakaifanya. Ni Amini Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Moridi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Vikwazo vya kimataifa vimechangia kuzorota kwa haki za binadamu nchini Korea Kaskazini, kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch, huku wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo inaunga mkono vikwazo hivyo ikisema utawala wa nchi hiyo ndio wa kulaumiwa zaidi kwa hali hiyo. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu lilisema vikwazo vya, vya Umoja wa Mataifa vilivyowekewa Korea Kaskazini mwaka wa 2016 na 2017 vimevuruga biashara ya jumla ya mipakani na China na kupunguza uwezo wa watu kufanya shughuli zisizo rasmi za kibiashara ili kuendeleza maisha yao. Masoko yaliyoidhinishwa na serikali na yale ya kibinafsi yamekuwa yakifanyakazi nchini Korea Kaskazini tangu mwishoni mwa miaka ya 90 lakini vizuizi vikali vya nyakati za covid19 nchini humo viliwekwa mapema mwaka 220 na kuifanya hali kuwa mbaya hata zaidi, ilisema ripoti Rights Watch. Sauti ya Amerika ilijaribu kuufikia ujumbe wa Korea Kaskazini katika Umoja wa Mataifa kutafuta majibu ya ripoti hiyo ya HRW pamoja na kauli iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani lakini haikupata jibu. Korea Kaskazini haijawaruhusu wafanyakazi wa kimataifa wa, kima wa misaada kuingia nchini humo tangu walipoondoka zaidi ya miaka mitatu iliyopita na shirika la Umoja wa Mataifa la kazi ILO linaripoti kwamba idadi ya watu wanaolazimishwa kufanya kazi kinyume na matakwa yao imeongezeka sana katika miaka ya hivi karibuni, na kufikia wastani wa watu milioni 27.6 kwa siku, kulingana na takwimu mpya. Miongoni mwa watu hao ni wale ambao wako katika utumwa wa mamboleo kukiwepo zaidi ya watoto milioni 3.3 pamoja na milioni 22 wanaolazimishwa kuolewa. Aidha, utafiti wa ripoti hiyo ya ILO iliyotangazwa Jumanne unaonyesha kwamba watu hao wanaofanyishwa kazi kwa lazima wamezalisha karibu dola bilioni 236 za faida haramu kwa mwaka ikiwa ni ongezeko kubwa la dola bilioni 64 tangu mwaka wa 2014. Utafiti huo umesema kwamba ongezeko hilo linatokana na ongezeko la watu wanaolazimishwa kufanya kazi pamoja na uwiano kati ya viwango vya juu vya dhuluma na faida zilizokithiri. Wasafirishaji haramu wa binadamu na wahalifu wanaotumia wafanyakazi kwa nguvu wanajipatia takribani dola elfu kumi kutoka kwa kila mwathirika. Hii ni Kumekucha Afrika ikisikika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na huko Nairobi, Kenya. Matangazo haya yanasikika vyema kupitia 175 FM. Ajali za barabarani zimeongezeka sana katika siku za hivi karibuni nchini Kenya, na hasa zikihusisha magari ya abiria. Ajali mbaya zaidi ya karibuni ni ile ya siku ya Jumatatu, ambapo basi la chuo kikuu kimoja nchini humo ilisababisha vifo vya zaidi ya wanafunzi kumi. Kufuatia matukio hayo Waziri wa uchukuzi Kipchumba Mokomen amesema kwamba madereva wa magari ya umma watalazimika kufanya tena mtihani wa kuendesha gari. Mwenzetu Harrison Kamau alizungumza na Wilson Bosire, mwenyekiti wa chama cha magari ya abiria jijini Nairobi, na hapa anaanza kwa kueleza alivyopokea hatua hiyo. Imekuwa ni tabia kwa viongozi ambao wako sekta ya usafiri kunakotokea kuna ajali, lawama kwanza wanaelekeza kwa madereva wa matatu. Kwenda kurudi shuleni hakutapunguza ajali, sababu mwanzo lazima tujue ajali hii husababishwa kwa nini. Kumpano, kwa mfano wa ajali ambayo ilifanyika hivi majuzi, ile ya gari ya uh, shule ya chuo kikuu, nimesikia uh, ule ambaye alikuwa ni one of the survivors akisema dereva alijaribu kuovertake So kurudi shule akutafanya mtu akue na subira, because sasa unapata huyo dereva, ile kitu alikosa pale ni subira ambayo inachangia kuwa na mikasa hii ya ajali ambayo tumechukua wakati huu bwana Bosire. Wakati wa nyuma, kuna wakati hatua zilichukuliwa kwamba mabasi ya wanafunzi na pia ya wasafiri wa kawaida yasiwe yakisafiri nyakati za usiku. Ajali hizi nyingi zinatokea nyakati za usiku, sijui kama pia hatua hiyo inaweza ikawa muhimu zaidi hata kuliko kupeleka madereva tena kwenye mtihani wa pili. Ajali haina kinga na ni vizuri tuangalie sababu gani, sababu hiyo si gari ambayo moja imekuwa ikisafiri usiku. Baadhi ya magari mengi, moja ndio imepata ajali. Nisijue sababu gani hizi ajali zinafanyika. Sababu mimi na usafiri usiku, wala kurudisha madereva mafunzo ya pili hayatazuilia, hayatazuilia kabisa. Ni nini? Wakati mwingi serikali inaelekezea madereva lawama, na kama vile ulivyosema madereva wa, wa matatu, kuna wakati serikali inahitaji kuwajibishwa kutokana na miundo msingi ya barabara, ikawa labda ubovu wa barabara, udogo wa barabara, ama labda barabara ikawa haitoshi magari, ikawa labda ni nyembamba sana, hapo napo utasemaje? Lawama yote mimi, lawama kubwa anaweka katika hiyo sekta ya usafiri na serikali kwa ujumla. Kwa mfano, barabara mingi ukisafiri kwa barabara Sababu watu wengi sisi tunaitumia barabarani, unapata kuna mba, poto, ambazo ziko katika maeneo mabaya sana, na, na ni barabara ambazo zinatumika na magari mengi. Unaweza unawezapata mtu akikuja, unashtukea kuna potholes, ukijaribu kukwepa kidogo unasababisha ajali. So nini, serikali nayo iwajibike. Bwana Bosire, tukielekea kumalizia, ni kwamba sekta ya trafiki ni washikadau pia wa, wa, wa shughuli za uchukuzi askari wale wa trafiki waondolewe kabisa barabarani au wawe pia na mafunzo pale madreva wanapoenda kwenye mafunzo. Naomba pia matrafiki wapate mafunzo pia zaidi kuhusiana na usalama wa barabarani. Mambo ya askari wa trafiki mimi kivyangu yangu sina uh, lawama kwao sana, sababu ukiangalia katika utendakazi wao kitengo ambacho, ambacho kina wajibika zaidi inastahili kuhakikisha ndio ambao wana na, na wao ndio wanaangalia kama gari zimefanyiwa uchunguzi ile inspection. Ni Wilson Bosire, mshikadau wa sekta ya usafiri wa umma huko Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Salam, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Vijana nchini Tanzania wanaojihusisha na utengenezaji wa maudhui na bidhaa mbalimbali kwa kutumia teknolojia ya 3D wameitaka serikali kuwekeza katika teknolojia hiyo ili kuwasaidia vijana kupata ajira na kuweza kujiajiri kupitia teknolojia hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia ripoti ifuatayo teknolojia ya 3D imekuwa ikikua kwa kasi katika sehemu mbalimbali duniani, hasa katika nchi zinazoendelea. Imekuwa ikitumika katika sekta mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa filamu na maonyesho ya sinema, tasnia ya uchapishaji na ubunifu wa bidhaa mbalimbali. Hiza Haiza, mratibu wa sanaa za kidijitali kutoka Nafasi Arts, Dar es Salaam, amesema teknolojia ya 3D ni fursa ambayo vijana wa Kitanzania wanapaswa kujua funza kwa kuwa inaweza kuwapa ajira na kuitaka serikali kuwekeza katika tasnia hiyo ili kuwasaidia vijana wanaofanya kazi hizo kusonga mbele. Ni fursa zaidi kwa Watanzania mm. kwa ujumla kujifunza mambo ya kiteknolojia na ya kuwaruhusu pia wao kujiajiri. so, kwa sababu sana ni ajira, serikali inapenda kutoa wito zaidi kwao waweze kuinvesti katika taasisi kama hizi, kama Nafasi Art Space, lakini pia kuja mitaani kutafuta wasanii wa level za chini na pia hata mashuleni kwenda kuwakuza vipaji vya watu Wadogo, kwa sababu kuna vipaji vingi sana wakumishi. Haiza anaongezea kuwa changamoto zinazoathiri maendeleo ya teknolojia ya 3D nchini na kufikia idadi kubwa zaidi ya vijana ni pamoja na gharama kubwa na upatikanaji mdogo wa vifaa vinavyohitajika. Pia kuna ukosefu wa elimu juu ya matumizi ya teknolojia hiyo na hata wakati inapatikana mara nyingi hutolewa kwa gharama kubwa. Devi Martini ni mkufunzi wa 3D, aliyewahi kufanya kazi katika studio za Walt Disney nchini nchini Marekani. Kwa sasa yupo Tanzania kwa lengo la kuelimisha vijana wa nchi hiyo jinsi ya kutumia teknolojia hiyo. Amesema kuwa kinachohitajika ni uwekezaji ili kufanikisha upatikanaji wa soko kutokana na teknolojia hiyo kuwa mpya kwa Tanzania. So as far as the market is, is wide. Kwa hiyo, kwa upande wa soko lipo wazi, kwa sababu kama nilivyosema, programu ni nafuu. Nafikiri kwa hapa zaidi ni uwekezaji ndiyo unahitajika, ili biashara zianze, kwa sababu sasa hivi hazipo hata wengine wananiambia hiki ninachokifanya hapa ningefanya Marekani, nafanya hapa kwa sababu hapa ni kitu kipya, lakini ni swala la muda. Katika kipindi cha miaka kumi ama ishirini ijayo kutakuwa na kampuni nyingi zinafanya kazi hapa. Hata hivyo, Josefu Manjala, mmoja wa wanafunzi waliohudhuria mafunzo ya matumizi ya teknolojia ya 3D yanayotolewa na Nafasi Arts jijini Dar es Salaam, anaeleza mojawapo ya matumizi ya teknolojia hiyo na kuwataka vijana wa Kitanzania kuitumia ipasavyo fursa hiyo Taftiza. Movies, yani mazingira ambayo siyo natural hayaweka kwenye muvi yako, labda mtu yupo anaogelea, nyuma kuna milima, kitu inaweza kafanya. Kwao ni fursa kubwa sana kwa vijana, haswa sisi wa Kitanzania, na ni teknolojia mpya ko, tuichangamkie vijana. Hawo wamemalizia kwa kuitaka serikali kuwekeza zaidi katika masuala ya teknolojia, kwani inaweza kusaidia kupunguza matatizo ya ajira kwa vijana wengi nchini. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la Vijana. Ufugaji wa samaki ni jambo linaloweza kuleta faida kubwa, hasa wa samaki kwenye mabawa makubwa ya kisasa. Katika jukwaa la vijana hivi leo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkulima kijana na pia mfugaji wa samaki kwenye mabawa, George Sanga kutoka Dar es Salaam, Tanzania na, na kuanza kutaka kujua alivyoanza kazi yake ya kwanza kabisa. E, mimi nilianza na kuku, kwa hiyo baadae ya kuanza kuku nikaweza kuuza mayai na nikapata mtaji wa kuweza kuanza na ufugaji wa samaki, kwa sababu ufugaji wa samaki kwanza ni biashara endelevu na ambayo haina stress nikiongelea stress, ni kwamba samaki hawana magonjwa mengi kama wanavyokuwa na kuku. Kwa hiyo kikubwa ni kutafuta msingi, kwa sababu huwezi kufuga samaki kama una uhakika wa maji. Lazima uwe na sosa na maji, mtegemea ni mto au kisima au chemchemi isiyoisha mwaka mzima, kwa sababu tunafuga kwenye pondi, na kama tunafuga kwenye pondi, inatakiwa uwe na uhakika wa maji, kwa sababu tunatoa maji na tunaweka maji mengine na pia kwenye suala lazima la ufugaji wa samaki, kuna aina tatu kubwa ya mabwawa ya samaki. Kuna kuna natural pondi. Natural pondi ni bwawa ambalo linakuwa unachimba tu unakuwa na chemchemu au ujengee hilo, kwa hiyo unaweka samaki na pia unaweza kufuga. Faida yake ni kwamba kwa, kwa mabwawa ya mita nane kwa kumi na tano au ishirini kwa ishirini faida ya kwanza ujenzi unakuwa haipo, gharama ya ujenzi. Faida ya pili samaki anapata natural food, utaalisha chakula kiasi, sio kiasi kikubwa Madhara yake ni kwamba, mfano kama ilo shamba lipo sehemu ya industry au sehemu ambayo wanatumia mbolea za kemikali, kuna tabia ya maji kutembea chini kwa chini. Kwa hiyo sasa ile kemikali itakua kwenye ardhi na itakuja na maji ita contaminated pale kwenye kwenye, kwenye, kwenye bwawa ya samaki. Kwa hiyo pale changamoto, samaki wanaweza wakafa. Kwa hiyo natural pondi, tunashauri mtu aweke pondi la natural pondi kama eka moja kwa sababu weka moja maji yatakuwa ni mengi, hata ikija maji yenye chemicals, kwa hiyo ile changamoto hawezi kuiona hapo nitaka na. Kwanza pia wasaidie wale wasikilizaji vijana ambao wengi hawafahamu kabisa kuhusu uh, ufugaji huu wa samaki kama ulivyosema, ni kwamba una gharama zake za kulima, kuchimba na kadhalika. Hizi gharama ni kubwa, pengine na mtu ambaye hana uwezo, ni kijana tu ametoka shuleni, anawezaje kuhimili kuanzisha kazi kama hii. Ndio mana nimeeleza kwanza kujua haraka haraka aina gani ya mabwawa, ili aweze kujua anaweza akaanza na lipi, kwa sababu hilo inachoponda haina gharama kubwa. Sema gharama yake ni kwamba lazima, kwa sababu ya hayo vaazo mezitaja, lazima uwe na eneo kubwa zaidi ili uweze usipate madhara. Lakini kwa maponde haya ya kujengea, tunajenga kwa material damliner, plastiki gumu hii ni gharama ndogo zaidi kuliko ujenzi na tofali na hapa kuchimba uoga inagharimu kama laki sita kuweka damliner inagharimu kama milioni tatu na nusu kwa hiyo hizi ni kama zile gharama umeamua kwenda kufuga kuku lazima utengeneze banda umeamua kufuga ng'ombe lazima utengeneze banda hii ni gharama za zile banda baada ya hapo unaweka vifaranga kama sato kwenye bwara meta nane kwa kumi na tano wanaingia sato elfu mbili lakini kama kambale wanaingia kambale elfu sita kwa hiyo kwa kijana anaweza akaanzia hapo na pengine kwa wale ambao tayari wakianzia wa hapo, eh, changamoto ambazo wanaweza kukutana nazo kwenye kazi hii. Na kama unavyofahamu sasahivi, uh, upatikanaji wa samaki umekuwa ni adimu au uh, samaki baridi. Kwa hiyo samaki sasahivi amekuwa wanatafuta na gharama zao ni ziko juu, na kwa yule kijana anaweza akaanza kidogo na pondi moja unaweza ukaanza taratibu na kama hizo gharama ilivyozielezea, na baadaye utakapoona mafanikio na utakapo master, unaweza kuweka mabwawa mengi. Ukiwa na mabwawa mengi, faida inakuwa ni kubwa kuliko ukiwa na bwawa moja, lakini kwa kuanzia hata sisi tumeanza na bwawa moja. Na pia madhara yake, la kwanza kabisa watu uh, uh, wana nani capital, wanafail capital kama ulivyo niambia, kijana ametoka chuo, hata hiyo milioni tatu na laki tano, so wote wanaweza na pia hiyo ni kuchimba na na hiyo laki sita kuchimba, bado kuna vifaranga kama milioni mbili na laki nne. Kwa hiyo ni mtaji kama almost milioni saba mpaka milioni nane. Sio wote ambao wanaweza kupata huo. Hiyo ni changamoto ya kwanza. Changamoto ya pili, mtu ana eneo lakini hana maji, kwa sababu huwezi kufuga samaki wa kutegemea maji ya mvua. Kuna kipindi inabidi utoe maji uweke mengine, kwa hiyo pale inakuwa ni changamoto nyingine. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena BMJ Muridhi akusomea muktasari wa habari za dunia. Kwa muktasari, ni kwamba serikali ya Somalia imesema kuwa operesheni mpya ya kijeshi dhidi ya kundi la Al-Shababu imesababisha takriban vifo vya wanamgambo 40 katika mkoa wa wa lower Shabelle. Viongozi wa nchi za Karibiani wanasema kwamba makundi yote pamoja na vyama vya kisiasa isipokuwa kimoja vimewasilisha majina ya watu walioteuliwa kwa ajili ya baraza la mpito lenye jukumu la kuchagua waziri mkuu wa muda wa Haiti, nchi ya Karibiani inayoendelea kugubikwa na ghasia za magenge. Kamishna wa Haki za Binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema Jumanne kwamba hali ya njaa inayotarajiwa katika ukanda wa Gaza ni matokeo ya hatua ya Israeli kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu na akaonya kwamba inaweza kuwa ni uhalifu wa kivita. Timu ya mawakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumanne iliwasilisha hoja kwa mahakama ya juu hapa Marekani katika ombi lake la kuwa na kinga ya uhalifu likisema kwamba rais huyo wa zamani anakinga kamili dhidi ya kufunguliwa mashtaka ya jinai kwa vitendo vyake wakati akiwa afisini. Vikwazo vya kimataifa vimechangia kuzorota kwa haki za binadamu nchini Korea Kaskazini, kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch, huku wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ambayo inaunga mkono vikwazo hivyo, ikisema kwamba utawala wa nchi hiyo ndio wa kulaumiwa zaidi kwa hali hiyo. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo wa Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana. Hewani umeshirikiana BMJ Muridhi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.