In laxaliyo ama lajojiyaaoladi inani saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana, na matumaini yetu kwamba hujambo. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Karibuni. <coughs> Ripoti na taarifa tulizo nazo jioni hii ni pamoja na kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waasi wa M 23 wakilenga kuingia na kudhibiti mji wa Sake. Ni wazalendo na wanajeshi wa FARDC ndio wanaendelea kusukuma adui pembezoni na mji wa Sake, ila adui anakamata anadhibiti dilima yote ambayo inaangukia ndani ya mji wa Sake. Tade bado awaingia katika mambo ya e, mapigano na katika taarifa nyingine ni kwamba kiwango cha juu cha joto kimesababisha hofu miongoni mwa wakazi wa Afrika Mashariki, wakati jiji kuu la Kampala likirekodi nyuzi joto 40. Kipindi hichi joto ni hatari na ni vibaya sana kwa ajili ya afya na mazingira yetu kwa ujumla, kwa ajili ya kupumua na vitu kama hivyo. Hata kutembea, unatumia nguvu nyingi sana kuliko uwezo wako wa kawaida. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Fedha zilizotengwa na benki ya export import ya Afrika Afrexim zimefikia zaidi ya dola milioni 450 zikiwa za kuwekeza kwenye sekta za kifedha, ubunifu, mafuta pamoja na afya. Maafisa wa benki hiyo wamesema leo Jumatano. Mfuko wa maendeleo wa uuzaji bidhaa kwa mataifa ya nje ya Afrika feda umechangisha dola milioni mia saba sabini kwa ajili ya miradi minne. Mkurugenzi mkuu wa mfuko huo Malin Ngoyi amesema kwenye mahojiano wakati wa ufunguzi wa ofisi yake mjini Kigali, Rwanda. Tayari mfuko huo umewekeza takriban dola milioni mia tatu, mkuu wa benki ya Afrexim, Benedict Orama amesema wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters. Orama amesema kwamba fida kitaiwekeza kwenye madini na kwamba watawekeza zaidi kwenye usafishaji wa mafuta kama vile inavyofanyika kwenye kiwanda cha ja kusafishia mafuta cha Cabinda nchini Angola. Afisa wa ngazi ya juu wa Sudan Kusini amesema mapema leo kwamba vijana waliokuwa wamejihami wamewaua watu wameuawa kumi na watano katika mkoa wa mashariki wa Pibor akiwemo mkuu wa kaunti, wakati hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka. Mauaji hayo ya bunduki yametokea Jumanne pale kamishna wa kaunti ya Boma iliyopo Pibol alipokuwa akirejea mjini kwenye 100, 200 baada ya kutembelea kijijini. Vita vyenyewe kwa wenyewe vilivyozuka miaka miwili baada ya nchi hiyo kujipatia uhuru kutoka Sudan vilisababisha vifo vya maelfu ya watu kati ya 2013 na 2018. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hali ya utulivu imeshuhudiwa tangu wakati huo ingawa kumekuwa na kasi ya miongoni mwa makundi yenye silaha kwenye sehemu tofauti za nchi. Wanaharakati wanasema wanaamini kwamba kuongezeka kwa mauaji ya karibuni kwa kiasi huenda kunahusishwa na uchaguzi ujao ambapo wapiga kura watachagua viongozi watakaorithi serikali ya sasa ya mpito. Mwanamke wa kwanza kugombea urais kwenye uchaguzi wa Jumapili wa Senegal huenda asipate ushindi, lakini wanaharakati wanasema kwamba kuwepo kwake kutasaidia kampeni ya muda mrefu ya kufikia usawa wa kijinsia kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Anta Babaka Ngom, mwanafanya biashara mwenye umri wa miaka 40, ni sauti ya wanawake na vijana, makundi ambayo yameathiriwa vibaya sana na hali ngumu ya uchumi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa bei za bidhaa nchini humo. Kwenye kampeni zake, Ngom amekuwa akiahidi kutengeneza mamilioni ya ajira pamoja na benki ya wanawake kwa lengo la kuwainua kiuchumi. Katika mahojiano ya hivi karibuni na shirika la habari la AP, Ngoma alisema kwamba taifa letu lina uwezo mkubwa sana, rasilimali za asili ziko na zinaweza kuendelezwa. Ngoma ni mwanamke wa kwanza kuwania urais nchini humo baada ya zaidi ya muongo mmoja, ishara ya kasi ndogo ya mabadiliko kulingana na wanaharakati ambao wanasema kuwa vijana wameanza kubadili dhana za kitamaduni kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii. Na katibu mkuu wa shirika la hali ya hewa duniani WMO, Celeste Saulo anasema, anatoa tahadhari ya hali ya juu ya joto wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva, akilalamika kwamba mwaka 2023 uliweka rekodi mpya katika kila kiashirio cha hali ya hewa. Katika ripoti yake ya kila mwaka ya hali ya hewa WMO imethibitisha takwimu za awali zinazoonyesha kuwa mwaka 2023 ulikuwa mwaka wa joto zaidi kuwahi kutokea katika rekodi. Sande Shongari anaisoma taarifa kamili. Ripoti ya kila mwaka ya hali ya hewa ya shirika la Umoja Mataifa la hali ya hewa WMO imethibitisha takwimu za awali zinazoonyesha kuwa mwaka 2023 ulikuwa mwaka wa joto zaidi kuwahi kuwekwa katika rekodi na mwaka jana ilifika kilele cha kipindi cha miaka kumi cha joto kali kurekodiwa, shirika la hali ya hewa duniani lilisema huku hali ya joto zaidi ikitarajiwa. Saulo, katibu mkuu wa WMO, alisema kuwa ni tishio kubwa la kweli kwa watu walio katika mazingira magumu kila mahali, na hasa katika mataifa ya visiwani. Aliongeza kuwa hali ya hewa mbaya, joto, mafuriko, ukame, moto wa nyikani na vimbunga vikali vya kanda za joto vinadhoofisha malengo yote ya maendeleo endelevu inasababisha hasara za kiuchumi za mabilioni mengi ya dola kila mwaka. Akieleza kuhusu ripoti hiyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema hii inaonyesha sayari iliyo ukingoni. Hali kadhalika, shirika hilo limemulika kuwa ongezeko la wastani la kina cha bahari duniani katika mwongo mmoja uliopita ilikuwa zaidi ya mara mbili ya kiwango cha mwongo wa kwanza wa rekodi za satelaiti. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hapa tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Uingereza leo Jumatano imetangaza upelekaji mpya wa chakula huko ukanda wa Gaza, wakati maafisa wa Marekani wakishinikiza kuongezwa kwa misaada ya kibinadamu pamoja na sitisho jipya la mapigano kabla ya mazungumzo na maafisa wa Israeli hapa mjini Washington wiki ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imesema kwamba tani elfu mbili za chakula zimevuka na kuingia Gaza kwa msaada wa Jordan na zimesambazwa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken wiki hii anatarajiwa kufanya mazungumzo nchini Sudan, Saudi Arabia na Misri, wakati lengo likiwa ni kufanikisha sitisho jipya la mapigano huko Gaza, kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Kipalestina, kuongeza juhudi za kimataifa za kufikisha misaada ndani ya Gaza na kuzungumzia maswala ya utawala, usalama na maendeleo ya Gaza baada ya vita. Wakati mapigano yakiendelea, maafisa wa Marekani wamerejea kuelezea wasiwasi wao kuhusu mpango wa Israel wa kufanya mashambulizi ya Rafa kwenye mpaka wa Gaza na Misri, ambako zaidi ya wa Wapalestina milioni moja wamechukua hifadhi. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Ying leo amekutana na mwenzake wa australia Penny Wong mjini Canbera, ikiwa ni dalili ya kuimarika kwa uhusiano wa mataifa jirani hayo ya Asia Pacific. Ziara ya Wang nchini australia ni ya kwanza ya afisa wa ngazi ya juu wa china tangu 2017. Uhusiano kati ya Beijing na canbera kwa mara ya kwanza ulionekana kudorora pale australia ilipopiga marufuku mpango wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya china ya Huawei kutengeneza mtandao wa 5G nchini humo. Hali iliendelea kuwa mbaya baada ya Australia kushinikiza uchunguzi huru kuhusu chanzo cha janga la covid-19 ambalo kwa mara ya kwanza lilitangazwa katikati mwa China mwaka 2019. China kwa upande wake ilijibu kwa kuweka ushuru mkubwa na masharti kwa bidhaa za Australia kama vile shayiri, nyama, makaa ya mawe na mvinyo, hatua iliyoathiri pakubwa uchumi wa Australia. Wakati wakiongea na wanahabari kabla ya kikao chao, Wang amesema kwamba yeye na Wang wamejadili kuhusu hali ya mwandishi wa Australia mwenye asili ya China Yang Hengjun ambaye ameendelea kushikiliwa Beijing tangu 2019, kwa tuhuma za ujasusi. Mahakama ya China ilimhukumu adhabu ya kifo iliyositishwa dhidi ya Yang hapo Februari. Wang amesema kwamba mwenzake wa China amemwambia kwamba watu wa Australia walishtushwa sana na hukumu dhidi ya mwandishi huyo na shule nchini Afghanistan zimefunguliwa leo Jumatano, ukiwa mwaka mpya wa masomo, lakini serikali yenye msimamo mkali ya Taliban imewazuia wasichana wa umri wa kubalehe kujiunga na masomo ya sekondari kwa mwaka wa tatu mfululizo. Katika taarifa ya kuanza ya mwaka mpya wa masomo, wizara ya elimu ya Taliban imeomba walimu pamoja na wanafunzi kufuata misingi ya Kiislamu na kuwazuia kuvaa mavazi yanayoendana kinyume na dini au tamaduni za Afghanistan. Hata hivyo, wizara haikuzungumzia kufungwa kwa shule za sekondari za wasichana. Taliban imesimamisha masomo ya wasichana baada ya darasa la sita, wakati wanawake wakizuiliwa kwenye maeneo ya ajira ya umma au hata ya kibinafsi. Nasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakisaidiwa na vikundi vya wapiganaji wanaoungwa mkono serikali maarufu wa Zalendo wanaendelea kupigana na waasi wa kundi la M23 wanaojaribu kuingia mji wa Sake karibu na Goma. M 23 wanaripotiwa kurusha makombora ya kila mara huku vikosi vya wapiganaji wanaounga mkono serikali wakiwa wanapambana kuhakikisha M23 hawachukui udhibiti wa mji huo. Nimezungumza na Ismael Matungulu, mwandishi wa redio Sake. Uh, wahasi wa m ishirini na tatu inaendelea tu kusukuma mabombe na hizo bombe zinaangukia wakaaji wa mji wa Saki, hata vile vile na kando kando ya mji wa Saki, hata ndani ya Mbambiro na mabombe hupo zinaanguka na zinaumiza watu vikali hata vile vile wanajeshi wa sadek nao wanaumia na wakaaji wa Sake nao wanaumia. Bombe ambayo ilianguka Sake ilisababisha kifo ya mtoto mmoja, hata vile vile uh, watu ine kujeruliwa vikali sana, na zingine ambazo zinaanguka ndani ya mwiji wa Mbambiro nazo zilisababisha hata vile vile waskari, yaani wanajeshi wa wa sadek nao waliumia vikali sana nani? Anawapatia ripoti hii kama waandishi wa habari? Na katika mji wa sake wenyewe mabomu yanaanguka ndani, ama ndio wanapambana kuingia sake, mimi siwajua. Ni kama nakuwa mwandishi wa habari ambayo ilibakiaka mjini sake, na wakati hiyo mabombe zinaanguka, mimi nafika mahali ambako bombe ya M ishirini na tatu inaanguka na natazama madhara ambayo hizo bombe zinafanya, ni kusema mapigano tu yanaendelea katika vilima mbalimbali ambavyo vinaangukia ndani ya mji wa Sake ila adui wa M ishirini na tatu bado hajaingia ndani ya mji wa Sake kwa sababu kuna koa wa vijana ambao wanaitwa wazalendo hata pamoja na vikosi vya wananchi yani SRDC wanazidi eh, kulinda mji wa Sake ili adui wa M23 asiingie huko. Ni kusema anapatikana katika vilima mbalimbali ambazo zinaangukia Sake, na ni karibu kilomita mbili na mji wa Sake. Nao hao wanajeshi kutoka nje hawapigani na hawa waasi, ni wazalendo wanaowataja ama hawa wa SADEC. wanajeshi wa SADEC, wanajeshi wa MONUSCO wako upande gani? Wanafanya nini? na wanajeshi wa serikali hao wanazidi tu kulinda ulinzi na kufanya mambo ya patruye, yani kuzunguka tu katika uh, mita, mitaani ya mji wa Sake ili wakutazama mahali ambako adui anakuwa, lakini bado hawajapigana hawaja hawajasaidia hata vilevile vikosi vya wananchi FARDC, ila ni wazalendu na wanajeshi wa FARDC ndiyo wanaendelea kusukuma uh, adui eh, pembezoni na mji wa Sake, ila adui anakamata, anadhibiti milima yote ambayo inaangukia ndani ya mji wa Sake. Ni kusema Sadek hata vilevile na Monisco bado hawaingia katika mambo ya eh, mapigano ni Ismail Matungulu, mwandishi wa habari wa redio Sake akizungumza na VOA kwa njia ya simu kutoka Sake, DRC. Sake ni mji muhimu unaounganisha mji wa kibiashara wa Goma na sehemu zingine za DRC. Tuelekee Kenya. Vyama nane zaidi vya wahudumu wa afya vimejiunga na madaktari wanaoendelea na mgomo wa kitaifa kushinikiza serikali ya Kenya kutekeleza mkataba wa makubaliano ya pamoja ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Baadhi ya hospitali zimeripoti kusitisha huduma muhimu kutokana na mgomo unaoingia siku ya saba. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaripoti kamili Daktari zogo kati ya madaktari na serikali ya Kenya linaendelea kusababisha madhara katika hospitali nyingi nchini Kenya kutokana na kusitishwa kwa huduma za afya, kutokana na mgomo wa madaktari unaoendelea kwa siku ya saba sasa. Baadhi ya hospitali zinazopokea wagonjwa wa kulazwa zimelazimika kusitisha huduma hizo kwa ukosefu wa madaktari na kulazimika kuwahudumia wagonjwa walio na mahitaji ya dharura kama vile hospitali ya kitaifa ya Kenyatta. Serikali ya rais William Ruto sasa inajipata chini ya shinikizo la kusitisha mgomo Muhu. Baada ya makundi ya makundi kadhaa vyama vya wahudumu wa afya kutangaza kuwa yanajiunga na madaktari wanaoendelea kususia kazi, kuitaka serikali kutekeleza mkataba wa makubaliano ya pamoja ya pamoja mwaka 2017 yanayokubalia mfumo wa utekelezaji wa mahitaji ya nafasi na za lazima za mafunzo ya utabibu kwa zaidi ya madaktari waliohitimu elfu nne na ulioazimia kutatua uhaba wa madaktari, kuweka nyongeza ya mishahara na kuimarisha mazingira ya kazi, kuwapandisha madaktari vyeo na kuwezesha upatikanaji wa vifaa hitajika vya matibabu na utekelezaji wa mfumo wa bima ya afya. Sisi tumesema tunataka kusimama pamoja, kwa sababu ukiona cha mwenzako kinanyolewa, chako utie maji, kwa sababu hatuwezi simama kando miongoni mwa vyama vya wahudumu wa afya vinavyojiunga na mgomo wa madaktari na maafisa kutoka muungano wa matabibu na kliniki, wauguzi, maafisa wa maabara ya kitaifa ya Kenya, wafamasia, wataalamu wa, wa lishe miongoni mwa wahudumu wengine wa sekta ya umma. Aidha, Jumatano, katibu mkuu wa chama cha madaktari KMPDU Daktari Davji Atela ameeleza kuwa kutokana na kutibuka kwa mazungumzo yaliyolenga kupata suluhu juu ya mgomo huo Jumatatu na Jumanne wiki hii madaktari hao wameazimia kufanya maandamano alhamisi wiki hii ili kushinikiza serikali kutimiza maagano yaliyowekwa kwenye mkataba huo wa mwaka 2017 when we are on, on strike we want outcomes we want outcome of cba in KTRH. we want a cba in knh we want the cba for all the doctors across the country and even including mtrh so until these things are signed i can tell you that we will be on the strike Waziri wa afya Susan Nakhumicha anawataka madaktari kurejea kazini na kuonya kuwa madaktari watakaokosa kuripoti kazini wataadhibiwa. You may worsen your situation. Daktari Gor Gudi ameeleza vyoyo kwa madaktari wanapitia changamoto kadhaa, na kutotekelezwa kwa mkataba huo unaowawezesha madaktari wanafunzi kwenye hospitali za umma kunachangia kudhoofika mfumo wa afya nchini Kenya. Aidha, Daktari Gudi ameeleza kuwa serikali inahitaji kuutekeleza mkataba huo ili kuondoa mkwamo wa utoaji huduma kwenye hospitali za umma. So they are junior doctors, wanaitwa intern kwa sababu hawawezi kutibu wagonjwa vyao lazima wakwe under supervision, ndio maana wanaitwa intern, but in real essence they are actually junior doctors. Manake wanatibu wanafanya hata upasuaji kama sasa, intern mwenye amepitia surgical department. Wakati mimi nilipitia surgical department, by the time nilikuwa namalizia, nilikuwa nimefunzwa sana, hata ningefanya operation, hata civilian sections tunafanya. Mama akikuja na amezaa na amepasuka vibaya, tunashona. Yani, we do all of everything that a senior doctor does. A junior Kennedy, Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Raia wa Uganda umeingiwa na hofu kutokana na kiwango cha juu cha joto kufikia nyuzi joto 44, kinachoshuhudiwa nchini humo. Wataalamu wa hali ya hewa wanahusisha joto linaloshuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika na ongezeko la hewa chafu angani. Sadamu Bale anaripoti kamili kutoka Kampala. Ongezeko la joto nchini Uganda limezua wasiwasi miongoni mwa wananchi baada ya wilaya nyingi nchini humo kukabiliwa na joto kali. Baadhi ya wilaya nchini humo zimeshuhudia ongezeko la joto hadi nyuzi 40. Maulid Omar ni mkazi wa Kampala. Hii joto imezidi hata unaenda, unaenda kwa bathrum unaoga ukisha rudi hivi kuvaa nguo joto tena imeanza. Sasa kitu yenye tumeanza kujiuliza, tunauliza serikali, hii joto inaenda koma lini? Uganda hushuhudia kipindi cha mvua katika mwezi huu wa Machi, lakini kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa hali hiyo imebadilika, na joto kali limefanya maisha kuwa magumu kwa wakazi na wafanyabiashara jijini Kampala, haswa wale wanaofanya kazi katika mazingira yasiyo na kiyoyozi. Robert Mwindi ni mfanyabiashara kutoka Tanzania, alikuja jijini Kampala kununua bidhaa za kibiashara. Anaeleza jinsi anavyopata wakati mgumu kumudu joto jingi jijini Kampala kipindi hichi. Joto ni hatari na ibaya sana kwa ajili ya afya na mazingira yetu kwa ujumla, kwa ajili ya kupumua na vitu kama hivyo. Sasa unaweza ukakuta hata kutembea unatumia nguvu nyingi sana kuliko uwezo wako wa kawaida. Hiyo ni hatari kwa afya ya binadamu. Sasa tungependa kufahamu tatizo linatoka wapi, na hili tatizo, jinsi ya kulihando. Joto jingi ni tishio kwa maisha ya mwanadamu na wanyama, na hata huweza kusababisha vifo. Brian Segarumba ni daktari kutoka Uganda, anaeleza jinsi wimbi la joto lilivyo hatari kwa afya ya binadamu. Sometimes when the temperatures are very high, the body's system may... joto la mwili linapokuwa juu sana. That... Mfumo wa mwili unaweza kushindwa kudhibiti hali hiyo na ha, hivyo kusababisha baadhi ya viungo vya mwili kukosa kufanya kazi vizuri, hivyo kusababisha ukosefu wa ufahamu na mtu kuzirai. Hali hiyo inaweza kusababisha kifo. Peter Chibuka ni mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi anaeleza kwamba mawimbi ya joto ya sasa yanatokana na mrundiko wa kaboni kwenye anga unaohusishwa na anga chafu. Gesi za greenhouse husababishwa na matokeo ya mkusanyiko wa uchafuzi wa hewa, hivyo huzuia mianzi ya joto kurudi angani na joto kusalia. Joto kali pia limeshuhudiwa katika kanda ya Afrika Mashariki ambapo nchi jirani za Tanzania, Somalia, Kenya DRC na Sudan Kusini zinakumbana na ongezeko la joto. Sadam Mubale, Sauti America, Kampala. Karibu msikilizaji katika makala haya ya afya kutoka VOA Swahili hapo Washington DC. Hivi leo hapa studio ni mimi Mary Mgawe na ninazungumza na Dr Achi Heila, ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kichocho. Karibu sana daktari katika kipindi chetu. E, asante sana kwa kunipa nafasi hii. Asante sana VOA kwa kunipa nafasi hii niongelee ugonjwa wa kichocho. Kwa kifupi, ugonjwa huu wa kichocho ambao kwa kiingereza kwa kizungu wanaita schistosomiasis kwa jina la kitaalam zaidi. Ugonjwa huu huathiri zaidi watu zaidi ya milio, milioni mia mbili na saba duniani kote, lakini kati ya hao themanini pasenti ni kutoka bara la Afrika kwa sababu ni ugonjwa wa tropico. Watu wanapata ugonjwa huu kwa kuathirika kutokana na shughuli za kijamii ambazo zinatumika hasa katika maji, kwa mfano wakulima kuogelea na wavuvi. Maambukizo, inakuwaje, inakuaje mtu kupata ugonjwa wa kichocho? Lava wa vimelea ambavyo huambukiza ugonjwa huu vinaachiliwa katika maji kutoka konokono ambao hukaa kwenye maji, na vimelea hivi humwingia binadamu na kuishi kwenye mishipa ya damu. Vimelea hivi hutaga mayai na hukaa na hutolewa kwa njia ya mkojo. Lakini je, mtu anaoayakmepata ugonjwa wa kichocho anaweza kumwambukiza mwingine hata kama huyo mtu hajafanya shughuli katika maji? Hapana, ugonjwa huu sio wa kuambukiza kwa njia hiyo. Unaambukiza tu pale mtu anapoingia kwenye maji na kukutana lava na lava ambao wanasababisha ugonjwa huu. Na je, tiba yake ikoje? Ha, hatiba ya ugonjwa huu kwanza, kuna dawa inaitwa praziquantel, kwamba mtu akipata ugonjwa huu anapaswa kwenda hospitalini anapata dawa ya praziquantel, lakini pamoja na hiyo kwamba kuna kampeni ambazo zinafanyika kwa ajili ya kutibu ugonjwa huu, wanaita mass drug administration. Katika kampeni inafanyika mara moja moja kwa mmea baada ya. Na je daktari, mtu anapochelewa kupata tiba labda za ugonjwa huu wa kichocho, anaweza kupata madhara gani? Inaweza ikapelekea labda kwa ulemavu au kifo na vitu kama hivyo? Eh, madhara makubwa sana ambayo inapatikana sana, sana sana ni kansa ya kibofu cha mkojo, figo kufa, kushindwa kufanya kazi, yaani kufeli kwa figo kufanya kazi. Lakini pia kuna kutokwa kwa damu katika mfumo wa, wa chakula, lakini anaweza akapata, kuna kitu anaita portal hypertension au kifafa na degedege, ambavyo kwa sababu vimelea hivi vinafika mpaka kwenye sehemu za ubongo na kwa maana hiyo sasa, mtu anapokuwa katika hali hii ya kupata ugonjwa wa kichocho ama ameshapata ugonjwa wa kichocho dalili zake zikoje? Aha, da, dalili sana zilizopo za ugonjwa huu wa kichocho, cha kwanza ni maumivu ya tumbo, lakini pamoja na hiyo anakuhara damu, kukojoa damu. Lakini wakati mwingine kwa sababu lava hawa wanapitia katika mfumo mpaka wa hewa wanapata kikohozi, homa, lakini pale wanapoingilia kwenye ngozi mtu pia na ngozi inakuwa inawasha. Nini maoni yako kwa watu ambao wanafanya shughuli hizi za kwenye maji ili kuepukana na ugonjwa huu? Wewe kama daktari, kuepukana na ugonjwa huu, kwanza tunaposhughulika kwenye maji, kama ni maji yale ambayo yana konokono, wananchi wajitolee sana kuwaua hawa fizikali, hawa konokono wanaosababisha madhara haya, na pia tuhakikishe kwamba tunapotumia maji tuangalie yale maji ambayo yanatembea ndio, ni rahisi ambayo hayaweki wale vidudu. Shukrani sana msikilizaji, tumefika mwisho wa kipindi hiki cha makala ya afya hivi leo. Ulikuwa nami Meri Mgawe na nilikuwa nazungumza na Dkt Chi Heila kutoka Tanzania, na tulikuwa tunazungumzia ugonjwa wa kichocho. Hadi wiki ijayo, ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi niruhusu ni kutakia usiku mtulivu. Tunakuacha na tahariri ifuatayo, ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na washirika wake katika kundi la mataifa ya G7 wameionya Iran kutotuma makombora ya masafa marefu kwa Rasia. Katika taarifa viongozi wa muungano huo, ikiwa ni pamoja na Marekani, Kanada, Ufaransa, Japan, Italia, Ujerumani na Uingereza, walisema wana wasiwasi mkubwa kwamba Iran inafikiria kuhamisha teknolojia ya makombora ya masafa marefu kwa Rasia baada ya kusambaza kwa nchi hiyo vyombo vya angani visivyo na rubani ambavyo vimekuwa vikitumiwa katika mashambulizi mfululizo dhidi ya raia nchini in Ukraine. Katika mkutano na waandishi wa habari, mshauri wa mawasiliano wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Kirby alisoma taarifa hiyo, hapa na mnukuu ikiwa Iran itaendelea kutoa makombora ya masafa marefu au teknolojia inayohusiana na Russia, tuko tayari kujibu kwa haraka na kwa utaratibu, ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua mpya na muhimu dhidi ya Iran. Mwisho wa kunukuu. Mshauri Kirby alibainisha kuwa siyo tu kwamba utawala wa Iran umetoa ndege zisizo na rubani kwa Russia, lakini pia umetoa vifaa ambavyo vitaiwezesha nchi hiyo kutengeneza makombora kama hayo katika ardhi yake. Ndege hizo zisizo na rubani zimetumika kushambulia raia na miundo mbinu nchini Ukraine. Kupata makombora ya masafa marefu ni kuzidisha hali hiyo, alisema mshauri Kirby. Huu ni uhusiano wa ulinzi unaoendelea kukua ambao tumekuwa tukiutazama kwa karibu sana kwa kweli tulitaka kutoa onyo kwa Iran na kwa Russia kwamba kutakuwa na majibu ya haraka kwao kwa kufanya hivyo, alisema mshauri Kirby. Kirby alidokeza kwamba uhusiano wa kiulinzi kati ya Iran na Russia sio tu mbaya kwa watu wa Ukraine, lakini pia ni mbaya kwa watu wa Mashariki ya Kati kwa sababu Iran inatarajia kupata kitu kutoka kwa hali hii, Sio tu kwa uuzaji wa makombora ya masafa marefu kwa Rasia, viongozi wa Iran wanatumai kupata teknolojia ya kijeshi ya Rasia pia. Akizungumza kuhusu Iran kutoa makombora ya masafa marefu kwa Rasia, Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema, tumetuma ujumbe dhahiri kabisa kwa Iran kutofanya hivyo. Majibu kuhusu hali kama hiyo na dhamira ya kuishughulikia ikibidi ni ya kweli na yenye nguvu sana, aliongeza waziri Blinken. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.