Kumekucha Afrika nam, kama ulivyosikia kwenye kidokezo hicho, ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano Machi 27 mwaka 2024. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo redio Racombo na Ghana, RTL, redio Beni na redio Baraka, zote hizo zikiwa DRC, mwananchi redio Nakuru na Sayare FM Eldoret, Kenya, Nuru FM Iringa, Tanzania, bila kusahau UBC redio nchini Uganda, miongoni mwa nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. E, katika matangazo yetu hii leo, rais wa Kenya William Ruto atangaza kwamba serikali yake itafunga mashirika na taasisi zote za umma zinazoipatia serikali yake hasara. Na katika taarifa nyingine, juhudi za uokoaji zasitishwa kwenye eneo ambapo meli ya mizigo iligonga daraja mjini Baltimore, Maryland hapa Marekani na kusababisha uharibifu mkubwa huku watu sita wakihofiwa kufariki katika mkasa huo. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC. Na kabla hatujaingia kwenye ripoti za waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Ndwimana. Watoto wengi sana nchini Haiti wako katika hatari ya kifo, huku magenge yakiimarisha nguvu zao na mzozo wa kibinadamu ukiwa mbaya zaidi. Mkurugenzi wa shirika la Umoja Mataifa analohudumia watoto UNICEF, Catherine Russell alisema Jumanne, alisema katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba ghasia na ukosefu wa usalama nchini Haiti vina athari kupita kiasi hatari za ghasia zenyewe. Russell alisema zaidi ya watoto laki moja elfu ishirini na tano wanakabiliwa na utapia mlo mkali. Yote hayo wakati vifaa vya kuokoa maisha viko tayari kutolewa ikiwa ghasia zitasitishwa na barabara na hospitali kufunguliwa. Kulingana na ripoti ya taasisi inayofuatilia usalama wa chakula, Integrated Food Security Phase Classification Initiative, takriban watu milioni tano, ambao ni nusu ya raia wa Haiti wamejikuta katika viwango vya juu vya ukosefu mkali wa usalama wa chakula tangu ghasia za magenge zilipoibuka ukosefu wa usalama wa chakula na mzozo wa afya vinazidishwa na changamoto ya kuwafikia wale wanaohitaji msaada. UNICEF inasema ukosefu wa usalama unaosababishwa na ghasia za magenge umezuia usambazaji wa misaada na kudhoofisha mfumo wa afya wa nchi. Serikali ya Sudani Kusini Jumanne ilisema shule zitafunguliwa tena wiki ijayo baada ya kufungwa kwa wiki mbili kutokana na joto kali nchini kote. Wizara ya afya na elimu zilisema viwango vya joto vinatarajiwa kushuka sana huku msimu wa mvua ukitarajiwa kuanza siku zijazo sudan kusini katika miaka ya karibuni ilikumbwa na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa huku joto kali mafuriko na ukame vikiripotiwa katika misimu tofauti wakati wa wimbi la joto wiki iliyopita nchi ilirekodi viwango vya joto hadi nyuzi joto 45 taasisi za elimu ya juu ziliendelea kufungua milango Marekani inalenga tarehe 18 mwezi Aprili kwa uwezekano wa kurejea mazungumzo ya amani kuhusu Sudani nchini Saudi Arabia, mjumbe maalum wa Marekani kwa Sudan Tom Perriello alisema Jumanne, wakati Washington ikijitahidi kutafuta suluhu la mzozo uliosababisha mamilioni ya watu kuihama makazi yao na kupelekea mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. BMJ Moridhi anaarifu zaidi. Washington imeeleza bayana kwamba mazungumzo ya amani ya pande zinazozozana yanayotarajiwa kuanza tena nchini Saudi Arabia yanahitaji kujumuisha wote, zikiwemo nchi kama Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, jumuiya ya kikanda ya Afrika Mashariki IGAD na Umoja wa Afrika. Perilo aliwaambia waandishi wa habari ingawa mazungumzo yanaweza kuanza au yasianze Aprili 18 Haijulikani ikiwa pande zinazopigana zitakubaliana, Pereilo alisema, akiongeza kwamba utakuwa wakati mwafaka kwa mazungumzo kuanza tena baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na pia mkutano wa wafadhili mjini Paris, Ufaransa, unaopangwa kuanza tarehe 15 mwezi Aprili. Ningependa mazungumzo yaanze kesho, lakini nadhani kwamba kiuhalisia tunaangalia baada ya mwezi wa Ramadhani lakini nadhani kwa sasa tunataka kutumia kipindi hicho kati ya sasa na kuanza kwa mazungumzo hayo kutathmini masuala yote muhimu ili kuhakikisha mafanikio katika mchakato wenyewe, Perriello alisema. Saudi Arabia na Marekani ziliongoza mazungumzo mjini Jeda mwaka jana, lakini hayakufua dafu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC. Uganda anakabiliwa na upungufu mkubwa wa idadi ya simba kufuatia kupungua kwa asilimia 45 kwa wanyama hao katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Wizara ya utalii na wanyamapori ilisema Jumanne idadi ya simba ilipungua kutoka 493 hadi 275 kutokana kwa kiasi kikubwa na kuongezeka kwa mzozo kati ya binadamu na wanyamapori. Wizara hiyo ilisema simba walipungua sana kutokana na mauaji ya kulipiza kisasi yanayosababishwa na mzozo kati ya binadamu na wanyamapori. Waziri Tom Butime alisema alipokuwa akitoa ripoti ya utalii nchini humo, idadi ya simba ilipungua kutoka 493 mwaka 2014 hadi simba 275 mwaka 2023. Hata hivyo, Butime alisema na furaha kutangaza kwamba idadi ya baadhi ya viumbe imeongezeka, wakiwemo sokwe ambao idadi, idadi ilitoka 302 mwanzoni mwa mwaka 2000 hadi ifikapo 2022. Uganda ina sifa ya kuwa moja ya nchi yenye viumbe Uganda ina sifa ya kuwa moja ya nchi yenye viumbe vingi hai duniani. Utawala wa kijeshi nchini Mali ulipiga marufuku shughuli za muungano nadra wa vyama vya upinzani mjini Bamako, ukitaja vitisho vya kuvuruga usalama wa umma, kulingana na amri rasmi ambayo AFP iliiona. Nchi hiyo imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu mapinduzi ya mfululizo mwaka 2020 na 2021, huku hali ya usalama ikiambatana na mzozo wa kisiasa na kibinadamu. Muungano huo uliopewa jina la Action Synergy for Mali ulianzishwa mwezi Februari na unaundwa na vyama 30 vya upinzani, wakiwemo wafuasi wa imamu mwenye ushawishi mkubwa Mahamudu Diko. Kutokana na hali ya usalama na hatari ya vitisho kwa usalama wa umma shughuli za kundi la Action Synergy for Mali zimepigwa marufuku rasmi katika wilaya nzima ya Bamako, ilisema amri hiyo iliyosainiwa Jumatatu na gavana wa Bamako, Abdulahi Kulibali. Muungano huo umetupilia mbali marufuku hiyo, ukielezea kuwa uamuzi ukielezea kuwa uamuzi usio halali unaokiuka uhuru wa kufanya mikutano na kujieleza unaokubaliwa na katiba. Kundi hilo ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa kijeshi na lilipendekeza njia mpya kwa wananchi wa Mali ambao wameshuhudia nchi yao ikiharibiwa na makundi tofauti yenye uhusiano na Al-Qaida na Islamic State tangu mwaka wa 2012. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Ataendelea baadaye kidogo, lakini kwa sasa habari kuu ni kwamba serikali ya Kenya Jumanne ilianza kukabidhi miili ya waathiriwa kadhaa wa mauaji yaliyofanywa na dhehebu lililowataka waumini wao wajiue kwa kukaa na njaa ili kwenda kukutana na Yesu. Kutolewa kwa miili hiyo kunafanyika karibu mwaka mmoja baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika kesi mbaya zaidi ambayo iliushangaza ulimwengu. Kuhusu hilo, mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mwandishi Alfonse Gari ambaye alikuwepo kushuhudia makabidhiano hayo, na kwanza akataka kujua hali ilivyokuwa hospitalini alipokuwa. Hali leo ilikuwa ya majonzi na mshtuko mwingi, kwa sababu kumbuka, hili janga liko na zaidi ya mwaka na hawa familia wamengojea kuona kama wanaweza pata mili yao ama, kwa kwa ufupi tu tuseme, ni mabaki ya mili, kwa sababu kulingana na ripoti tuliyopewa ya wale walioingia kwa chumba cha kuhifadhi maiti, ni mifupa tu ya wale walioweza kuona. So leo wale walioweza familia moja imepewa mili minne, na wamepitia na sehemu tofauti tofauti, kabla ya kufikia kuona hiyo mili. Kwanza walikaribishwa kwenye sehemu ambayo ni ya kukaa waweze kusubiri pia baada pia wakaweza kusajiliwa, ile kawaida, serikali ina njia zake kwenye shughuli kama hizi, waweze kusajiliwa na waeleze chenye ambacho walikuwa wanaenda kukiona katika chumba cha kuhifadhi maiti, na miili hiyo miine ikatolewa. Walikuwa zaidi ya watu hamsini kwa hii familia moja, na kukujulisha kuhusu hii familia. Ni ya yule ambaye kwa kizungu anaitwa whistleblower anaitwa Francis Wanje. Naam. E, pengine kile ambacho sasa baada ya wao kukabidhiwa, ambao umezungumza nao kwa karibu, wale ndugu wa karibu kabisa e, wa huyu mtu wa kwanza aliyepoteza maisha e, kile ambacho wamekizungumza, wewe binafsi ulipozungumza nao, hali yao umeiona ilikuwaje, na nini ambacho walikuwa wakizungumzia na kugusia zaidi? Jambo ambalo walikuwa wanazungumzia ni kwamba serikali iliwajulisha kuhusu kwamba wanakuja kuchukua mili, lakini hakuna usimamizi wowote. Ilikuwa ni kwamba ukishapewa mwili wako na stakabadhi zile za kuonyesha ile yenye kwa kizungu ni DNA match, ni kwamba ukitoka na mwili unajisimamia mwenyewe, usafiri, shughuli zote, gharama zote za mazishi ni wewe mwenyewe. Bila shaka, na pengine mchakato mzima watarajiwa kukamilika baada ya muda gani? Wakati tukiwa hapo, ntakuambia Tumekuwa na idara ambayo kwa kizungu ni hiyo, Kenya National Commission on Human Rights. Tumekuwa pia na Amnesty International ambao, eh, mkurugenzi mkuu wa Amnesty International Bwana Irungu Houghton, ame na pia kulikuwa na mwenyekiti wa amnesty hiyo, Kenya National Commission on Human Rights ambaye anaitwa Roslyn Odede. Wameeleza eh, kutoridhishwa kwao na vile namna shughuli hizo zinazofanya zinazo, zinazo, zinazo kama Odede amezungumzia swala la kwamba hii shughuli ilikuwa inapelekwa polepole, mili yenyewe ni thelathini na nne. mm. Lakini kufikia saa tisa jioni ama hata ambayo imeenda mpaka hivi jioni ni mili minne peke yake ambayo imetolewa. Sasa ufahamu ya kwamba kuna watu wamesafiri kutoka mbali kama vile Vihiga, ambayo ni karibu na mwisho wa Kenya, karibu na mpaka wa Uganda, western Kenya huku. Sasa hawa watu wamekuja kutafuta jamaa zao, lakini kwa sababu hawana uwezo hata kugharimikia kurudi, imebidi wameshindwa kuchukua mili yao. Ni mwandishi wa habari Alfonse Gari akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Malindi, Kenya. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi ujao, namkaribisha tena Patrick Ndwimana aendelee na habari za dunia. Wanamgambo watatu wa Hezbollah waliuawa Jumanne katika mashambulizi ya anga ya Israel karibu na miji miwili kaskazini mashariki mwa Lebanon, kundi hilo liliandika kwenye mtandao wa Telegram, yakiwa mashambulizi ya mbali zaidi kuwahi kutokea kwenye mpaka ambapo Hezbollah na Israel wamekuwa wakipambana. Israel ilithibitisha mashambulizi karibu na Ras Baalbek na, na Hermel na kusema ndege yake ililenga makambi kadhaa ya kijeshi yanayotumiwa na Hezbollah kulipiza shambulio la roketi kwenye kambi zake karibu na mpaka wa Lebanon. Hezbollah baadaye ilisema ililenga kambi za jeshi la Israel katika milima ya Golan inayokaliwa na Israel upande wa mashariki mwa kaskazini mwa Israel kwa kurusha makombora 50 aina ya katiusha, kulipiza mashambulizi ya Israel kwenye bonde la Beka. Hezbollah na jeshi la Israel wamekuwa wakipambana tangu mwezi Oktoba katika mapigano mabaya ya kuvuka mpaka tangu walipopambana katika vita vya mwezi mmoja mwaka wa elfu mbili na sita. Na msururu wa mashambulizi ya anga mashariki mwa Siria Jumanne yaliua zaidi ya watu kumi akiwemo mshauri wa jeshi la Iran na mfanyakazi wa shirika la afya duniani WHO maafisa na ripoti zimesema. Haikufahamika wazi mara moja nani alihusika na mashambulizi hayo ya anga katika mkoa wa mashariki mwa Siria wa Der el Zur ambao unapakana na Iraq. Shirika linalofuatilia haki za binadamu lenye makao yake Uingereza lilisema mashambulizi hayo yaliua watu 15 akiwemo mshauri wa kikosi cha mapinduzi cha Iran, walinzi wake wawili, pamoja na wapiganaji 9 wa Iraq wa kundi linaloungwa mkono na Iran na raia wawili wa, wa Siria wanaofanya kazi na Wairani. Limeongeza kuwa muhandisi raia wa Siria aliuawa pia. Shirika la habari la serikali ya Iran limethibitisha kwamba mwanachama wa kikosi cha mapinduzi aliuawa nchini Siria. WHO imesema mmoja wa wafanyakazi wake mhandisi Emad Shebab aliuawa katika moja ya mashambulizi dhidi ya jengo lake. Turejee hapa Marekani kufuatia mkasa wa meli ya mzigo kugonga daraja la Francis Scott ambalo liliporomoka katika mji wa Baltimore, jimbo la Maryland. Wafanyakazi sita wa barabarani waliokuwa kwenye daraja hilo bado hawajulikani walipo, na mamlaka hivi dakika chache zilizopita zimesema kwamba zimesitisha operesheni za kuwatafuta, wakati wasiwasi ukiendelea kutanda kwamba huenda wamekufa maji, kwa sababu ya saa nyingi zilizopita tangu kisa hicho kutokea na vilevile vile maji baridi katika bahari hiyo katika mto huo. Kuhusiana na hilo, tunaungana na kwa njia ya simu na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka mji wa Salisbury ambao uko karibu na eneo la tukio. Profesa, kwanza hebu tuanze na historia fupi labda kuhusu meli yenyewe. Ni daraja ilijengwa miaka arobaini na saba iliyopita na nimeipita mimi mwenyewe mara nyingi. Wakati huo walikuwa wametoa onyo, hakuwa na magari yalikuwa yanavuka, lakini kulikuwa na wafanyikazi juu ya daraja meli ilipogonga daraja hapa. White House Raisi Joe Biden amezungumzia suala hilo, akaahidi kwamba serikali itasimamia ujenzi wa daraja hilo wakati litakapoanza kujengwa upya, na pia akaahidi kwamba atatoa ama serikali itatoa msaada um, wowote unaohitajika. Swali hapa ni, ni kwa nini suala hili limechukua mwelekeo wa kitaifa? Kwa sababu mizigo inayotoka baharini inayoletwa pale Baltimore ni ya tisa duniani kwa mizigo ambayo inaletwa na kuondoka pale. Kwa hivyo wakiangalia pili, pia wanaogopa kuwa wafanyabiashara watasema, je hii itakuwaje kwa ufanyaji biashara? Kwa hivyo uh, Rais Biden mwenyewe sara yake kubwa ni marekebisho ya miundo mbinu mingi iliyojengwa baada ya vita vikuu vya dunia vya pili na hii miundombinu imeanza kuzeeka wakati huu tena. Ukiangalia kwa mfano hii meli uh, wakati daraja ilijengwa meli hazikuwa zinafikia kiwango hiki. Kwa hivyo viwango vya meli vimepita nguvu za daraja. Kwa hivyo kuna fedha waliweka kando, uh, Biden alipoingia kwenye kwenye mamlaka ya White House, ambayo anatakiwa kurekebisha na kuleta vitu kama daraja na miundombinu mingine uh, kwa wakati wa mamboleo. Kwa hivyo hii ni sera kubwa ya serikali kurekebisha miundombinu. Baada ya hapa, unadhani nini ambacho kitatokea hasa, labda nani anaweza akawajibishwa kwa haya yaliyotokea? Uh, siku ya Jumanne watakaowajibika ni bima sasa swali ni je, bima ilikuwa namna gani? Watachunguzwa, uchunguzi mkubwa utafanywa na upande wa, u, wa uchoraji au utengenezaji au uundaji wa meli itaangaliwa, na mifumo yote ya meli aina hizi na operesheni zake zitaangaliwa na kuchunguzwa na kuangaliwa, kama kuna meli zingine zinazunguka dunia na ambazo zina udhaifu huo. Shukran za dhati profesa Fulbert na Mwamba kuzungumza na sauti ya Amerika kwa leo. BMG Muridhi. Uh, huu ni wimbo wa Fali Ipupa, bila shaka najua Fali Ipupa pupa unamfahamu vizuri. Huyu ni msanii wa huko DRC ambaye anaimba nyimbo za mtindo wa rumba na wimbo wenyewe unaitwa dat d'aniversaire, tarehe ya siku ya kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Kifaransa hicho, eh? Kifaransa, dat d'aniversaire. <laughs> Kabisa, msikilizaji, haya yote yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika. Twende nchini Kenya. Rais wa taifa hilo William Ruto ametangaza kwamba serikali yake itafunga mashirika na taasisi zote za umma zinazoipatia serikali yake hasara. Kennedy Wandera anatuarifu kwamba wafuatiliaji wa utendakazi wa serikali yake wanasema hiyo ni njia mojawapo ya kuyanyamazisha au kuyalazimisha mashirika hayo kufunga. so we must cut down on our Rais Ruto akizungumza Jumanne katika ikulu ya Nairobi, baada ya kufanya mkutano wa ngazi ya juu na wenyekiti na maafisa wakuu watendaji wa mashirika na taasisi za serikali, amesema kuwa wakati umefika sasa wa kufungwa mashirika hayo yanayopata hasara na yale yanayopata faida. Ameagiza kukomesha matumizi ya ovyo na kusitisha manunuzi yasiyo ya lazima. Vilevile, Ruto ameagiza mashirika hayo kufanya shughuli zake ndani kulingana na uwezo wake na kuhakikisha matumizi hayapaswi kuzidi mapato yaliyokusanywa. No, yetu tafadhali, fungeni hizi tutafutie kazi mali nyingine, twende tufanye, alafu ndio wa Kenya wawache wa kupoteza pesa zao. Wafuatiliaji wa utumishi wa umma na utendakazi wa serikali ya Kenya wanaeleza kuwa mashirika yasiyopata faida yameilazimu serikali kuongeza ushuru kwa bidhaa mbalimbali, anavyoeleza Alex Manyasi. Ukiangalia mashirika mengi ya kiserikali yanafanya biashara ama yanatengeneza pesa lakini utaangalia pia mengi yana madeni mengi sana, kwa hivyo ni kama zile zinaweza ita kwa kimombo bureaus za employment, kwa sababu ikiwa shirika lina uwezo wa kutengeneza pesa lakini kwa sababu yamezoea kupata pesa kutoka kwa exchequer, basi hakuna incentive yoyote ya kuweza kuwa na bidii ya kuweza kutengeneza pesa. Kwa hivyo mwanzo, nafikiri uh, ya kwamba changamoto ilianzia pale ambapo tulitengeneza ama tuliunda mashirika na tukasema ya kwamba ni mashirika ya serikali. Hapo ndio mwanzo ulikuwa na upungufu. Mashirika yote ya serikali ya kibiashara sasa yanatakiwa kutoa asilimia themanini ya faida baada ya ushuru kwa malipo ya gawio na kuacha asilimia ishirini yake kama mapato yaliyobaki. Bwana Manyasi anaeleza kuwa hatua hiyo ya serikali ya Ruto kuyalazimisha mashirika yote ya kibiashara kuwasilisha asilimia themanini ya faida halisi kwa wizara ya fedha ni mkakati wa wazi wa kuyalazimisha mashirika hayo kufunga kwa mujibu wa Ruto, mashirika yote ya serikali sasa ni lazima yasawazishe bajeti zao za matumizi ya kawaida kwa asilimia 30 kulingana na bajeti zilizoidhinishwa. Hii Ruto anaitaja kuwa mahitaji muhimu ya kutanguliza ufanisi, kudhibiti uvujaji wa fedha na kupunguza matumizi yasiyo ya COA. Lazima Rais Ruto mara kadhaa ameeleza kuwa serikali ya Kenya inatumia mabilioni ya fedha kuendeleza makampuni 350 ya umma ambayo yanachukua tu pesa kutoka kwa bajeti ya kitaifa, lakini hayana manufaa wala hayaleti faida kwa serikali yake, hivyo anaona kama mzigo mkubwa wa kifedha kwa bajeti ya kitaifa, na suluhu ya wazi ni kuyauza. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Sandi Shomari anamulika jukumu la wakala wa michezo nchini Tanzania, hizi zikiwa ni taasisi ambazo zimezoeleka katika nchi za magharibi, lakini ni chache mno barani Afrika na Afrika Mashariki. Na leo anazungumza na mkurugenzi wa kampuni ya wakala wa michezo nchini humo ijulikanayo kama Balm Sports, Elizabeth Ndomba. Kwanza ametaka kujua kama anaridhika na hali ya michezo kwa vijana mashuleni nchini humo ambako ndiko vipaji huibuliwa. Sijaridhishwa kinachofanyika, na ndio maana tunaendelea kutoa msisitizo zaidi kwamba serikali na wadau wa michezo wanatakiwa waongeze nguvu zaidi ili kusaidia vile vipaji ambavyo ni vichanga kuweza kuvikuza ili tuweze kuja kuwapata wakinasamata wengi. Unafahamu kwamba changamoto iliyopo hivi sasa katika maeneo mengi ya wanafunzi na mashuleni, unaona kwamba pengine upande wa tuzo, upande wa malipo, kuna la kufanya zaidi ili kuwafanya hata wazazi nao basi wahamasike eh, kuwahimiza watoto kuingia kwenye michezo. Kinachotakiwa zaidi ni kuwaongezea naweza kusema motisha kwamba wale wanaoshinda kuwekewa kupewa sapoti zaidi. Ningependa kushauri kwamba taasisi nyingine kuendelea kutupia jicho, kuendelea kuweka nguvu zaidi mashuleni vioni kwa ajili ya wale vijana ambao wanafanya vizuri. Na pengine ukiwa wewe ni mwanamama umekuwa ukiangalia michezo ya ligi ya mpira wanawake basketball nafasi ya wa wasichana ikoje kwa sasa nchini Tanzania kwenye michezo kwa sasa hivi? Kwanza niseme ni, tunamshukuru Mheshimiwa Rais, ameboresha sana sekta ya michezo hususani upande wanawake. Kwa sasa hivi mwitikio ni mkubwa sana, hata mitaani kuna ligi iliyowahi kuanzishwa ya Gwajima, wote hawa ni wamama. Kwa hiyo zote zile ni hamasa. Sasa wamama wanaendelea, wamama na mabinti wanaendelea kupata elimu na kuona inawezekana. Kwa hiyo mwitikio wa wanawake sasa hivi ni mkubwa kwa kweli. Unaiona wapi ligi ya wanawake kwa Tanzania miaka ijayo kuja kuendelea mbele, nafasi yao ilivyo, kwa upande wa basketball na kwa upande wa soka? Kwa kweli inaiona mbali. Mfano, tukiangalia timu yetu ya taifa ya wanawake inafanya vizuri. Hali kadhalika na hizi timu za vikapu, walimu wamekuwa wanajitokeza kufundisha, kwa sababu tumekuwa tukihudhuria Don Bosco pale, tunaona timu nyingi zinakuja. Kwa hiyo baada ya muda kutakuwa na mwitikio mkubwa na watu watakuwa na uelewa mkubwa. Tunatamani kuona wakizisaidia pia na hizi timu za chini hawa watu ambao hawana majina hawachezi kwenye timu kubwa kama Simba na Yanga na Azam, tunatamani kuona na hizi ligi ndogo ndogo wakiweza kudhamini, itakuwa ni nzuri zaidi na italeta chachu zaidi. Na pengine wito kwa wazazi, nafikiri wazazi wana nafasi kubwa pia katika hili. Ni kweli wazazi nao wana mchango mkubwa tu, tunapenda wazazi sasa wapate kuelewa sasa hivi Hatuko zama za zamani kwamba mtoto anafokewa. Hapana, sasa hivi mtoto kipaji kinaanza kuangaliwa tangu utotoni. Wazazi wa sapoti watoto wanachokipenda, wawatie moyo, pale wanapokosea wawatie moyo. Ni mkurugenzi wa kampuni ya wakala wa michezo Bam Sports nchini Tanzania Elizabeth Ndomba akizungumza na jukwaa la vijana. Muktasari wa habari za dunia. Watoto wengi sana nchini Haiti wako katika hatari ya kifo, huku magenge yakiimarisha nguvu zao na mzozo wa kibinadamu ukiwa mbaya zaidi. Mkurugenzi wa shirika la Umoja Mataifa analohudumia watoto UNICEF Catherine Russell alisema Jumanne. Serikali ya Sudani Kusini Jumanne ilisema shule zitafunguliwa tena wiki ijayo baada ya kufungwa kwa wiki mbili kutokana na joto kali nchini kote. Na Marekani inalenga tarehe 18, mwezi april kwa uwezekano wa kurejea mazungumzo ya amani kuhusu Sudani nchini Saudi Arabia, mjumbe maalum wa Marekani kwa Sudan Tom Perriello, alisema Jumanne, wakati Washington ikijitahidi kutafuta suluhu la mzozo uliosababisha mamilioni ya watu kuhama makazi yao na kupelekea ya mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Na na Uganda inakabiliwa na upungufu mkubwa wa idadi ya simba kufuatia kupungua kwa asilimia 45 kwa wanyama hao katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Wizara ya utalii na wanyamapori ilisema Jumanne. Na utawala wa kijeshi nchini Mali ulipiga marufuku shughuli za muungano na hadhara wa vyama vya upinzani mjini Bamako, ukitaja vitisho vya kuvuruga usalama wa umma. Msikilizaji, matangazo ya kumekucha Afrika yanafika kikomo kwa hapo, lakini kumbuka kwamba tuna matangazo mengine baadaye kidogo, matangazo ya VOA Express. Tuna matangazo pia ya jioni, ambapo unapata habari za kutoka kila pembe na vilevile vile, matangazo yanayojulikana kama kwa undani, bila kusahau kwamba unaweza kutazama kipindi chetu cha televisheni cha duniani hii leo hapo tunasema kwa heri kutoka hapa studio nambari 15 upande wa pili tumekuwa naye dadi balawe hapa studio tumeshirikiana na patrick ndwimana msimamizi mkuu ni hadija riami kama kawaida mimi naitwa bmj mridhi kwa heri ya kuonana