Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrik Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na Vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi idi Ligongo. Shambulizi la anga la Israel kwenye nyumba moja katika mji wa kusini mwa Gaza limesababisha vifo vya watu tisa, sita kati yao wakiwa watoto, maafisa wa hospitali wamesema Jumamosi, wakati Israel ikiendelea na mashambulizi yake ya takribani miezi saba katika eneo lililozingirwa la Palestina. Vita vya Israel dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hamasi vimesababisha kuongezeka hali ya wasiwasi katika eneo ambalo tayari ni tete la Mashariki ya Kati. Mashambulizi hayo yalikwenda kwenye jengo la makazi katika kitongoji cha Tel Sultan, magharibi mwa mji wa Rafa, kwa mujibu wa walinzi wa kiraia wa Gaza miili ya watoto hao sita, wanawake wawili na mwanaume mmoja iliipelekwa katika hospitali ya Rafa Abu Yusuf Al-Najjar. Taarifa za hospitali hizo zilionyesha. Hospitalini jamaa walilia na kuikumbatia miili ya watoto hao ikiwa imefungwa sanda nyeupe huku wengine wakiwafariji. Vikosi vya Russia vilifyatua makombora saba kutoka mkoa wa Belgorod na Black Sea katika malengo ya Ukraini leo Aprili ishirini, jeshi la anga la Ukraine limeripoti makombora mawili ya anga yaliyokuwa yakiongozwa na Kinzhal yaliharibiwa na mifumo ya ulinzi wa anga ya Ukraine, kwa mujibu wa jeshi la anga na kuongeza kuwa pia lilitungua ndege tatu za upelelezi za Russia. Katika wiki za hivi karibuni, Russia imeongeza kasi kwa kiasi kikubwa idadi ya mashambulizi ya makombora ya ndege zisizo na rubani kwenye miundombinu ya nishati ya Ukraine, huku akiba ya mifumo ya ulinzi wa anga na risasi za Ukraine ikipungua na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya raia na uharibifu mkubwa. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Rusia imesema mifumo yake ya ulinzi wa anga ilitungua ndege 50 za Ukraine zisizo na rubani katika mikoa minane ya Rusia leo Aprili 20. Zaidi ya watu 2500 wamewawa na kujeruhiwa katika ghasia za magenge nchini Haiti kuanzia Januari hadi Machi, zikiwa zimeongezeka kwa asilimia 53 katika miezi mitatu ya mwisho ya mwaka 2023. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Haiti bno n imeeleza takribani watu mia tano na tisini waliuawa wakati wa operesheni za polisi idara hiyo imesema katika ripoti imebainika kuwa kuna watu kadhaa ambao hawakuhusika katika vurugu za magenge baadhi walikuwa na ulemavu wa viungo vya kuwazuia kutembea na takribani mia moja arobaini na moja waliuawa na makundi ya raia yenye hasira na kujichukulia sheria mkononi Ghasia nyingi zilifanyika katika mji mkuu wa Port au Prince wakati takriban watu mia nne thelathini na wanane wakitekwa nyara katika maeneo mengine ya nchi. Maeneo ya bandari ya Lasal na Cite Soleil ya mji mkuu yalikuwa na mashambulizi makubwa zaidi ya muda mrefu. Wanachama wa magenge waliendelea na vitendo vya ubakaji dhidi ya wanawake na wasichana katika vitongoji vya wapinzani magerezani na kambi za wakimbizi ripoti hiyo imeeleza. Mwanaume mmoja alijichoma moto nje ya mahakama ambako kesi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump inafanyika amefariki dunia, polisi wamesema. Idara ya polisi ya jiji la New York imeiambia The Associated Press juma Jumamosi kwamba mtu huyo alitangazwa kuwa amekufa na wataalamu wa hospitali ya eneo hilo mwanaume huyo alikuwa katika bustani ya Collect Pond majira ya saa saba na nusu mchana wa Ijumaa, akitoa na kutupa vipeperushi vinavyounga mkono tetesi za njama kisha akajimwagia mafuta na kujichoma moto, maafisa na mashahidi wanasema. Idadi kubwa ya polisi walikuwepo karibu na eneo wakati hayo yanatokea. Baadhi yao na raia walikimbilia kumsaidia mtu huyo kutokana na majeraha ya moto alilazwa hospitali akiwa katika hali mahututi. Mtu huyo inaelezwa alitokea Florida na kwenda New York siku chache zilizopita. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mlipuko mkubwa katika kambi ya jeshi nchini Iraq mapema Jumamosi umemuua afisa wa kikosi cha usalama cha Iraq kinachojumuisha makundi yanayoungwa mkono na Iran. Kamanda wa kikosi hicho amesema ni shambulizi, huku jeshi likisema kuwa linafanya uchunguzi na kulikuwa hakuna ndege za kivita angani wakati wa tukio. Vyanzo viwili vya usalama vilisema hapo awali kwamba shambulizi la anga lilisababisha mlipuko huo ambapo ulimuua afisa wa kikosi cha uratibu cha PMF na kuwajeruhi wengine wanane huko Kalso, kituo cha kijeshi kilichopo karibu kilomita 50 kusini mwa Bagdad. Katika taarifa PMF imesema mkuu wa wafanyakazi Abdul Azizi al Mohamedawi aliyetembelea eneo hilo na kukagua maelezo ya kamati za uchunguzi zilizopo mahali ambapo shambulizi limetokea. Jeshi la Iraq limesema kamati ya kiufundi inafanya uchunguzi wa mlipuko ambao ulitokea saa saba usiku wa kuamkia Jumamosi mosi, na takribani watu elfu moja na mia tatu wamekimbia kutoka mashirika mashariki mwa Myanmar kuelekea Thailand, maafisa wamesema Jumamosi, wakati mapigano mapya yakizuka katika mji wa mpakani ambao hivi karibuni ulitekwa na wapiganaji wa msituni wa kikabila. Wapiganaji kutoka kabila la walio wachache la Karen wiki iliyopita waliiteka ngome ya mwisho ya jeshi la Myanmar ndani na kuzunguka uh, Miawadi ambayo imeungana na Thailand kwa madaraja mawili kutoka mto Moei. Mapigano ya karibuni kabisa yalizuka asubuhi, wakati wapiganaji wa msituni wa Karin walipoanzisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Myanmar waliokuwa wamejificha karibu na daraja la pili la urafiki la Thailand na Myanmar, kivuko kikuu cha biashara na Thailand, alisema mkuu wa polisi Peter Yokon Fetacharat katika wilaya ya Maesot nchini Thailand. Alikadiria kuwa takribani watu elfu moja na mia tatu walikimbia Thailand. Maswali na majibu Assalamu alaikum penda msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na nashirikiana na Kennes Bwire kuchambua barua zenu, barua ambazo zinafika moto moto. Nasema kwamba ni ujumbe hasa katika ukurasa wetu wa Facebook. Basi bila kupoteza wakati, Kennes karibu katika maswali, watu wanasemaje? Asante sana Abdu Shakur Abud. hii leo Anayetufungulia uwanja ni wewe Kevin Maloba, upo jimbo la Bungoma, magharibi mwa Kenya. Hapa ndipo nilianzia kazi ya utangazaji Shakur. Unauliza, mbona taarifa zenu mara nyingi zinatangaza tu udhaifu wa bara la Afrika wala sio ubora wa Afrika? Hmm, kiukweli VOA inalenga nini katika maswala ya Afrika na uboreshaji wa matatizo yanayolikumba bara hili? Shakuru, hili ni suala ambalo waafrika wengi wanalitaja kwamba vyombo vya habari hasa vya magharibi havitangazi mazuri ya Afrika. Lakini kwa uhakika mimi nadhani tunatangaza yote, tunatangaza mabaya, tunatangaza mazuri. Hatuna upendeleo na hatuna malengo ya kutangaza mambo mabaya pekee. Unasemaje, abdu Shakuru? Kwa kweli mi nafikiri msikilizaji anaweza kuwa na haki upande mmoja, vyombo vya habari za nchi za magharibi vinaangalia zaidi matatizo yanayotokea, lakini nitaka kumwambia kwamba kawaida vyombo vya habari viko katika biashara, na katika kutangaza habari nyingi ni kuangalia biashara inakwenda wapi, nini kinanunuliwa zaidi kuliko kingine. Kwa hivyo, maafa mauaji habari mbaya mbaya zinakuwa zinavutia watu zaidi, kwa sababu watu wanahisia fulani wanataka kusikiliza zaidi, kumetokea nini, kumefanyika nini, na hapo ile habari inaleta mauzo. Watu wakiwa wengi kusikiliza katika redio, televisheni au hata katika simu zako za YouTube au TikTok, fedha zinaingia, kwa sababu fedha za matangazo yanaingia. Wanaona kwamba huyu mtu ana wafuatiliaji wengi lakini kimsingi, kwa hakika, Sauti ya Amerika, lengo ni kutoa habari kwa uhakika namna inavyotokea na sisi hatuzungumzi peke yake masuala ya maovu barani Afrika, tunazungumza mambo ya maendeleo, tunazungumza mambo ya wanawake, tunazungumza mambo ya vijana, utakuta tunazungumza mambo ya uchumi, mambo ya afya. Kwa hivyo tuna vipindi hivyo mbalimbali mbali. Ukiangalia kwa ujumla, utapata kwamba tunazungumzia mambo mengi, lakini katika ile taarifa habari, labda pengine utakuta kwamba ndio ime shamiri na maswala ya ajali, maswala mambo mengine. Lakini lengo letu bila shaka ni kuelimisha wasikilizaji wetu, kuwapatia habari za kutosha, namna zinavyotokea na kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hivyo lengo sio kwamba kumulika peke yake maswala ambayo sio mazuri yanayotokea barani Afrika. Kama nilivyosema hapo mwanzoni, habari mbaya kawaida zinauza zaidi. Ukisikia kumetokea mapinduzi, watu wote wanataka kujua nani kapindua, nani kapinduliwa, watu wangapi wamekufa. Kwa hivyo watu wanakuwa na hamu, lakini ukisema daraja limejengwa, wanawake kumi wamejitolea kujenga pale, ah, halafu unakuta kwamba watu hawafuatilii sana, lakini kwa msingi, Sauti ya Amerika inafuatilia kila aina ya habari na kutoa namna inavyotokea. Hivi karibuni tulikuwa tukizungumza matatizo yaliyowapata au yanawapata wale waathiriwa vita kule mashariki ya DRC, wakiwa hospitalini, wanataka msaada. Tumetangaza wafanya biashara wamekwama, tunazungumzia masuala kama hayo. Kwa hivyo, kwa hakika lengo ni kutoa habari namna tunavyopata na wewe msikilizaji, unaweza kuchangia kusema ni habari gani ungezipenda tufuatilie, labda tunaweza kufuatilia tuendelee. Kenneth, nafikiri nimejibu kwa ufupi swala la msikilizaji wetu Wilfred Tambwe wa Namanyere ni Kasiru, huko Tanzania. Unasema ungelipenda kufahamu kwa nini nchi nyingi za kiafrika kwa sasa zinakataa kuwa na uhusiano wa nchi ya Ufaransa. Swali gumu hilo. Nam, suala zuri kabisa maanake ni tukio ambalo linafanyika hivi sasa katika nchi za Afrika Magharibi. Nchi ya mwisho kusema kwamba inataka kurekebisha uhusiano wake na Ufaransa ni Senegal. Rais mpya wa Senegal ametangaza masharti mapya kusema kwamba kampuni za Ufaransa zilizoko Senegal lazima zilipe kodi pale pale Senegal, kwa sababu sheria iliyokuwepo makampuni ya Ufaransa yalikuwa yanapewa nafuu ili kuhamasisha biashara, halafu kodi wanalipishwa kule Ufaransa. Huo ni mfano mmoja anataka kutaja, lakini utakuta nchi ambazo zimeondoa uhusiano wake na Ufaransa: Niger, Mali, Burkina Faso. Nchi hizo kwa nini zimeamua hivyo? Ni kwa sababu kwa miaka mingi wanahisi kwamba Ufaransa ilikuwa inafaidika, nchi za Ulaya zinafaidika kutokana na madini, mafuta na kadhalika ya nchi za Afrika, lakini nchi za Afrika hazioni maendeleo. Mfano, Niger ni mzalishaji mkubwa wa uranium. Uranium inatumiwa katika kinu cha nyuklia kutoa umeme. Robo moja ya umeme wa Ufaransa inatokana na nyuklia, na nishati ya nyuklia ya kiwanda hicho inatoka yote kutoka Niger. Lakini Niger kwenyewe hakuna umeme. Niger inapata umeme kutoka Nigeria. Kwa hivyo wale viongozi wapya waliochukua wameona kwamba viongozi wa muda mrefu wamekuwa wakihongwa na nchi za Ulaya, wameona kwamba hakuna maendeleo yanapatikana. Hivi sasa hawataki tena uhusiano na Ufaransa. Hii inatokana na ukoloni mambo leo ndo imesababisha nchi za magharibi mwa afrika kuanza kuondokana na Ufaransa. Na nchi ya mwisho Chad, imetishia kuondosha majeshi ya Marekani kutoka nchi hiyo, kwamba ingawa majeshi hayo yako lakini, wanamgambo wenye itikadi ya Kiislamu wangali wana nguvu. Kwa nini wanakuwa hapo? Kwa hivyo, wameona afadhali walete wanajeshi kutoka Russia, pengine mambo yatabadilika. Kwa hivyo mambo haya yote yanatokea kwa sababu nchi ya Ufaransa haijaleta mabadiliko, haijaleta maendeleo kwa wananchi wa kawaida. Lakini kinyume chake, Faransa imefaidika kutokana na madini ya nchi hizo. Kwa hivyo mmoja wapo kubwa ya sababu ni kwamba wamechoshwa na utawala au makubaliano yaliyokuwepo, wanataka mabadiliko. Lakini viongozi hawa vijana wanachukua mabadiliko ya kimapinduzi, tunaondoka kabisa na watu hawa, hata Faransa wakiwa wanataka kubaki, lakini wawe na mikataba mipya. Hawataki kukubaliana. Senegal inataka kuanza mazungumzo juu ya mikataba yake na Ufaransa, mikataba yake ya uvuvi na umoja wa Ulaya, kutokana na kwamba wanahisi kwamba wananyanyaswa, wanaporwa mali yao, na wao hawapati faida. Nafikiri hizo ndo sababu muhimu nchi za Afrika Magharibi hazitaki tena uhusiano na Ufaransa. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu, na hapa kuna msikilizaji wetu Juma Idi Isa kutoka Kondoa, Tanzania. Umeacha nambari ya simu na tumekupigia, hebu tumsikilize bwana Juma Idi Isa. napiga simu kutoka Masai, Kondoa, Tanzania. katika kipindi cha masomo ya majibu siku ya leo, ningependa kuuliza maswali lifuatalo, kwamba sasa hivi katika mitandao ya kijamii kumeibuka magrupu mengi ambayo mwisho wa siku watu wanabaki wanalia kwamba wametapeliwa pesa zao. Je, ni namna gani ambavyo unaweza kutambua ile grupu kwamba sio sahihi sio halali, na namna gani utatambua kwamba hili ni grupu la matapeli? Maana kwa hizi siku za karibuni kuna magrupu mengi yameibuka, na kweli kwa kipindi cha awali cha mwanzoni watu wengi sana wanadanganyika na wanapata pesa, lakini baada ya watu kuwa wengi, dakika za mwisho unakuta ile magrupu yanapotea hewani. Swali so, langu ni ile tu kwa leo, ndugu mtangazaji, asante sana. Juma anauliza swali muhimu sana, maana utapeli wa mtandao umezidi sana na mtu inabidi kuchukua tahadhari sasa. Abdu Shakura Abud, unatoa ushauri gani hapa? Kenneth, huyo msikilizaji ana swala zuri kabisa, ni swala ambalo linatokana na wataalamu. Anatuambia kwamba utapeli umefika kiwango cha juu kabisa, na inabidi serikali kuingilia kati au mamlaka kuingilia kati, kuokoa wananchi na yote inatokana na hali duni ya maisha, watu wanatafuta kila njia ya kuweza kupata pesa. Kuweza kulijibu swala hilo, vipi kutambua kati ya mtandao ambao una mambo ya utapeli na yasiyo na utapeli? Nimezungumza na Ahmada Rai kutoka chuo kikuu cha Suza juu ya swala hilo, ambaye anasema kuna mambo mengi yanayosababisha ambayo watu wanafanya hivi na ni vigumu kuweza kutambua, lakini kuna njia nyingi sana ambazo zipo ambapo watu wanafanya utapeli. Njia ni nyingi uh, wanatumia njia nyingi sana. For instance, uh, unaweza ukapokea email ambayo uh, ambayo hiyo ndio ndio main techniques ambayo wanakuwa wanatumia. Wanatuma email ya kuonyesha kwamba kuna someone maybe anahitaji msaada na not only kuhitaji msaada lakini ana amount ya pesa um, somewhere in the bank so if uh, utakuta wanasema kwamba kama utachangia kiasi kadhaa cha pesa uh, kuweza kumsaidia huyu, it means kwamba it's easy kule pesa zake zikitoka bank utapewa labda certain percentage uh, maybe 50% ya ile pesa ambayo iko bank while is not true. Sasa wewe ukit, ukituma hiyo pesa yako kama ni dola mia moja let's say alafu ndo hiyo imekwenda hiyo in the side of uh, internet-based. Lakini kuna hata hii kwa kutumia mitandao ya simu nayo na, mostly uh, kwa hapa Tanzania wanakuwa wana kwanza wana, wanaanza kutafuta zile namba ambazo mtu unawasiliana naye sana, mtu wako wa karibu, na hiyo imekuwa ni rahisi sana kwa, kwa kwetu huku kwa sababu what they are doing ni kwamba wanadeal na agency, hawa agents hawa ambao hawa agents wa kutransfer pesa pigo pesa. Ukienda pale kutuma tuma pesa, time to time, it's easy wao kuweza ku tackle some numbers ambazo transactions zinafanyika, and then wanaku wanakupigia simu sasa, kutambua kwamba hii simu sio yani the, the way wanapopiga simu is like kama wao ni ni service providers wa ile ile uh, kampuni husika, let's say ni service provider wa Tigo au wa Zantel, au uh -huh. uh, uh, wa Voda anakuambia mimi ni service provider wa Voda. Uh, kuna ABCD na uh, laini yako inaweza ikazuiliwa kwa sababu kuna miamala ya fedha imefanyika, zimekuja kwako kimakosa. Kwa hiyo unatakiwa urudishe hizo pesa au miamala inafungiwa sasa kugundua kwamba hawa sio uh, sio sio au customer cares wa ile kampuni husika, au sio service providers wa ile kampuni husika, kwa sababu they are using uh, normal number. Yani hizi numbers ambazo watu wa kawaida wanatumia normally, mimi wale ambao wako kule, huyo ile, si mtu wa kweli. Yes, yani it's easy, kwa sababu uh, unakuta ile namba ambayo inatumiwa ni namba ya kawaida ambayo unaweza ukatuma message na ikafika. Unajua, most of the numbers ambazo wanatumia wale service providers, ukituma message zina bounce, yani kwamba wao wana uwezo wa kukutumia wewe tu message, lakini wewe huwezi kureply ah. Sasa most of the numbers ambazo wao wanatumia unakuta ni namba za kawaida na ukiwaambia kwamba okay, basi mimi nitaripoti, basi ni hapo hapo wanaanza kukushambulia kwa matusi au wanakata simu kwa hiyo hiyo ndio among the techniques ambazo wanatumia, lakini sasa hivi kuna techniques nyingine ambazo wanatumia hizi za kusema sijui kuna ishu za affiliation market na nini na nini. Vijana wamekuwa wameingia sana katika hizo kwa kupitia kwenye mitandao, wanatengeneza different different platform, uh, applications ambazo sasa unakuta vijana wanaingia kwa wingi kwa kutegemea kwamba wanapata some commission, na it's, it's really kwamba ukiingia unapata some commission while wao wanachukua hela nyingi And then at the end wakishafikia katika ile profit ambayo wao wanaitaka, wana cancel ile ile application, inakuwa haiko tena active. Kwa hivyo inakuwa kama ile pyramid, watu wanachangia, mnachangia, unaleta yes, mtu mwingine, unaleta mtu mwingine, alafu mara inaporomoka. Yes, yes, so sasa nazo zile it's easy, na it's easy kuzitambua kwa sababu unakuta uh, zinatangazwa kwa wingi I mean, kwamba kama wewe ni mtu mzuri wa kuweza kutembelea sana kwenye mitandao au kwenye hizi social medias, unakuta yani zinatangazwa kwa wingi, alafu ni different different platform, yani kwamba it works on the same, I mean same design, lakini unakuta ni different platform. I mean the owner ni different pengine, hii imetoka si kwa kampuni hii, hii inatoka kampuni hii, lakini the way it's working, it's totally the same na hiyo nayo iliwaponza sana Watanzania, lakini this time naona kidogo imekuwa wameanza kugundua. Huyo ni Ramadhan Ahmada Rai kutoka Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar, SUZA, akizungumza nasi kutoka Zanzibar. Kenneth, nafikiri muda wa uturuhusu kuendelea mbele kwa hii leo. Sina budi kusema kwa herini, wapenda wasikilizaji. Kwa niaba yako ninampisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo hadi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abudi, nikusema kwa herini. Basi bila shaka ni kitambulisho msikilizaji kwamba ni wakati gani? Ni wakati wa vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Mzee mmoja mstaafu mwenye umri wa miaka 69 wiki hii ametembelea baa 120 kuagiza vinywaji ndani ya saa 24, na, na kuvunja rekodi ya dunia na kuingia kwenye Guinness Book of World Records. David Clarkson ambaye alizaliwa nchini Uingereza lakini ameishi nchini ya Australia kwa zaidi ya miaka 40 aliitisha kinywaji chake cha kwanza katika baa ya Captain Cook huko Sydney siku ya Jumatano. Baada ya hapo alienda kwenye baa zingine 119 zaidi, e, katika muda wa saa 24 zilizofuata akiagiza kinywaji kutoka kila baa aliyoingia, msikilizaji na kwa sababu yalikuwa ni kama mashindano kubaini ni nani anaweza kuagiza vinywaji vingi zaidi kutoka kwa migahawa mbalimbali na kuvinywa ndani ya saa 24, mwamuzi wa rekodi za dunia za Guinness mwenyewe Pete Fairbain alijiunga na Clarkson kwa saa 4 za kwanza na saa nne za mwisho wa safari yake ya ulevi really fast. Uh, mashahidi wengine msikilizaji ambao walikuwa wakimshangilia waliandamana na Clarkson wakati wote wa safari yake ya vinywaji. Safari yake ilikamilika katika baa ya Sussex Garden ambapo Fairbairn alithibitisha kwamba alikuwa amevunja rekodi Kuchukua taji hilo kutoka kwa Waaustralia Harry Koros na Jake Leiterton ambao walikuwa wametembelea baa 99 katika saa 24 hapo awali. Alipofika kwenye baa yake ya mwisho, Clarkson alikuwa amelewa chakari. Msikilizaji, tukiachana na hayo ya watu watembeao kwa baa zipatazo 120 wakiagiza kinywaji kutoka kila baa na kukinywa naona basi tuangalie kwingineko. Mwanaume mmoja mkazi wa California hapa Marekani alikamatwa na polisi na kufunguliwa mashtaka kwa kuchukua mguu wa mtu kutoka katika eneo la ajali mbaya ya treni katika mji wa Wasco siku ya Ijumaa. Maafisa walisema kwamba Resendo Teles mwenye umri wa miaka 27 aliondoa ushahidi kwenye eneo la ajali hiyo baada ya mtu kugongwa na kuuawa na treni na vipande vipande vya mwili wake vikatapakaa, ambapo mguu wake ulikuwa baadhi ya viungo vilivyokuwa vimekatwa kabisa katika ajali hiyo, mwendo wa saa 2 asubuhi katika kituo cha Amtrak cha jiji hilo. What? video za kuogofya msikilizaji zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii, zikimwonyesha Telesi akipeperusha mguu huo bila kujali watu ambao walikuwa wanamtazama kwa hofu kwenye nyuso zao. Mmoja wa mashahidi aliliambia shirika la habari la AP leg. Alikuja hivi akapita hapa na alikuwa akipeperusha mguu wa mtu, niliona mfupa na nikajihisi vibaya, nisijue cha kufanya, ila jamaa mwenyewe hakuonekana kama alikuwa na wasiwasi wowote wa Msikilizaji, ofisi ya sherif wa kaunti ya Kern anayesimamia eneo hilo ilisema kwamba maafisa wake walimkamata Teles bila tukio, na ikagundulika kwamba kulikuwa na hati kadhaa za kukamatwa kwake hapo awali, na tayari amefunguliwa mashtaka. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu wanaopeperusha miguu ya watu ambao wametuacha. Naona muda wangu hapa studio unanaambia ni ng'atuke. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba dalili mbaya hukupeleka pabaya. Kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Oh, mwanangu, dunia ina mambo. Asante sana BMJ Muridhi pamoja na Abdu Shakur Abud kwa ajili ya kutuletea E, kipindi cha maswali na majibu, hali kadhalika vilevile vile na a, kipindi cha viji mambo. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, basi nakusomea muktasari wa habari. Shambulizi la anga ya Israel kwenye nyumba moja katika mji wa kusini mwa Gaza limesababisha vifo vya watu tisa, sita kati yao wakiwa ni watoto. Maafisa wa hospitali wamesema Jumamosi, wakati Israel ikiendelea na mashambulizi takriban miezi saba katika eneo lililozingirwa la Palestina. Vikosi vya Rasia vilifyatua makombora saba kutoka mkoa wa belgorod na black sea katika malengo ya ukraine leo aprili 20 jeshi la anga la ukraine limeripoti zaidi ya watu elfu mbili na mia tano wameuawa na, wa na kujeruhiwa katika ghasia za magenge nchini haiti kuanzia januari hadi machi zikiwa zimeongezeka kwa asilimia 53 katika miezi mitatu ya mwisho ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka kutoka hapa.