xyasha doorashada madaxtooyada iyo yad doorashada tooska ah ee xisbiyada Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni April 22 mwaka huu wa 2024, siku ya Jumatatu. Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, ya nchini Tanzania na Redio Citizen kote nchini Kenya. Bila kusahau, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibu sana <mimu> Kwenye matangazo yetu hivi leo, Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak asema kwamba wahamiaji waliopo nchini mwake wataanza kupelekwa Rwanda ndani ya wiki kumi hadi kumi na mbili zijazo licha ya changamoto za kisheria zilizopo. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu hatua hiyo? Kusema ukweli, wanatumia nguvu isiyokuwa ya kawaida katika kuhakikisha kwamba huu mswada unafanikiwa, na leo amesema kwamba itabidi duru za kura zitumike mara kadhaa mpaka wahakikishe kwamba wanapata au hawapati. Kwingineko ni kwamba wanadiplomasia wa kigeni waliopo mjini Goma huko mashariki mwa DRC wanaomba suluhisho la kidiplomasia la migogoro iliyopo kinyume na kutumia nguvu za kijeshi. Basi ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za kimataifa. Jeshi la Israel limetangaza kujiuzulu kwa mkuu wa idara yake ya upelelezi kujibu shambulio la Oktoba 7 la Hamas dhidi ya Israel. Meja Jenerali Aharon Haliva tayari alitangaza hadharani jukumu la kushindwa kwa upelelezi uliosababisha shambulio ambapo Israel inasema wanamgambo wa Hamas waliwaua watu elfu moja na mia mbili na kuwateka nyara watu mia mbili na hamsini. Jeshi leo Jumatatu lilitoa barua kujiuzulu kutoka kwa Haliva na kusema ataondoka katika wadhifa wake na kustaafu mara tu mtu atakayechukua nafasi hiyo atakapoteuliwa. Kurugenzi ya upelelezi chini ya uongozi wangu haikutimiza wajibu tuliokabidhiwa, ninaibeba siku hiyo nyeusi. Tangu wakati huo, siku baada ya siku, nitayabeba maumivu haya milele, Haliva alisema katika barua hiyo. Haliva ni afisa wa kwanza wa ngazi ya juu kujiuzulu kuhusiana na shambulizi hilo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amewasili nchini Iraq kwa ziara yake ya kwanza rasmi katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja, wakati nchi yake ikitafuta ushirikiano mkubwa kutoka Baghdad katika mapambano yake dhidi ya kundi la wanamgambo wa kikurdi ambalo lina ngome yake kaskazini mwa Iraq. Masuala mengine pia yatakayojitokeza katika nchi hizo mbili ni masuala ya usambazaji maji na usafirishaji wa mafuta pamoja na gesi kutoka kaskazini mwa Iraq hadi Uturuki, ambayo yamesimamishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Ziara ya mwisho ya Erdogan nchini Iraq ilikuwa mwaka 2011 wakati alipokuwa waziri mkuu wa Uturuki. Msemaji wa serikali ya Iraq Basem Al Awadi amesema katika taarifa yake kwamba ziara ya Erdogan itakuwa tu Hatua kubwa ya kuanzisha uhusiano wa Iraq na Uturuki na itajumuisha kusainiwa kwa makubaliano juu ya mtazamo wa pamoja kwa changamoto za usalama na makubaliano kimkakati, ya kimkakati juu ya maji salama miongoni mwa masuala mengine. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameahidi hii leo kuanza kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda ndani ya wiki kumi hadi kumi na mbili, akiliambia bunge kwamba atailazimisha sheria hiyo mpya kupita licha ya upinzani uliopo. Sunak alisema serikali imekodisha ndege za kibiashara na itawapatia mafunzo ya wafanyakazi ili kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda, ikiwa ni sehemu ya sera anayotarajia itakiimarisha chama chake cha Conservative kabla ya uchaguzi baadaye mwaka huu. Hakuna kama au lakini, ndege hizi zinakwenda Rwanda, Sunak aliwaambia waandishi wa habari. Maelfu ya wahamiaji, wengi wakikimbia vita na umaskini, barani Asia, mashariki ya kati na Afrika, wamewasili Uingereza katika miaka ya hivi karibuni, hasa kwa kuvuka njia ya bahari kwa kutumia boti ndogo katika safari hatari zilizoandaliwa na magenge yanayofanya magendo ya kusafirisha watu. Mafuriko yanaendelea kusababisha uharibifu mkubwa katika sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki, Burundi ikiwa imeomba msaada wa kimataifa kukabiliana na uharibifu huo. Kennis Bwire anaisoma ripoti kamili. Maji katika ziwa Tanganyika yameongezeka na kuingia katika bandari ya Bujumbura yenye shughuli nyingi za kiuchumi, kuvuruga biashara na sehemu nyingine za nchi ambazo kwa kiwango kikubwa zinategemea msaada wa fedha kutoka kwa wafadhili kugharamia shughuli za serikali. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi, Martin Niterese, ametoa taarifa kwa vyombo vya habari inayoomba msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo kwa ajili ya Burundi ili kuwasaidia waathirika wa, wa mafuriko hayo. Kulingana na mratibu wa shughuli za Umoja wa Mataifa nchini Burundi, Violot Kenyana Kachomia, watu 23944 wameathirika kutokana na mafuriko hayo kati ya Septemba mwaka uliopita na Aprili 7. Nyumba 19250 zimeharibiwa sawa na madarasa 209. Idadi ya watu ambao wamekoseshwa makazi kutokana na mafuriko hayo imeongezeka kwa asilimia 25 na kufikia zaidi ya watu 98. Kulingana na benki ya Dunia, Burundi ni miongoni mwa nchi maskini sana duniani. Asilimia 80 ya watu wake milioni 13 wanategemea kilimo kujikimu kimaisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa VOA. Mahakama nchini Afrika Kusini imeruhusu chama kipya kinachoungwa mkono na rais wa zamani Jacob Zuma kutumia jina na nembo yake katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei, na kutupilia mbali madai ya chama tawala cha ANC ya wizi wa nembo za biashara. Mahakama kuu ya Durban imetoa uamuzi wa kukipendelea chama cha Umkhonto we Sizwe MK katika sururu ya kesi za hivi karibuni kati ya Zuma na chama chake cha zamani cha siasa, chama tawala cha African National Congress ANC. Chama cha ANC kilijaribu kukizuia chama kipya cha kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 82 kutumia jina la MK kwa madai ya wizi wa haki miliki. Jina la MK lina upinzani kwa kuwa linafanana na lile la tawi la silaha la ANC ambalo Nelson Mandela aliliongoza kutoka uhamishoni wakati wa enzi za ubaguzi wa rangi. Washukiwa wanajihadi katikati mwa Mali wanaoshikilia zaidi ya raia 110 waliowateka nyara siku sita zilizopita, vyanzo vya ndani vimeliambia shirika la habari la AFP leo Jumatatu. Mabasi matatu yaliyowabeba raia yalisimamishwa April 16 na wanajihadi ambao waliyalazimisha magari na abiria kuelekea kwenye msitu kati ya Bandiagara na Bankass, kundi la vyama katika eneo na afisa aliyechaguliwa walieleza. Tunataka kuachiliwa huru kwa abiria zaidi ya mia moja na kumi kutoka mabasi matatu yaliyotekwa nyara siku ya Jumanne na wanajihadi, mwanachama wa kundi hilo Omar Ongoiba ameliambia shirika la habari la AFP. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mabalozi wanaowakilisha mataifa mbali mbali nchini DRC wameomba mzozo kati ya serikali hiyo, Rwanda na kundi la waasi la M23 kutatuliwa kisiasa na kidiplomasia na kuacha mapigano, kwani kwa sasa hali ya kibinadamu inaendelea kudorora. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika mjini Goma, Ingo Ibert, balozi wa Ujerumani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba mabalozi wote, hasa taifa la Ujerumani, limependekeza kuwa mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 pamoja na Rwanda kutatuliwa kisiasa kuliko kutumia silaha, kwani hali ya kiutu ni mbaya sana mjini Goma na kote Kivu Kaskazini. Uh, hapa nasema kwamba tunaunga mkono suluhisho la kisiasa kwa mzozo mashariki mwa Kongo, na kwa sasa tupo tayari, tunazungumza na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini maamuzi ni kwa viongozi wa maziwa makuu, yaani Felix Tshisekedi na Paul Kagame wa Rwanda kuamua, ila Ujerumani ipo tayari kuunga mkono juhudi hizo. Balozi huyu ametembelea wakimbizi na watu wasiojiweza mjini Goma. Barushimana bahati ni mlemavu kwa sasa, amekutana na balozi wa Ujerumani. mahitaji yetu ni kusudi vrema vita iishe na njo miradi zetu zitakuwa na maendeleo kamili, kwani hatuwezi fanya maendeleo ndani ya vita. Uh, susi yetu kabisa ya muhimu ni kusudi aweze kusikia malalamiko yetu na aipeleke ili vita zipate kuisha kukoma kwetu, tuweze kuendelea na miradi ya maendeleo. Kuhusu msimamo huo wa mabalozi hao, nimezungumza naye Mumbere, Bwana Pua, mbunge wa Goma akiwa bungeni mjini Kinshasa. Kama kunaweza kukafanyika kidiplomasia, ndiyo, tuko tayari, lakini hapana ya kusema tutawapatia udongo, hapana ya kusema wataingia wa, wa, waingize tena wanajeshi wa Rwanda ndani ya jeshi letu la Kongo. Hapana, tuko tumeshapitia, tumesha muda ya kufanya mainfiltration mu arme yetu hivi sasa, tuko tunaenda sasa kureconstruction ya arme na vingine kadhalika vitaendeka vizuri. wanaharakati wakiomba suluhisho la haraka Hema Nyerere ni kutoka Tanzania, naye akiwa mjini Goma kwa sasa. Yani, nimeona mengi mno ambayo ya kusikitisha na yenye machungu makubwa sana. Wanawake wanaishi, yani ni kama wanyama, yani hata zaidi. Hata wanyama wanaishi vizuri, nafikiri kwa sababu wao wanaishi kwenye comfortable zones zao, ndio maisha yao. Lakini wamama wanaishi, yani huwezi kuamini mtu hai anaishi. Wengine hawana mahali pa kulala kabisa, yani hata tenti ya kumfunika tu hivi hana, analala hapo kwa jumla mabalozi wameomba viongozi wa maziwa makuu kupata suluhisho la haraka. Hatuwezi kuzungumza umoja wa Afrika Mashariki, hatuwezi kuzungumza umoja sijui wa nchi za nini, Sadek, hatuwezi kuzungumza umoja wa Afrika bila kuwa na amani ndani ya Kongo. Jamhuri ya Kongo iko ndani ya umoja wa Afrika Mashariki. Umoja <laughs> tunazungumzaje? Umoja hatuna amani. Lazima amani ya Jamhuri ya Kongo ni lazima iwepo, alafu ndio tutaanza kuzungumza mambo ya umoja. Alafu na Uhuru Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Basi tukiondoka huko DRC kama ulivyosikia katika habari za dunia, waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak leo ameahidi kuwapeleka waomba hifadhi wa Rwanda ndani ya wiki kumi hadi kumi na mbili na kuliambia baraza la juu la bunge kuwa atalazimisha sheria hiyo mpya kupitia licha ya upinzani uliopo. Kutokana na hilo basi, Id Ligongo amezungumza na Abdulaziz Jad kuhusu shauri hilo na anaanza kwa kueleza mchakato huo unavyokwenda. Kwanza labda tuanzie pale wiki iliopita, wakati mswada ulipopelekwa katika Bunge Kuu la Malodi kupitishwa, ambapo lilitoa mapendekezo mawili kabla ya kupitisha. Pendekezo la kwanza kwamba bado linahisi Rwanda sio nchi salama, na ili kupitisha ulo mswada likapendekeza pendekezo kuu kwamba iundwe tume maalumu chini ya bunge dogo, ambayo itakuwa inapitia mara kwa mara hali halisi ya nchi ya Rwanda kama inaendelea kuwa nchi salama na kama haitoendelea kuwa nchi salama iweze kuchukuliwa hatua maalum. Kwa hilo ndo pendekezo kubwa, ukiachilia pendekezo dogo ambalo lilipendekezwa kwamba wale waliosaidia jeshi la Uingereza nchini Afghanistan wasihusishwe katika zoezi hili la kurudishwa au kupelekwa Rwanda. Kwa hiyo mswada umerudi katika bunge dogo, ambao leo linapigiwa tena kura kutilia maanani yale mapendekezo ya bunge kubwa, lakini tunaona waziri mkuu ameshaweka bayana kwamba atatumia mamlaka aliyokuwa nayo na kulazimisha shauri hili liweze kufanikiwa. Kusema kweli, wanatumia nguvu isiyokuwa ya kawaida katika kuhakikisha kwamba huu mswada unafanikiwa, na leo amesema kwamba itabidi duru za kura zitumike mara kadhaa mpaka wahakikishe kwamba wanapata au hawapati. Lakini bado kuna vikundi ndani ya wabunge wanajizatiti kwamba lisipite huu mswada. Kwa hiyo ni hali tete, kwa sababu serikali hii peke yake ni uhai wa kisiasa kwamba wameahidi katika manifesto zao za huko wa nyuma kwamba watahakikisha kwamba hili suala linafanikiwa na wataondosha wahamiaji haramu kupeleka nje. Kwa hiyo ni uhai wa kisiasa wa chama cha Conservative pamoja na waziri mkuu husika, Bwana Rishi Sunak. Lakini tunajua kwamba uh, jumuiya za kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa umeweka bayana kwamba ni kinyume cha sheria kwa Uingereza kuwa na muswada huu wa kupeleka waomba hifadhi nchini Rwanda. Kwa nini hawasikilizi? Ni kweli kabisa, ni kinyume cha sheria na sheria nyingi za Uingereza zenyewe pamoja na sheria za Umoja wa Ulaya yani EU zinazuia wahamiaji kupelekwa katika nchi ambayo sio salama, ambao wanaweza wakarudishwa katika vile vile nchi walizotoka na vile vile ambao watashindwa kusikilizwa kesi zao kiukamilifu. Lakini kwa sababu serikali pamoja na chama cha Conservative imetoa ahadi, kwa hiyo inajaribu kudharau hizi sheria na kutaka kupeleka bila kuzingatia haki za kibinadamu na haki za wakimbizi ambazo zinaonekana kabisa kukiukwa katika hali moja au nyingine. Ni Abdulaziz Jad akizungumza na VOA kutoka Uingereza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama mjini Durban, Afrika Kusini, leo imeruhusu chama kipya kinachoungwa mkono na rais wa zamani Jacob Zuma kutumia jina lake na nembo yake kwenye uchaguzi wa Mei, na kutupilia mbali shauri la chama tawala cha ANC ambacho kilidai jina okumro, omkonto wesizwe ni hati yake miliki. Basi Patrik Ndwimba amezungumza na Peter Bigenda, mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa Afrika Kusini, na ameanza kwa kumuuliza uamuzi huo wa mahakama ya Durban una maana gani kwa Zuma. Kwa upande wa Zuma mwenyewe, ambaye ameamua kukifanyia kampeni chama hicho hapo cha Mkonto Wesizwe ama kwa kifupi chake MK, ni ni ushindi mkubwa kwa kweli, kisaikolojia E, ni, ni ushindi ambao una manufaa makubwa sana, e, na hii inamtia moyo, inamtia ari zaidi ndugu Zuma ambaye amewahi kuwa rais wa taifa hili kuendelea na kampeni zake. Na hii ndugu Zuma utakumbuka kwamba siku za nyuma na mpaka sasa hivi ana bado ana fikra za kusema kwamba rais aliyeko madarakani na ambaye ni rais wa chama cha African National Congress kwamba anahusika moja kwa moja katika jitihada za kumwangusha hasa kisiasa. Sasa na ndio moja ya sababu iliyopelekea kwa ndugu Zuma kukihama chama tawala cha African National Congress na kujiunga na chama hiki kipya cha MK ingawa bado ANC yenyewe inasema kwamba ndugu Zuma ni mwanachama wa chama cha ANC. Sasa ushindi huu, majaji aliyesoma hukumu hii katika mahakama kuu mjini Deben, anasema kwamba ameichamba vibaya mno ANC yenyewe kwamba kwa nini, kama walijua kwamba hizi ni nembo au mali za chama cha ANC, kwa nini swala hili hawakulifikisha mahakamani mapema zaidi, na hii ilikuwa ni moja ya hoja ambayo ilitolewa katika mji wa Bloemfontein wakati ule ANC hii ikipinga kwa chama hiki kutumia kuitwa Mkonto Wesizo, kwa sababu eh, kama ulivyotangulia kwenye swali lako, ni kwamba ilikuwa ni tawi la kijeshi la chama hiki cha ANC wakati ule wa harakati za ukombozi hasa kwa watu weusi wa Afrika ya Kusini. Kwa hiyo mahakama imetupilia mbali mash, eh, mashtaka hayo eh, pamoja na kwamba sasa hivi tunajua kwamba ANC imeamua kukata rufaa. Kwa hiyo kwa upande wa Zuma ni furaha isiyo kifani, na kwa upande wa ANC ni pigo, ni, ni pigo kubwa kisaikolojia, kwa sababu hii itakuwa ni kesi ya mara ya pili wanashindwa, na sidhani kama rufaa yao kwa kweli wataweza kushinda. Eh, sasa tuseme tu labda kwamba wameshinda. Ikitokea kwamba wameshinda kesi hiyo, inaweza kuleta vurugu kama zile tulizoziona mwaka elfu mbili ishirini na moja Julai sasa lakini mpaka dakika hii kwa kweli kisaikolojia ni, ni, ni pigo kubwa kwa upande wa ANC naweza nikasema, na kwa Zuma ni ushindi. ni Peter Bigenda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Johannesburg. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika meza michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ninayekukaribisha ni mimi hapa, Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanzia kule nchini Tanzania, ambapo mashabiki wa Simba Sports Club wameanza kunyoshiana vidole baada ya timu yao kuendelea kuboronga mbele ya Yanga inayoongoza ligi kuu na ambayo iko mbioni kutetea tena ubingwa wake. Georgi Njogopa na ripoti kamili kutoka jijini Dar es Salaam. Kikubwa kinachozungumzwa na Yanga ni hatua yake ya kuelekea katika ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara na hasa baada ya kuadhibu watani wake Simba ambao wameendelea kujikongoja katika nafasi ya tatu. Mashabiki wa Yanga wanajinasibu kwamba msimu huu lazima watangaze ubingwa na mapema. Kama Samuel Tindo hapa mwanachama wa Yanga. Utamu wa ubingwa wa Yanga mwaka huu Simba mtani wetu amechangia pointi sita kwanza mbali na pointi sita ametuchangia ubingwa huu kwa goli saba. Alafu kombe lenyewe lile ni nzuri sana, limechongwa upya, hatuwezi kuliachali. Hadi sasa Yanga ina pointi hamsini na nane huku nyuma ikiza cha timu za Azam FC pamoja na Simba mpaka wakati mwingine, na mara nyingine kutoka Dar es Salaam nicho chinjogopa na tukielekea nchini Kenya, klabu ya Gor Mahia imeendeleza matumaini ya kutoa taji la ligi kuu nchini humo baada ya kuwanyuka mahasimu wao wa jadi klabu ya AFC Leopards goli moja bila jibu kwenye debi la mashemeji katika dimba la Nyayo. Tukisalia nchini Kenya, idadi ya wanariadha watakaowakilisha Kenya kwenye makala ya mwaka huu ya mashindano ya Olympic jijini Paris, Ufaransa imezidi kuongezeka. Hii ni baada ya wanariadha Zeblom Ekwam pamoja na Wiseman Were kuandikisha muda bora kwenye makala ya tano ya mbio za Kip Keino Classic. Dennis Wanyonyi ametuandalia ripoti mseto kutoka nchini Kenya. Dukijeni za mashabiki wa Gor Mahia kwa mashabiki wa AFC Leopards baada ya timu hiyo kuwacharaza mahasimu hao goli moja bila jibu kwenye debi la mashemeji ugani nyao siku ya Jumapili. Kwa sasa mabingwa hao mara 18 wa ligi kuu nchini Kenya KPL, wanasalia kileleni mwa jedwali kwa alama 57, alama 19 mbele ya chui wanaoshikilia nafasi nane kwa alama 38 na wanariadha Zablon Ekwam pamoja na Wiseman Mohove were ndio wahivi punde kujikatia tiketi ya kupeperusha bendera Kenya kwenye mashindano ya Olimpiki jijini Paris, Ufaransa, baadaye mwaka huu, licha ya kumalizwa nne katika mbio za mita mia nne kwenye makala ya tano ya mbio za Kip Keino Classic siku ya Jumamosi ugani Nyayo, Ekwam aliandikisha muda wake bora zaidi wa sekunde 44.69, naye mwanariadha Wiseman Mohove were akitamba katika mbio za mita mia nne kuruka viunzi kwa kukata utepo kwa kutumia muda wa sekunde 48.57. Na kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya sauti ya Amerika, mezi ya michezo, mwanakwetu, mimi ni Rodinis Wanyonyi. Nchini Rwanda ni kwamba klabu ya APR imetawazwa mabingwa wa ligi kuu ya soka ya Rwanda msimu wa 2023-2024 kwa mara ya 22, na kulitoa kwa mara ya tano mfululizo kombe hilo zikiwa zimesalia mechi tatu kabla ya ligi kumalizika ripoti kamili na christopher karenzi akiwa kigali timu ya apr inaongoza na alama 63 kwa jumla ya mechi 27 licha ya kutoa ubingwa na kutofungwa mechi hata moja mashabiki wa apr hawamtaki kocha wao mfaransa thierry froger unahitaji kocha mzuri kocha ambaye ana vitendo wachezaji wenyewe wamejitolea kabisa kocha mwenyewe hana uzoefu mechi hii wachezaji ndio wameichukua Kocha Thierry anaeleza baadhi ya changamoto katika msimu huu. Ilikuwa safari ndefu katika mkondo wa kwanza wa ligi kutokana na michuano ya ligi ya vilabu bingwa, halafu michezo il ilikuwa imesongeleana. Mkondo wa pili wa ligi ulikuwa na kasi sana, tulikuwa tukicheza mara mbili au mara tatu hadi mwezi wa kwa Machi, ilikuwa vigumu kwenye jedwali timu ya Bugesera na Itwaro Deleste zina alama 25 kila moja na Sunrise ikiwa na alama 26 eneo la hatari kushuka daraja. Kutoka Sauti ya Amerika Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi ya Kosha atueleze yale ya kimichezo yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ligi ya mabingwa barani Afrika kisha kwenda sare Jumamosi dhidi ya bingwa mtetezi halihali hali ya Misri. Timu ya TP Mazembe ya DRC inahitaji sare ya magoli huko Misri mwishoni mwa wiki kwa kupata tiketi ya kucheza fainali msimu huu. Je, matabiri ya washabiki mjini Lubumbashi kuhusu mechi ya marudilio ya nusu fainali baina ya halihali hali ya Misri na TP Mazembe? kitumaini kile cha kwenda kule kuwina kama mimi hakutakuwa kitumaini kile Hey, tunashindana hapa atutalekea tunagalaga paka na ma surprise. Kule kwabo atukani siba mazembeni kitumba nyoka, hatuna naoga, hamuna naoga, tutaenda kushana kule kwabo paka tu ina sawa. Mara ya mwisho Mazembe alipata ushindi dhidi ya halihali hali ya Misri, ni mnamo mwaka 2013 mjini Lubumbashi ya goli mbili kwa moja. Kulia machozi. Kona ya michezo, sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo tu ambayo tumekuandalia katika meza ya michezo ya idhaa ya Kiswahili Jumatatu hii. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu, usikose kuungana nami katika duru za michezo Jumatatu ijayo. Shukran kwa kuwa nami. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ya dija riami, mwelekezi ya idaisa, kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi. Ni vema tukukumbusha kwamba ifikapo saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, basi itakuwa ndio wakati wa kipindi cha Kwa Undani, naye Patrick Ndwimana. Na maswala hayo mawili uliyoyasikia Afrika Kusini na Uingereza utayapata kuyasikia kwa kina. kwa heri, ya ifo cano tahariri inaoeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani unarudia wito wake wa kiongozi wa kisiasa wa Libya kujitolea kushiriki katika mazungumzo yaliyofanikishwa na Umoja wa Mataifa, alisema balozi Robert Wood, mwakilishi wa Marekani wa masuala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. tunaendelea kuamini kwamba makubaliano ya kisiasa ni muhimu kufungua mchakato unaofaa kuelekea uchaguzi wa muda mrefu, na tunaunga mkono kwa dhati juhudi za UNSMIL, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya katika kutafuta njia za ubunifu kwa leta husika mezani. Tunasisitiza tena kwamba wale ambao wanaendelea kuchelewesha mchakato huo wanashikilia sehemu kubwa ya lawama, kwani muda unazidi kwenda bila uchaguzi wa serikali halali ya umoja, alisisitiza balozi Wood. Kwa upande wa uchumi, kuongezeka kwa ukosefu wa utulivu ukishuhudiwa na kushuka kwa thamani ya sarafu ya Libya ya dinari kunaendelea kuchochea migawanyiko ya kisiasa ya nchi hiyo. Ili kuhakikisha utoaji wa huduma muhimu kwa watu wa Libya na usambazaji sawa wa mapato, ni muhimu Libya itengeneze bajeti ya serikali kuu na kuchukua hatua za kuimarisha sarafu, alisema balozi Wood. Maendeleo kuelekea umoja wa kijeshi ni muhimu katika kuthibitisha uhuru wa Libya na kuizuia Libya kutumbukia katika mgogoro wa kikanda, alisema balozi Wood. Tunafuatilia wa karibu hali nchini Niger, Chad, Sudan na Mali, ikiwa ni pamoja na harakati za wapiganaji wa kigeni na kukithiri kwa usafirishaji haramu wa silaha na athari zake za kuidhoofisha Libya. Mwezi Februari, baraza la usalama lilitoa wito wa kuondolewa kwa vikosi vyote vya kigeni, wapiganaji wa kigeni na waamluki kutoka Libya, alisema balozi Wood. Tunaendelea kuwa na wasiwasi hasa na shughuli za kikundi cha Wagner kinachoungwa mkono na Rusia, taasisi ya kimataifa ya uhalifu, bila kujali uhuru wa Libya au ule wa majirani zake. Tunaongeza wasiwasi huo kwa juhudi za kuwaunganisha wafanyakazi wa Wagner katika himaya ya Africa Corps ya Russia. Akizungumzia vikwazo, balozi Wood alieleza wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ukiukaji wa marufuku ya silaha na marufuku ya uuzaji haramu wa mafuta ambayo imelazimisha idadi kubwa ya vizuizi vya operesheni Irini na juhudi za jeshi la majini la EU kufuatilia na kuvuruga shughuli haramu nje ya pwani ya Libya. Tunazihimiza nchi nyingine wanachama kuunga mkono na kutoa taarifa za juhudi za utekelezaji wa vikwazo vya silaha na mafuta, alisema Balozi Wood. Wakiukaji wanahusika katika kudhoofika kwa hali ya kisiasa usalama na kibinadamu nchini Libya. Marekani bado ina nia ya dhati kutumia vikwazo ili kuzuia vitisho vya amani na utulivu nchini Libya. Hiyo ilikuwa tahariri, inaeleza maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.